ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปล่ียนรถจากYaris เป็น Almera ขอความเห็นหน่อยนะครับ  (อ่าน 14192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bigbank

• Newbie
  • *
รถท่ีเปล่ียนแฟนผมใช้ครับ ใช้ขับไปทำงานและรับส่งลูกไป-กลับ ตกวันละประมาณ 50Km.ครับ คงจะว่ิงแต่ใน กทม.ล่ะครับ อยากทราบว่าถ้าเปล่ียนเป็น Almera จะประหยัดกว่ากันมากน้อยแค่ไหนครับ และท่านคิดว่ารุ่นย่อยไหนของAlmera ท่ีคุ้มสุด เรียนถามคุณJ!MMY และคุณแพนด้วยนะครับ(มีคุณค่าทางใจมากเลย2ท่านนี้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
v cvt เหตุผล หลักสำคัญสุดๆ คือ airbag สำหรับคนนั่งด้วย

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมจำเลขอัตราบริโภคน้ำมันของ Almera ไม่ได้ แต่ลองเอาของ March ไปเทียบละกันครับ

ขอยืมการคำนวนของคุณ 911turbo มาละกันนะครับ เพราะผมคิดเลขผิด 55555 :D

ผมว่าตรงน้ำมันคิดผิดไปหน่อยนะครับ
march 17.25 กม/ลิตร    แปลว่า วันนึง 50 กม  ใช้น้ำมัน 50/17.25 =2.9 ลิตร x 32 = 92.8 บาท
yaris 14.23 กม/ลิตร   50/14.23 =  3.51 ลิตร x 32 = 112.32

ประหยัดกว่ากัน วันละ 20 บาทครับ
เดือนนึง 20x30 = 600 บาท

รถเก่าคุณ ผมว่าตีสัก 420000

Almera ตัวต้นๆ ที่มี CVT ราคาราวๆ 500000 มั้ง

ส่วนต่างราวๆ 80000

เดือน 600 บาท ปีนึง 7200 คำนวนแล้ว กว่าจะคุ้มทุน (ในแง่ค่าใช้จ่ายด้านน้ำมันเท่านั้น) ก็ 11 ปี ไม่รวมค่าดอกเบี้ยเงินผ่อน ค่าซ่อมบำรุงจิปาถะครับ

อันนี้คิดจาก review พี่จิมโดยตรง ไม่ใช่จากการใช้งานจริง และไม่ได้คิดละเอียดด้วย ก็ลองไปคิดดูละกันครับ ผมไม่ขอฟันธง เพราะความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ปล. ขอขอบคุณ คุณ 911turbo ด้วยครับ สำหรับการคำนวณ พอดีผมตกเลข 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 02:09:16 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 911turbo

ผมจำเลขอัตราบริโภคน้ำมันของ Almera ไม่ได้ แต่ลองเอาของ March ไปเทียบละกันครับ

ความแตกต่าง 3km/ลิตร น้ำมัน 1 ลิตร ราคาราวๆ 32 บาท

3km จะประหยัดราวๆ 32 บาท
50km จะประหยัดราวๆ 500 บาท โดยเฉลี่ย
เดือนละ 15000

Almera ตัวต้นๆ ที่มี CVT ราคาราวๆ 500000 มั้ง

อันนี้คิดจาก review พี่จิมโดยตรง ไม่ใช่จากการใช้งานจริง และไม่ได้คิดละเอียดด้วย ก็ลองไปคิดดูละกันครับ ผมไม่ขอฟันธง เพราะความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมว่าตรงน้ำมันคิดผิดไปหน่อยนะครับ
march 17.25 กม/ลิตร    แปลว่า วันนึง 50 กม  ใช้น้ำมัน 50/17.25 =2.9 ลิตร x 32 = 92.8 บาท
yaris 14.23 กม/ลิตร   50/14.23 =  3.51 ลิตร x 32 = 112.32

ประหยัดกว่ากัน วันละ 20 บาทครับ

ออฟไลน์ YIM

ความแตกต่าง 3km/ลิตร น้ำมัน 1 ลิตร ราคาราวๆ 32 บาท

50km จะประหยัดราวๆ 500 บาท โดยเฉลี่ย

เออ จริงด้วยสิครับ ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ มีเปรียบเทียบให้เห็นเลย แล้วว่าแต่ Almera เน่ียเติมE20 ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ratikorn

เสริมให้ครับ
ขออ้างอิงส่วนต่างจากคุณ YIM

ส่วนต่าง 80000
ประหยัดกว่ากัน เดือนละ 600 บาท
80000/600   133.33 เดือน หรือเท่ากับ 11.11 ปี :o

คำนวนคร่าวๆน่ะครับ ยังไม่คิดรวมที่ต่างกัน เช่น ค่าซ่อมบำรุง ค่าประกัน ค่าภาษี ฯลฯ  :o

ออฟไลน์ YIM

ได้ครับ

จริงๆ รถญี่ปุ่นเบนซิน ประกอบในทุกรุ่น น่าจะเติม E20 ได้หมดแล้วนะครับ

และตัวรถ Almera ที่ใหญ่กว่านิดหน่อย อัตราการบริโภค อาจะสูงกว่า March อีกนิดนึงด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คล้ายๆกับกระทู้โซลูน่า เป็นอัลเมร่า ล่างๆเลย
ไม่ได้บอกว่าจะไม่คุ้ม แต่กว่าจะคุ้ม ยากครับ นอกจากอยากได้ความกว้างสบายมากขึ้น

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ลองคิดอีกมุมนึงนะครับ

march 17.25 กม/ลิตร  วันนึง 50 กม  ใช้น้ำมัน 50/17.25 =2.9 ลิตร x 32 = 92.8 บาท
yaris 14.23 กม/ลิตร  50/14.23 =  3.51 ลิตร x 32 = 112.32 บาท

yaris with LPG 50 กม.  ตกประมาณ กม.ละ 1 บาทถ้วน (อ้างอิงจาก vios) = 50 บาท

:D  :D  :D

ออฟไลน์ ratikorn

ลองคิดอีกมุมนึงนะครับ

march 17.25 กม/ลิตร  วันนึง 50 กม  ใช้น้ำมัน 50/17.25 =2.9 ลิตร x 32 = 92.8 บาท
yaris 14.23 กม/ลิตร  50/14.23 =  3.51 ลิตร x 32 = 112.32 บาท

yaris with LPG 50 กม.  ตกประมาณ กม.ละ 1 บาทถ้วน (อ้างอิงจาก vios) = 50 บาท

:D  :D  :D

แล้วเดี๋ยวก็จะมีต่อด้วย
march with LPG  ครับ  ;D ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
เข้าใจนะครับว่า ส่วนต่างกับระยะเวลามันไม่ค่อยจะคุ้มกัน แต่ผมมองตรงท่ีได้รถใหม่กว่า เร่ืองค่าบำรุงรักษา่ีจะตามมา(Yarisปี2007) แต่ก็แอบห่วงเรื่องศูนย์บริการท่ีเทียบกันไม่ค่อยได้ (คือผมเพิ่งเอาTiida ไปเช็ค5,000โลมา รับไม่ค่อยได้กับศูนย์N รถเป็นรอยครับชำ้). ปล. ผมไม่ได้มีอคิตกับรถติดแก๊สนะครับตัวเองเคยใช้AE111ติดLPG ด้วยซ้ำ แต่ว่ารถแฟนเน่ียเค้าขอว่าไมอยากติดเพราะว่าลูกนั่งประจำ และอีกอย่างYarisท้ายมันสั้นน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 02:27:02 โดย Bigbank »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
บอกก่อนนะครับ

1. Almera อืดแน่ๆ อย่าซี้ซั้วเปลี่ยนเลน หรือกลับรถ โดยไม่ดูคาม้าตาเรือ เพราะถ้าจังหวะพลาด
การเร่งความเร็วออกไป เพื่อชดเชย ป้องกันความเสี่ยงจากรถคันหลังมาชนตูด อาจทำได้
แย่กว่า March นิดนึงนะครับ

2. เบาะหลัง ผมนั่งแล้วหัวติด บางคนนั่งแล้วไม่ติด (แต่น้อยมาก)

ถ้ารับได้ 2 ข้อนี้ ก็ถอยได้ครับ

• Newbie
  • *
คุณJ!MMY ตอบแล้ว ขอบคุณมากนะครับ. มันอืดประมาณ CEFIRO A31 12v ได้มั๊ยครับคุณจิมมี่(เคยใช้อยู่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 02:39:53 โดย Bigbank »

ออฟไลน์ LimitedEdition

Cefiro A31 12v เกียร์ออโต้แรงกว่าเยอะครับ
โดยเฉพาะถ้ารอบไปตวัดอยู่แถว 4000+ RPM เกียร์หนึ่งนี่ดึงหน้ายกเลย
แต่ก็ดึงอยู่แค่เกียร์เดียวนะ ที่เหลือต้องไปแบบเรื่อยเรื่อย
ส่วน March กับ Almera ไม่มีความรู้สึกในการดึงแต่อย่างใด

อย่างที่หลายท่านบอกไว้ครับ ถ้าจะเปลี่ยนรถเพื่อประหยัดน้ำมัน คงไม่คุ้มกัน
แต่ถ้าเปลี่ยนเพราะอยากเปลี่ยน อยากได้รถใหม่ อันนี้ก็เอาตัวเลขมาวัดไม่ได้
ถ้าเป็นผม Yaris เพิ่งจะอายุไม่ถึง 5 ปี ผมจะยังใช้ Yaris ต่อไปครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ผมไม่ชอบรถมีกระโปรงหลัง
เพราะรถที่มีประตูหลัง อเนกประสงค์กว่ามาก ยกเว้นความจุ อันนี้แพ้แน่ๆๆๆ

ดังนั้นผมยังใช้รถ5Door

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
ความเห็นจากผู้ที่เพิ่งซื้อไปนะครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนให้น้องสาว(จากเดิมขับ ฟอร์ดเลเซอร์ เทียร่า เครื่อง 1600) เรื่องความอืด ผมว่าก็ไม่เท่าไหร่นะครับ พอรับได้ ถ้าเป็นผู้หญิงขับก็น่าจะโอเค
ผมขับกลับจาก กทม ไป ขอนแก่น คิดดูแล้วได้ กม.ละ 1.5-1.8 บาท(อันนี้คิดเองนะครับ) วิ่ง 100-130 เร่งแซงบ้าง ขับธรรมดาบ้าง คละๆ กันไป
ประมาณว่า ถังนึง ถ้าเหยียบๆ หน่อย ก็ได้700 กว่าโล ถ้าขับเซฟๆ หน่อย ก็น่าจะประมาณ 800 โลขึ้นครับ

ของน้องสาวผมออกรุ่น V เปลี่ยนเป็นเบาะหนัง เพิ่มตัดหมอกLED(ไม่สว่างเท่าไหร่แต่คงดีที่ไม่แสบตาชาวบ้าน)

ผมว่าช่วงล่าง ไม่แน่นเท่าฟอร์ดคันเดิม พวงมาลัยก็ไวกว่า แต่ภายในกว้างกว่าหรือพอๆกัน(แต่เบาะหลังฟอร์ดนั่งสบายกว่า) และประหยัดกว่า แต่โดยรวมแล้วก็ถือว่าพอใจในระดับหนึ่ง(ทำไงได้ ซื้อไปแล้วนิ)

เรื่องระบบ Idling Stop ถ้าเดินทางไกลปิดไว้ดีกว่าครับ(สำหรับผมนะ ผมว่ามันดับบ่อยไป)

ผมว่าคุณไปลองขับ เพื่อทดสอบว่าคุณรับได้ไหม เลยดีกว่าครับ

(จุดติ พนักพิงที่เท้าแขนเบาะหลัง มันปิดไม่สนิท ไม่แนบไปกับเบาะหลัง คันของผมเป็นนะครับ ไม่รู้คันอื่นเป็นไหม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 10:50:17 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมไม่ชอบรถมีกระโปรงหลัง
เพราะรถที่มีประตูหลัง อเนกประสงค์กว่ามาก ยกเว้นความจุ อันนี้แพ้แน่ๆๆๆ

ดังนั้นผมยังใช้รถ5Door
อย่าลืมเทียบ S40 & V50 นะครับ ความจุน่ะ

ออฟไลน์ MystogaN

ขอนอกเรื่องหน่อยละกัน Almera น่าจะมีเครื่องยนต์ให้เลือกด้วยนะคับ ...

ออฟไลน์ MC Stradale

เข้าใจนะครับว่า ส่วนต่างกับระยะเวลามันไม่ค่อยจะคุ้มกัน แต่ผมมองตรงท่ีได้รถใหม่กว่า เร่ืองค่าบำรุงรักษา่ีจะตามมา(Yarisปี2007) แต่ก็แอบห่วงเรื่องศูนย์บริการท่ีเทียบกันไม่ค่อยได้ (คือผมเพิ่งเอาTiida ไปเช็ค5,000โลมา รับไม่ค่อยได้กับศูนย์N รถเป็นรอยครับชำ้). ปล. ผมไม่ได้มีอคิตกับรถติดแก๊สนะครับตัวเองเคยใช้AE111ติดLPG ด้วยซ้ำ แต่ว่ารถแฟนเน่ียเค้าขอว่าไมอยากติดเพราะว่าลูกนั่งประจำ และอีกอย่างYarisท้ายมันสั้นน่ะครับ

น้องผมขับ mazda2 อ่าครับ ติดแก๊ส lpg เหมือนกัน ถัง 58ลิตร ใส่ได้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าไม่ได้ขนของอะไรมากเป็นปกตินะครับ
ถ้าอยากได้รถใหม่ ก้ซื้อ almera ครับ แต่ถ้าเอาเงินส่วนต่าง 8 หมื่นบาท ไปติดแก๊สประมาณ 2-3 หมื่นบาท ก้ยังประหยัดไปได้ 5หมื่นบาท
แถมรถใช้แก๊สก้ยังประหยัดอีก แต่ที่ผมไม่แน่ใจก้คือข่าวที่บอกว่าราคาแก๊สรถยนต์ืจะขึ้น อันนี้ไม่รู้ว่าจะทำให้ความสิ้นเปลืองสูงขึ้นมามีระดับเท่ากันกับน้ำมันรึเปล่า
อีกอย่างท่าน ก้มี tiida ที่เป็นน้ำมันไว้ใช้อยู่แล้วใช่ไหมครับ และยังเป็นรถใหม่อยู่ด้วย ผมว่าเอา yaris คันเก่าไปติดแก๊ส แล้วใช้ในวันทำงาน ผมคิดว่าประหยัดกว่ากันเยอะครับ

แต่ถ้าคิดอีกแง่ก้คือ แฟนของท่านไม่อยากให้คิดจริงๆ และคุณลูกก้นั่งด้านหลังเป็นประจำ ผมคิดว่า almera ก้เป็นทางเลือกที่โอเคครับ แต่ผมแค่เห็นว่า ด้วยรูปร่างที่ใหญ่ขึ้น และราคาถูก มันอาจจะทำให้การใช้วัสดุในการสร้างตัวถังรถเปราะบางลงครับ

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
ถ้าวิ่งไกล้ๆในเมือง ผมว่าเห็นผลต่างกันไม่เท่าไหร่หรอกคับ 
แต่ถ้าวิ่ง ออก ตจว.  ขับรวดเดียวสัก 1ร้อยโลขึ้น  จะเห็นผลต่างมาก
ผมเอามาร์ชขับไป ชะอำ ขนาดว่า เหยียบๆ 120ขึ้นตลอดทาง  ยังได้ 18 โลลิตรเลย

ออฟไลน์ off_033

ถ้ารับส่งลูกๆด้วย almera น่าจะดีกว่า

ประหยัดพอกัน แต่ลูกๆนั่งสบายรองรับได้อีกหลายปี

ส่วนเรื่องอืดก็ต้องไปลองว่ารับได้รึเปล่า ตอนลองให้ลูกๆนั่งไปด้วยให้เหมือนใช้งานปกติ

ออฟไลน์ HYDE--

เปลี่ยนรถเพื่อประหยัดน้ำมันอะ จริงครับ
ถ้า จขกท เปลี่ยนจาก Yaris เป็น Almera จะเห็นเลยว่า ค่าน้ำมันถูกลง แล้วเราก็จะรู้สึกดี เราก็จะรู้สึกว่า ประหยัดเงิน
แต่ก็ต้องไปจ่ายค่างวดผ่อนรถเพิ่มเติม ซึ่งค่าน้ำมันที่ลดลง มันไม่สามารถ Cover ค่าตัวรถที่เพิ่มขึ้นได้หรอกนะครับ

ถ้าคิดว่าขับในเมืองเป็นหลัก ก็โอเคครับ เพราะรถพวกนี้ ไม่เหมาะที่จะขับซิ่งๆนอกเมืองเลยแม้แต่นิดเดียว
ส่วนเรื่องความแรง ผมว่า Yaris แรงกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ adinan2007

• Newbie
  • *
ที่จริงทุกคนที่ว่ามาก็ถูกครับ ....
ส่วนตัวยังคงเลือก toyota yaris ครับ แม้จะมอง almera แต่ ด้วยค่างวดที่้ต้องส่ง แล้ว ซื้อ toyo ไม่ไหวครับ เพราะ toyo มี ผ่อน สบายดี ครับ 0 % 1 ปี 0 ค่างวด 0 คนค้ำ  รุ่น j ครับ
ของผม ดาวน์ 25% ผ่อน  ประมาณ 140k   ปีแรก  3600 ปีที่ 2-4  5000  หลังจากนั้นอีก 3 ปี เหลืออีก 2 แสนกว่า ๆ  คงจะโป๊ะเงินก้อนครับ  แต่ถ้าเป็น almera 8000 ต่อปี *-*

ซื้อให้แฟนขับ ส่งลูกไป รร. แล้วก้แฟนไปทำงาน  ว่าจะซื้อมาติดแก๊ส enggy reform ครับ  (เซ็ง ๆ กับ นโยบาย รัฐเรื่อง แก๊ส....)

แต่โดยส่วนตัวยังต้องส่ง ... เจ้า vigo อีกคัน เลย ... ต้อง หาทาง save เงินไว้ก่อน  (8000) ต่อเดือนเจ้าโก้ น่ะ ...

• Newbie
  • *
ตกลงคุณadinan2007 ก็กำลังจะเปล่ียนรถให้แฟนเหมือนกันหรอครับ แหมเคสเดียวกันเลย แต่ต่างกับผมตรงท่ีผมกะจะเอา Yaris ท่ีมีอยู่ไปเทิร์นเป็นAlmera น่ะครับ
ที่จริงทุกคนที่ว่ามาก็ถูกครับ ....
ส่วนตัวยังคงเลือก toyota yaris ครับ แม้จะมอง almera แต่ ด้วยค่างวดที่้ต้องส่ง แล้ว ซื้อ toyo ไม่ไหวครับ เพราะ toyo มี ผ่อน สบายดี ครับ 0 % 1 ปี 0 ค่างวด 0 คนค้ำ  รุ่น j ครับ
ของผม ดาวน์ 25% ผ่อน  ประมาณ 140k   ปีแรก  3600 ปีที่ 2-4  5000  หลังจากนั้นอีก 3 ปี เหลืออีก 2 แสนกว่า ๆ  คงจะโป๊ะเงินก้อนครับ  แต่ถ้าเป็น almera 8000 ต่อปี *-*

ซื้อให้แฟนขับ ส่งลูกไป รร. แล้วก้แฟนไปทำงาน  ว่าจะซื้อมาติดแก๊ส enggy reform ครับ  (เซ็ง ๆ กับ นโยบาย รัฐเรื่อง แก๊ส....)

แต่โดยส่วนตัวยังต้องส่ง ... เจ้า vigo อีกคัน เลย ... ต้อง หาทาง save เงินไว้ก่อน  (8000) ต่อเดือนเจ้าโก้ น่ะ ...