ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นการซื้อรถกระบะค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ  (อ่าน 4522 ครั้ง)

ออฟไลน์ dinny4037

• Newbie
  • *
ปกติขับ Teana J32 นะคะ ช่วงนี้อยากซื้อกระบะไว้ใช้อีกคัน รบกวนสอบถาม
1 ขับยากกว่า Teana มากมั้ยคะ ดูคันใหญ่จัง
2 ไปดูมาชอบ new ranger มากค่ะ แต่เห็นแค่2.2 เซลล์บอกไม่อืดแน่นอน ในความเข้าใจตัวเองคือ CC มาก ไม่อืด ไม่ค่อยเข้าใจว่า รอบ แรงอัด? มันคืออะไรน่ะค่ะ จะดูว่าอืดหรือเปล่า ให้ดูที่อะไรบ้างคะ
3 ศูนย์ฟอร์ดน่ากลัวอย่างที่เค้าเล่ารึเปล่าคะ เพราะเป็นคนเอารถเข้าศูนย์ตลอดค่ะ
 ปล. จริงๆถ้าจะเอาคงเอา3.2 น่ะค่ะ เพราะ option เยอะดี ชอบค่ะ ใช้ไม่ใช้ว่ากันอีกที :D จะกินน้ำมันมากกว่า2.2มากมั้ยคะ ขอบคุณทุกๆท่านที่สละเวลาค่ะ

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความเห็นการซื้อรถกระบะค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:37:19 »
อันนี้ขอแสดงความเห็นเรื่องการขับกระบะนะครับ

แฟนผมขับ Space wagon ตัวเก่า แล้วมาขับ กระบะมาสด้า ไฟเตอร์  เค้าบอกว่า ขับง่ายกว่า Space wagon อีก

(อันนี้แฟนผมบอกนะครับ)

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นการซื้อรถกระบะค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:03:16 »
ผมไม่เคยขับเทียน่านะครับ แต่เคยขับคันใหญ่พอ ๆ กับเทียน่า
1.คุณเคยขับรถเกียร์ธรรมดาไหมครับ เพราะกระบะนิยมเกียร์ธรรมดามากกว่า ถ้าไม่เคยและซื้อเกียร์ธรรมดามาขับมันก็จะยากกว่าครับ กลับรถยากกว่าเพราะมันยาวกว่า  ถ้าเป็นกระบะยกสูงผมว่ามุมมองขับรถมันดูดีกว่า จอดง่ายกว่าเพราะรถยกสูงกว่าไม่ต้องกลัวครูดกับขอบฟุตบาทหรือขอบสะพาน กระบะสามารถปีนขอบฟุตบาทหรือขอบสูงๆ ได้ด้วย ลุยโคลนหรือลูกรังได้ดีกว่า
2.อืดไหมขึ้นกับการทดลองขับมากกว่าชอบไหม ส่วนเลขแรงบิด แรงม้าต่อรอบ อัตราทดเกียร์ ถ้าปวดหัวก็ไม่ต้องสนใจครับเพราะทดลองขับแล้วเราพอใจ
3.ศูนย์ฟอร์ดน่ากลัวไหมนั้น ผมก็ได้ยินชื่อเสีย(ลืม "ง") มานาน แต่มันขึ้นกับศูนย์ที่เราจะใช้บริการว่าดีไหม ผมว่าทุกยี่ห้อมีแกะดำ ปลาเน่า ลองถามพวกที่ใช้ฟอร์ดหรือในคลับว่าศูนย์ไหนบริการดี  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:07:43 »
ขอบคุณทั้ง2 ความเห็นมากค่ะ กะจะซื้อเกียร์ auto ค่ะขี้เกียจเหยียบครัช
รอความเห็นท่านอื่นๆด้วยนะคะ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:23:08 »
ต้องไปลองขับดูเองขับว่าง่ายหรือยาก  คนอื่นคงบอกไม่ได้ดีเท่าตัวคุณ   แต่สำหรับผมตอนแรกก็คิดว่ากระบะจะขับยากเหมือนกับคุณแต่พอลองขับแล้ว มันกะระยะง่ายกว่ารถเก๋งมากเพราะทัศวิสัยมันโปร่ง ขับแล้วเห็นมุมขอบฝากระโปรงหน้าชัดเจน หรือเวลาจะถอยหลังก็มองเห็นขอบกระบะชัดเจนมาก (สำหรับผมไว้เป็นแนวกะระยะถอย เนื่องจากเป็นส่วนที่อยู่เกือบท้ายสุด) ไม่เหมือนรถเก๋งที่ไม่มีทางมองเห็นขอบฝากระโปรงหลังแน่ๆต้องนึกภาพเอาเองว่าความยาวฝากระโปรงหลังเรายาวเท่าไร  กระจกมองข้างของรถกระบะก็อันใหญ่มโหฬารเห็นชัดแจ๋ว   สรุปสำหรับผมกระบะกะระยะง่ายกว่ารถเก๋ง เพราะทัศนวิสัยมันดีกว่าเห็นชัดเจนกว่า ขับไปเรื่อยๆก็ชิน ต้องลองดูเองครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:28:28 »
ต้องไปลองขับดูเองขับว่าง่ายหรือยาก  คนอื่นคงบอกไม่ได้ดีเท่าตัวคุณ   แต่สำหรับผมตอนแรกก็คิดว่ากระบะจะขับยากเหมือนกับคุณแต่พอลองขับแล้ว มันกะระยะง่ายกว่ารถเก๋งมากเพราะทัศวิสัยมันโปร่ง ขับแล้วเห็นมุมขอบฝากระโปรงหน้าชัดเจน หรือเวลาจะถอยหลังก็มองเห็นขอบกระบะชัดเจนมาก (สำหรับผมไว้เป็นแนวกะระยะถอย เนื่องจากเป็นส่วนที่อยู่เกือบท้ายสุด) ไม่เหมือนรถเก๋งที่ไม่มีทางมองเห็นขอบฝากระโปรงหลังแน่ๆต้องนึกภาพเอาเองว่าความยาวฝากระโปรงหลังเรายาวเท่าไร  กระจกมองข้างของรถกระบะก็อันใหญ่มโหฬารเห็นชัดแจ๋ว   สรุปสำหรับผมกระบะกะระยะง่ายกว่ารถเก๋ง เพราะทัศนวิสัยมันดีกว่าเห็นชัดเจนกว่า ขับไปเรื่อยๆก็ชิน ต้องลองดูเองครับ
ผมก็ใช้วิธีเหมือนท่านนะครับ แต่มันจะยากถ้าสิ่งกีดขวางมันต่ำกว่าขอบกระบะหลัง หรือต่ำกว่ากระโปรงหน้ารถ คงต้องพึ่งกระจกมองมุมกับเซ็นเซอร์ถอยหลังอะครับ  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:36:54 »
1.ปัญหาของการขับรถกระบะ คือ
1.1 การกะระยะบั้นท้าย ครับ ถ้าเป็นคนที่ขับรถเล็กๆ แล้ว ไม่ชินกับรถใหญ่ ระวังมากๆ
และถ้าเป็นคนที่มีประวัติว่าเคยถอยรถ ชนโน่น นี่ นั่น ต้องระวังเยอะๆครับ การติดกล้อง
หรือติดเซนเซอร์ถอยหลัง (ถ้าทำได้) จะช่วยลดปัญหาไปได้พอสมควร

1.2 อาการเหนื่อยล้าสะสมจากการขับขี่ ด้วยความที่รถวางตัวถังอยู่บนเฟรมแชสซี หรือโครงกระดูก
ทำให้รถจะมีอาการเต้นขึ้นลงไปตามสภาพถนน มากกว่ารถเก๋งทั่วไปแน่นอน

2. ความจุกระบอกสูบของเครื่องยนต์ทุกวันนี้ มันบอกอะไรไม่ได้เหมือนสมัยก่อนแล้วละครับ
เครื่องเล็กกว่า ไม่ได้แค่แรงอย่างเดียว แต่ประหยัดด้วย เทรนด์เครื่องเล็กลงแบบนี้
เป็นเทรนด์ทั่วโลกครับ เราจะเริ่มเห็นในไทยเยอะขึ้นตั้งแต่ปีนี้เป็นต้นไป
แต่ยังไม่ใช่ทุกค่ายที่จะเอาเข้ามาครบ

เอง่ายๆครับ ไม่ต้อบงอื่นไหล ดู Skoda Yeti ที่ผมเคยทำรีวิวไว้ก็ได้
SUV บ้าอะไรไม่รู้ เครื่อง 1.2 ลิตร แต่มี Turbo วิ่งปรู๊ด พอกับรถเครื่อง 1.6 - 1.8 ลิตรเลย

ดังนั้น แนวโน้มของ Ford ก็น่าจะเป็นเช่นนั้น

แตจ่จนถึงตอนนั้น ผมก็ยังไม่ได้แตะต้องรถคันนี้ เวอร์ชันผลิตขายขจริงเลยแต่อย่างใด
แม้แต่มือจับประตู ผมก็ยังไม่ได้แตะหรือสัมผัสเลย ดังนั้น ผมบอกอะไรคุณเกี่ยวกับ Ranger
คงจะไม่ได้ในตอนนี้ครับ และยังไม่รู้ด้วยว่า จะได้ลองขับเมื่อไหร่
อาจจะ ต้องรอ จนกว่า ทาง Ford เขาให้คนอื่นลองขับให้หมดแล้วกระมัง

3. ศูนย์ Ford ที่ผมว่า พอจะยอมรับได้ จากรายงานและประสบการณ์ของคุณผู้อ่านที่ผ่านๆมา คือ
เอกสีลมใน กทม.ย่านซอยประมวญที่สีลม
ชลบุรี เชียงใหม่ (ไม่รู้ทุกวันนี้เปลี่ยนไปหรือยัง) นครปฐม และสุรินทร์ ส่วนลำลูกกานี่ ผมเริ่มไม่แน่ใจนิดนึง
แต่ยังพอรับได้

นอกนั้น ผมยังไม่โอเคครับ

-------------------------

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:59:13 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ  :)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 12:08:49 »
ถ้าจะซื้อเรนเจอร์ ยิ่งตัวยกสูงแนะนำว่าซื้อตัว 3.2 ที่มีกล้องส่องหลังจะดีมากครับ

ผมลองแล้ว เทียบกับ Mighty-X เรนเจอร์มันสูงมาก เวลาเราถอย ถ้ารถด้านหลังเป็นเก๋งเล็กๆเนี่ย กะไม่ถูกเลย เพราะฝาท้ายบังหมด (แต่รถกระบะ จะถอยง่ายมาก ถ้าด้านหลังสูงพอให้เห็น เช่นกำแพง หรือรถที่สูงพอๆกะเรา)

ส่วนเรื่องขับยาก รถกระบะจะวงเลี้ยวกว้างกว่า ในหลายๆซอย อาจเลี้ยวไม่พ้น แต่ด้วยความเป็นรถกระบะ เราจะมีสองทางเลือกอยู่แล้วครับ
1.ถอยแล้วเข้าใหม่  ขับกระบะคันใหญ่ ถอยไปเถอะ >_<
2.ปีนฟุตบาทเอา ผมชอบกระบะ เพราะมันไม่ต้องกลัวสเกิร์ตขูดฟุตบาทเนี่ยแหละครับ บางที่ต้องจอดฉุกเฉิน ก็ปีนเอาล้อไปข้างนึง รถคันอื่นก็ผ่านไปได้ เอาจริงๆ อาจจะสะดวกกว่ารถเก๋งด้วยครับ เรื่องความง่าย

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 12:21:34 »
ปัญหาหลักน่าจะเป็นการกะระยะครับ  ตอนถอยเข้าจอดนี่ลำบากนิดหน่อย ควรติดเซนเซอร์หรือกล้องจะดีมาก

2.2 topก็น่าจะพอกับ option ทั่วไป ถ้า3.2 option มาเต็มๆ ถ้างบถึงก็น่าลองครับ

เรื่องศูนย์ลองไปดูด้วยตาตัวเองดีกว่า  ศูนย์เดียวกัน บางคนว่าดี  บางคนว่าห่วย เท่าที่เจอมายังไม่เจอเรื่องปวดหัวจัดๆ รึผมไม่คิดมากก็ไม่รู้นะ  เหอๆ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 16:00:26 »
เชียงใหม่ 0 ฟอร์ด หายากมากครับ -  -*

น่าเสียดาย ที่รถดีๆ จะต้องมาขายไม่ได้เพราะ ไม่มี 0 รองรับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 02:28:49 »
Ford Ranger วงเลี้ยว 5.9 เมตรนะครับ
ซึ่งมันกว้างกว่าทั้ง Hyundai H1, Pajero Sport, Fortuner เลยนะ แล้วมันก็ กว้างกว่า teana แน่นอน
ความคล่องตัวในการขับในเืมือง หรือ ในซอยจะลดลง
แต่ทัศนวิสัยดีขึ้น รถสูง ยางหนา ไม่ต้องกลัวเรื่องหลุมบ่อ เบียดฟุทบาทนิดหน่อยก็ไม่เป็นไร

ถ้าอยากได้ออฟชั่นเต็มๆ ก็เล่นตัว Wildtralk เลยครับ
หรือจะรอตัว 3.2 wildtralk กลางปีหน้าก็ได้ อันนั้นออฟชั่นเต็มสุดๆ ไม่แพ้รถ SUV (แท้ๆ) เลยครับ