ผู้เขียน หัวข้อ: mazda 2 elegance กับ ford fiesta ตัว Top ทั้งคู่ คิดว่าตัวไหนดีและคุ้มกว่ากันครับ??  (อ่าน 16155 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3eSt

• Newbie
  • *
พอดีกำลังจะออกรถคันแรก เลยอยากรู้ข้อมูลครับ เคยเปิดอ่านตามกระทู้ต่างๆ ข้อดี ข้อเสีย เหมือนมันกินกันไม่ลงจริงๆ(ความเห็นส่วนตัว) เลยอยากรู้ทั้งข้อดีเด่นๆ และเสียเด่นๆ ของรุ่น Top ทั้ง 2 ตัวนี้อะครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
รุ่นท๊อปเฟียสต้าก็มีดีมากกว่าครับ

สำหรับการขับขี่เฟียสต้าจะผู้ดีกว่านิดๆ มาสด้าจะดิบกว่าหน่อยๆ

ออฟไลน์ gunzaa2004

• Newbie
  • *
ถ้าไม่เน้นเรื่องได้เงินภาษีคืน  เลือกเฟียสต้าเลยครับ

ปล  จริง จขกท ชอบบอดี้ทั้งภายใน  ภายนอก ของยี่ห้อไหนมากกว่า    ก็เลือกยี่ห้อนั้นเเหละครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

สนใจเรื่องของเงินคืน 1 แสนหรือเปล่าล่ะครับ

ถ้าสนก็ต้องมาสด้า2
ถ้าไม่สนผมเชียร์เฟียสต้าแล้วกัน ส่วนตัวผมชอบเฟียสต้ามากกว่าสำหรับภายใน ภายนอกชอบทั้งคู่ครับ
ออปชั่นเฟีัยสต้าก็เหนือกว่าหลายอย่างเลย อัตรากินน้ำมันผมใช้วิ่งชานเมือง เฟียสต้าประหยัดมากครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ...
ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องเงินคืนอะครับ *0*
ภายนอก : ชอบทั้งคู่ครับ Mazda 2 ดูใหญ่กว่านิด  fiesta ก็ดูเปรียวดี
ภายใน : ชอบของ fiesta มากกว่า แต่ไม่ค่อยถูกใจตรงที่ไม่มีที่ล็อคประตูให้ กับ การปรับเบาะ
อื่นๆ : เคยอ่านเจอในกระทู้เห็นเค้าบอกว่า mazda 2 จะพบปัญหาเรื่องแร็คพวกมาลัย fiesta จะพบปัญหาเรื่องเกียร์กะตุก
         ละถ้าใช้งานไปเรื่อยๆจะมีผลตามมามากน้อยยังไงบ้างครับ?
  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ anonima

• Newbie
  • *
เรื่องเกียร์กระตุกของเฟียสต้า แก้ไขโดยการอัพเฟิร์มแวร์เกียร์ใหม่แล้วครับ
เรื่องแร๊คพวงมาลัย เฟียสต้าก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน แต่ไม่มาก รถผมใช้มาเก้าเดือน ไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ

ออฟไลน์ anonima

• Newbie
  • *
เฟียสต้านี่จัดชุดท่อไอเสียซะหน่อย แจ่มครับ เดิมๆมันเงียบเกิน
ขับขึ้นเชียงใหม่ วิ่งถึงสองร้อย สบายๆ  ตลอดเส้นทางเหยียบระหวาง 130-160 ชิวๆเรยคับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
ถ้าตัว top ผมชอบเฟียสต้านะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าตัวท้อปผมก็ว่า Fiesta นะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NuttanonBJ

ตัวท็อปคิดว่า Fiesta นะครับ แต่ลองไปขับดูเองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ RaKuRa

• Jr. Member
  • **
ถ้าตัวท็อป ผมเลือก ฟรีสต้า นะคับผมลองขับในงานแล้วถูกใจมาก ^^ แต่จอง Ma2 เพราะต้องการเงิน 1 แสน คับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ความคุ้มค่า ไม่มีใครตอบคุณได้หรอกครับ
คุณต้องถามและตอบตัวคุณเอง ว่าได้อะไร และต้องยอมแลกกับอะไรไปบ้าง

ถ้าออพชัน และข้าวของต่างๆ เหมือน Fiesta จะดีกว่า รวมทั้งการขับขี่ในภาพรวม
แต่ Mazda รถก็ไปในแนวดิบกว่า ความปวดหัวจากศูนย์บริการ ยังไม่เยอะเท่า Ford ในภาพรวม

คุณต้องช่างน้ำหนัก และตัดสินใจเอาเองครับ

อ้อ รีวิว ของทั้ง 2 รุ่น อยู่ใน Link นี้ ลองอ่านดูนะครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=category&id=63&Itemid=74

ออฟไลน์ PREM

ผมว่ารุ่นท็อป Mazda 2 (Maxx) ไม่น่าเล่นเท่ารุ่นรองท็อป (Spirit) นะครับ ยกเว้นอยากได้ DVD Bluetooth USB อะไรพวกนี้ก็โอเค
แต่ถ้าเทียบกันแล้ว ผมขอเลือก Fiesta เช่นกันครับ ส่วนตัวผมว่าสวยกว่า แล้วก็ขับดีกว่า (แต่ Mazda ขับสนุกกว่า) เสียแต่เกียร์ยังตอบสนองประหลาดๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NOTTO

ผมใช้ Fiesta 5Dr Sport ถ้าเลือกได้อีกทีขอ Mazda 2 Sedan
ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ผมค่อนข้างแอนตี้ตัว Sedan มากเลยตอนออกมาแรกๆ แต่ยิ่งมองเข้าทุกวันๆยิ่งหลง มันแนวดี ไม่ได้สวยแบบเพอร์เฟค แต่มันมีศิลป์อย่างบอกไม่ถูก  ;D
ถ้าจะเอาสเปกมากางเทียบกัน 2 อาจจะดูด้อยกว่ากันพอสมควรครับ จะติเจ้าต้าแค่เรื่องเกียร์เท่านั้นแหละ แต่บางท่านอาจจะชอบ ก็ลองดู สำหรับผมรับไม่ค่อยได้ แต่ต้องทนใช้ต่อไป  :P :P :P :P

ออฟไลน์ delete

เจ้า 2 สำหรับผมให้ดีกว่าเฟียสต้าคือลด1แสน
กับการบริการที่ดูจะจัดการปัญหาของลูกค้าได้ดีกว่า ไม่ค่อยได้ยินข่าวลูกค้าออกมาโวยตัวรถหรือ0

แต่ถ้าการขับ ออพชั่นภายใน. เครื่องยนต์ สองสู้ไม่ได้
เว้นแต่สองจะหาเกียร์ออโต 5 สปีดมาซักตัวนึง อาจจะพอสูสีได้
แต่ไม่เด็ดของเฟียสต้าคือ esp มีแล้วมั่นใจขึ้นเยอะ
แต่ศูนย์บริการ ได้แต่ภาวนาว่าขอใหรถไม่มีปัญหาจะได้ไม่ต้องเข้าไปที่ศูนย์โดยไม่จำเป็น
เพราะนับแต่วินาทีที่ส่งมอบรถไปแล้ว คุณจะรู้สึกถึงความแตกต่างถึงการปฏิบัติของศูนย์เลยทีเดียว
สฝกับสโแกนที่ว่า FELL'S THE DIFFERENCE

ออฟไลน์ [J]e[w]

FORD = Fix Or Repair Daily   ขำขำนะ   ผมเองใช้ฟอร์ดอยู่ปัญหาจุกจิกก็ยังไม่เจอครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Ruksadindan

FORD = Fix Or Repair Daily   ขำขำนะ   ผมเองใช้ฟอร์ดอยู่ปัญหาจุกจิกก็ยังไม่เจอครับ
Toyota นี่อะไรนะ สองตัวหลังจำได้ว่า trust always

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นคราบบ!!
ตอนนี้ตัดสินใจ เลือก fiesta ไปละ เหลือแต่ว่าจะเอาสีไรดี ระหว่าง "ขาว" กับ "แดง" ??

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอให้โชคดีนะครับ เป็นผมคงเลือก 2 เพราะชอบแนว JP มากกว่า :D

ออฟไลน์ HYDE--

แล้วแต่ชอบครับ
ทั้งคู่ถือว่า เป็น B-segment ที่ช่วงล่างถือว่าดีทั้งคู่ครับ
แต่ Mazda 2 จะแข็งกว่า ส่วนเฟียสต้า เอาเข้าจริงๆ ขับไกลๆอาจรู้สึกหนึบกว่า MZ2 นิดนึง (ช่วงล่างเดิมๆนะ)

Fiesta จะได้เปรียบเรื่องอัตราเร่งค่อนข้างมาก ในขณะที่ Mazda2 ตีนปลายค่อนข้างอืดครับ แรงต้นก็ ใช้ได้
Fiesta ขับนอกเมือง ประหยัดมากๆ ผมเคยขับไปพัทยา นั่ง 6 คน ขับ 120-160 แต่จอขึ้นว่า 6.9L/100km หรือ ประมาน 14โลลิตร+-