ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่จิมมี่ และ พี่แพน เรื่องความเป็นไปได้ที่ Honda จะเอา CR-Z มาขายเองครับ  (อ่าน 7002 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojo79

• Full Member
จากงาน Motor Expo ที่ผ่านมา Honda เอา CR-Z มาโชว์ยั่วน้ำลายเหล่าสาวกให้มีความหวังกันว่าอาจจะเอาเข้ามาขายเอง
และที่ผมได้ตั้งกระทู้สอบถามความเห็นเทียบกับ Veloster ของ Hyundai ทาง CR-Z คนโหวตมาแบบขาดลอย
แต่ก็เป็นประเด็นที่แสดงความเห็นกันว่าจะเอาเข้ามาขายได้จริงรึ?  ประกอบในประเทศรึนำเข้า? ราคาน่าจะอยู่ในช่วงไหน?
เลยจะรบกวนพี่จิมมี่และพี่แพนลองให้ความเห็นนิดนึงครับ
ปล. ถามเผื่อ Veloster ด้วยเลยนะครับ แบบเดียวกันเลย  ;D

ออฟไลน์ MomantuM

เอาจากที่ผมได้ยินมาก่อนละกันครับ จริงๆผมก็ดีใจมากๆและรอสอยอยู่ อิอิ

คือจากเหตุน้ำท่วม honda เสียหายมาก และผลิตรถส่งไม่ทัน ทำให้รัฐบาลลดหรือยกเว้น(ซักอย่างเนี่ยแหละ)ภาษี
สำหรับรถนำเข้า ผมเลยคิดว่า honda เลยนำเข้ารถ CR-Z ได้ โดยที่ยกเว้นภาษี มีโอกาสสูงมากที่จะขายต้นปีหน้านะครับ
แต่ผมเองก็ยังไม่มั่นใจมากนักกับสิ่งที่ผมคิดเองว่า CR-Z จะได้รับการยกเว้นภาษีกับเค้าด้วยรึไม่ รอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
อยากรู้เหมือนกันครับ กะว่าจะถามอยู่พอดี

ออฟไลน์ เฮียหลี

รถที่นำเข้าได้ โดยยกเว้นภาษี
นำเข้าได้เฉพาะรุ่น ที่มีขายในประเทศนะครับ เช่น Jazz, CR-V ,Civic, Accord

ส่วน CR-Z ถ้ามีการเปิดตัวหลังจากนี้ ต้องรอเปิดไลน์การผลิต ในไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 14:06:42 โดย เฮียหลี »

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
เรื่องนำเข้ามาขายโดยเว้นภาษีนี่ตัดไปได้เลย ไม่มีทางได้แน่นอนเพราะนำเข้าได้เฉพาะรุ่นที่มีขายในประเทศ

ขออนุญาตแก้ครับ คือตอนนี้รู้แล้วว่าถ้าขายก็เป็นรถนำเข้าจากญี่ปุ่นแน่นอน ตอนนี้ปัญหาคือจะได้จริงๆรึเปล่าอันนี้ต้องรอพี่จิมกับพี่แพนคอนเฟิร์มอีกที

ถ้าจะประกอบไลน์ขายไม่รู้ว่าฮอนด้าจะพร้อมแค่ไหน เนื่องจากที่ผ่านมาฮอนด้าไทยไม่เคยขายรถไฮบริดมาก่อนเลย แถมโรงงานเพิ่งโดนถล่มอีกต่างหาก

แต่ถ้าขายจริง อย่างน้่อยมีผมคนนึงล่ะที่ซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 16:51:32 โดย shando »

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
เรื่องนำเข้ามาขายโดยเว้นภาษีนี่ตัดไปได้เลย ไม่มีทางได้แน่นอนเพราะนำเข้าได้เฉพาะรุ่นที่มีขายในประเทศ

ถ้าจะประกอบไลน์ขายไม่รู้ว่าฮอนด้าจะพร้อมแค่ไหน เนื่องจากที่ผ่านมาฮอนด้าไทยไม่เคยขายรถไฮบริดมาก่อนเลย แถมโรงงานเพิ่งโดนถล่มอีกต่างหาก

แต่ถ้าขายจริง อย่างน้่อยมีผมคนนึงล่ะที่ซื้อ

ฮอนด้าเคยเอา insight และ civic hybrid มาขายนิครับถ้าจำไม่ผิดนะครับ
ถ้าฮอนด้าจะขายcr-zจริง อย่างนี้ก็รอรถกันนานแย่เลย แค่ขายรุ่นที่มีในปัจจุบันก็รอรถกันนานแย่แล้ว
ไหนจะรอ civic cr-v เปิดตัวอีก อีกนานหลายครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเชื่อว่า CR-Z ถ้าจะเอาเข้ามาขาย
คงเป็นเพราะว่า ในตลาดโลกเองก็ขายไม่ดี
ดังนั้น ตลาดไหนที่สามารถจะแบ่งรถไปขายได้
ญี่ปุ่นเองก็คงจะแฮปปี้ แถมตอนนี้ ฮอนด้าเอง
เจอผลกระทบค่อนข้างหนัก และได้รับความช่วยเหลือ
จากภาครัฐ เท่าที่เป็นไปได้

ดังนั้น ก็ต้องมาดูละครับว่า จะสามารถเอาเข้ามขายจริงได้หรือเปล่า
ตั้งราคาได้เท่าไหร่

และ คนจะซื้อหมดล็อตที่นำเข้าหรือไม่ ถ้ายิ่งเมื่อได้มาอ่านรีวิวในเว็บของเราไปแล้ว........

คิดเสียว่า ขับ City ตัวถัง Coupe พร้อมเครื่อง Hybrid ที่ประหยัดกว่า แต่แรงกว่ากันนิดเดียว และนั่งข้างหลังไม่ได้เลย ก็แล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ shando

แต่ถ้าฮอนด้าเอาเข้ามาขาย ก็จะขายได้แค่8เดือนนี้เท่านั้น

ฮอนด้าคงต้องชั่งน้ำหนักดูว่าคุ้มมั้ยที่จะต้องเตรียมการซัพพอร์ททั้งอะไหล่ ทั้งช่าง ทั้งศูนย์ เพื่อเซอร์วิสรถที่ขายได้ไม่น่าถึง4000คัน(คิดว่าน่าจะขายได้ไม่เกิน500คัน)

และถ้าขายจริง จะทำให้ผู้บริโภคเชื่อได้ยังไงว่าซื้อไปแล้วจะมีอะไหล่ มีที่ซ่อมโดยไม่มีปัญหาทีหลัง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมเชื่อว่า CR-Z ถ้าจะเอาเข้ามาขาย
คงเป็นเพราะว่า ในตลาดโลกเองก็ขายไม่ดี
ดังนั้น ตลาดไหนที่สามารถจะแบ่งรถไปขายได้
ญี่ปุ่นเองก็คงจะแฮปปี้ แถมตอนนี้ ฮอนด้าเอง
เจอผลกระทบค่อนข้างหนัก และได้รับความช่วยเหลือ
จากภาครัฐ เท่าที่เป็นไปได้

ดังนั้น ก็ต้องมาดูละครับว่า จะสามารถเอาเข้ามขายจริงได้หรือเปล่า
ตั้งราคาได้เท่าไหร่

และ คนจะซื้อหมดล็อตที่นำเข้าหรือไม่ ถ้ายิ่งเมื่อได้มาอ่านรีวิวในเว็บของเราไปแล้ว........

คิดเสียว่า ขับ City ตัวถัง Coupe พร้อมเครื่อง Hybrid ที่ประหยัดกว่า แต่แรงกว่ากันนิดเดียว และนั่งข้างหลังไม่ได้เลย ก็แล้วกันนะครับ
ผมได้คุยกับเซลส์เพอร์ซั่น ที่ดูไม่ค่อยกระตือรือร้นเท่าไหร่ เธอก็บอกว่าฮอนด้าจะไม่เอาเข้ามาครับ
แต่มันอาจจะเป็นแบบที่พี่จิมบอกก็ได้

ออฟไลน์ NOOM22

จากงาน Motor Expo ที่ผ่านมา Honda เอา CR-Z มาโชว์ยั่วน้ำลายเหล่าสาวกให้มีความหวังกันว่าอาจจะเอาเข้ามาขายเอง
และที่ผมได้ตั้งกระทู้สอบถามความเห็นเทียบกับ Veloster ของ Hyundai ทาง CR-Z คนโหวตมาแบบขาดลอย
แต่ก็เป็นประเด็นที่แสดงความเห็นกันว่าจะเอาเข้ามาขายได้จริงรึ?  ประกอบในประเทศรึนำเข้า? ราคาน่าจะอยู่ในช่วงไหน?
เลยจะรบกวนพี่จิมมี่และพี่แพนลองให้ความเห็นนิดนึงครับ
ปล. ถามเผื่อ Veloster ด้วยเลยนะครับ แบบเดียวกันเลย  ;D

โทษที่น่ะครับพี่เจ้าของกระทู้ใช้รถอะไรน่ะครับ แล้วชื่ออะไรน่ะครับ ผมรู้สึกว่าหน้าคุ้นๆอ่ะ อิอิ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

โจ้ครับ อ่านเว็บนี้มานานแล้วครับแต่พึ่งสมัครสมาชิกครับ
ฝากตัวด้วยนะครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก็ขายต่อไปได้นี่ครับ หลังเดือน 8 แต่แค่ราคาต้องปรับไปอยู่ในความจริงแค่นั้นเอง
แต่ถ้ายังมีรถค้งในสต็อก นำเข้ามาในราคาเดิม ก็ขายราคาเดิมต่อไปได้จนหมดสต็อกตามโควต้า

นี่คือ มองว่า ถ้าเกิดขึ้นจริงนะครับ

แต่ส่วนตัว ผมมองว่า ไม่น่ามาขายนะ

ออฟไลน์ Q

อ่านแล้วขอลดราคาจาก ล้านต้นๆ เป็น 8-9 แสนกว่าๆ แล้วกัน ครับ 55

อ่านแล้วขอลดราคาจาก ล้านต้นๆ เป็น 8-9 แสนกว่าๆ แล้วกัน ครับ 55

ล้านต้นๆก้อยอมครับ ใจมันรัก เข้ามาทีเถิดดดด  :P

ก็ขายต่อไปได้นี่ครับ หลังเดือน 8 แต่แค่ราคาต้องปรับไปอยู่ในความจริงแค่นั้นเอง
แต่ถ้ายังมีรถค้งในสต็อก นำเข้ามาในราคาเดิม ก็ขายราคาเดิมต่อไปได้จนหมดสต็อกตามโควต้า

นี่คือ มองว่า ถ้าเกิดขึ้นจริงนะครับ

แต่ส่วนตัว ผมมองว่า ไม่น่ามาขายนะ
แล้วVeloster ละครับทางHyundai มีแนวโน้มไปทิศทางไหนครับ

ออฟไลน์ nunix

ใจผมมองว่า ล้านกลาง ครับ
เพราะรถ hybird เจ้าตลาด ราคาต่ำสุด 1.19 ล้าน ไปถึง 1.799 ล้าน
เจ้าคันนี้ก็จัดอยู่ในกลุ่ม hybird ราคาน่าจะอยู่ใน range นี้
แต่เจ้าคันนี้ มีความเป็นสปอร์ตในตัวน่าจะอัพราคาได้อยู่ แต่คงไม่เกินไปกว่ารุ่นพี่
ผมของเดาว่าสัก 1.399 ล้าน ครับ

เพราะรถ hybird เจ้าตลาด ราคาต่ำสุด 1.19 ล้าน ไปถึง 1.799 ล้าน
เจ้าคันนี้ก็จัดอยู่ในกลุ่ม hybird ราคาน่าจะอยู่ใน range นี้
แต่เจ้าคันนี้ มีความเป็นสปอร์ตในตัวน่าจะอัพราคาได้อยู่ แต่คงไม่เกินไปกว่ารุ่นพี่
ผมของเดาว่าสัก 1.399 ล้าน ครับ

ถ้่าราคานี้จริงผมถือว่ากำลังดีครับ เพราะโดยส่วนตัวรถระดับ 9แสนถึง1.7ล้านในตลาดตอนนี้ยังไม่มีรุ่นไหนโดนๆเลยครับ
ก็รอแต่ เจ้า CR-Z กับ Veloster  นี่แหละครับ ขอให้เข้ามารุ่นไหนสักรุ่นก็ได้  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

แน่ะ..ฮีเบิร์ดอีกละ พอดีผมจำท่านผู้การล้อเลียนในคลิปแคมรี่ได้น่ะ
อยู่กลางๆนี้กำลังดีครับ และถ้านำอินไซท์มาตัดราคาใต้ล้าน หวังว่าจะทันโครงการลดภาษีนะ

ออฟไลน์ 3000GTO

• Newbie
  • *
ในเรื่อง CR-Z ผมว่าพอมีลุ้นครับ
เพราะตอนนี้ รถ Honda ที่ ได้รถคันแรก ไม่มีแล้วครับเรียกได้ว่าหมดโอกาศ
ไม่มีประโยชน์ที่ Honda จะนำเข้ารถราคาต่ำว่า 1 ล้านบาท

ตอนนี้โจทย์ Honda คือ หารถที่ราคาเกิน 1ล้านขึ้นไปแต่ต้องไม่แรงมากและไม่ซ้ำ Line กับที่เคยขายอยู่
เพื่อพอจะมียอดขายให้ Dealer อยู่รอดไปก่อน จอให้ โรงงานพื้นพูและเริ่มต้นกันใหม่

CR-Z อาจจะไม่ใช่คำตอบเดียวในโจทย์นั้นแต่ก็ยังไม่รุ่น
ยังไงอันดับแรก Honda ก็ต้องทนำเช้ารถใน Line เดิมก่อนถ้านำเข้าแล้วไม่ไหวด้วยราคา, ต้นทุน ถึงจะหาทางรอดอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 08:20:27 โดย 3000GTO »