ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ "warp เฉพาะหลังคาต้องแจ้งขนสงหรือเปล่าครับ"  (อ่าน 20195 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBAY

• Jr. Member
  • **
  • "HONDA FAMILY"
อยากจะ warp หลังคาเป็นสีดำ ที่เดียว เราต้องทำเรื่องแจ้งขนส่งหรือเปล่าครับ
และ มันมีข้อดี ข้อเสียอย่างไรครับ แนะนำด้วยครับ HONDA CITY 2011

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ไม่ต้องแจ้งครับ กม. เค้าจะระบุครับ ว่าคิดเป็นพื้นที่กี่ % ของตัวรถ(ผมจำไม่ได้) จึงจะจำเป็นต้องแจ้ง แต่ถ้าหลังคานี่ไม่ต้องแน่นอนครับ
ถ้าอย่างนั้น รถที่เป็นหลังคากระจกคงวุ่นวายกันน่าดู

ข้อดี สวย
ข้อเสีย เปลืองเงิน     ..ล้อเล่นครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BOMBAY

• Jr. Member
  • **
  • "HONDA FAMILY"
ไม่ต้องแจ้งครับ กม. เค้าจะระบุครับ ว่าคิดเป็นพื้นที่กี่ % ของตัวรถ(ผมจำไม่ได้) จึงจะจำเป็นต้องแจ้ง แต่ถ้าหลังคานี่ไม่ต้องแน่นอนครับ
ถ้าอย่างนั้น รถที่เป็นหลังคากระจกคงวุ่นวายกันน่าดู

ข้อดี สวย
ข้อเสีย เปลืองเงิน     ..ล้อเล่นครับ ;D

น่านสิ เปลืองจริงๆครับ !!!!
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member

ข้อดี สวย

น่านสิ เปลืองจริงๆครับ !!!!
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

รู้สึกว่าจะ 30 % นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่งให้วาร์ปได้นี่ทำให้ผมอยากซื้อซิตี้ขึ้นมาทันทีครับ

Space, the final frontier....

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ประมาณไมเกิน1500ครับ เห็นไปติดกันเยอะแยะ

ออฟไลน์ shando

เลือกร้านดีๆนะครับ อย่าสนแต่ราคาถูก เพราะเคยเหนคนไปทำมา ทำได้ไม่เนียนมากๆ พอลอกออกมีรอยคัตเตอร์บนหลังคาอีก ก้ช้ำใจกันไป

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ไม่ต้องแจ้งครับ เพราะไม่เกิน 30% ของตัวรถ :D

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=13559 เป็นกรณีฝากระโปรงดำครับ จากเว็ปไซค์ตำรวจจราจรไทยครับ มีคำถามว่าสีที่ต้องแจ้งเปลี่ยนต้องมากกว่า 30 % หรือไม่ แล้วตำรวจจราจก็ตอบตามที่มีในเว็ป ผมว่าลองถามตร.ในเว็ปอีกครั้งก็ได้นะครับ เพราะเขาเป็นคนปรับหรือจับคุณ

พ.ร.บ รถยนต์
มาตรา ๑๓ รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากมีการเปลี่ยนแปลงสีของรถให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ เจ้าของรถต้องแจ้งนายทะเบียนภายในเจ็ดวันนับแต่วันเปลี่ยนแปลง
การ แจ้งตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามระเบียบที่อธิบดีกำหนด

ออฟไลน์ LimitedEdition

WRAP ครับ อ่านว่า "(ว)แรป" เป็นว่าห่อหุ้ม

ถ้า Warp ก็อย่างที่รักษาดินแดนบอกล่ะครับ พุ่งหายไปอย่างรวดเร็ว
เหมือนหนังเรื่อง Star Wars ที่เข้าสู่ Warp Speed

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

แจ้งเถอะครับ

เวลาเถียงกับตำรวจเรื่องกม. เวลาโดนจับจริงๆเนี่ย ไม่สนุกหรอกครับ

เรายกมาอ้างยังไงเค้าก้อจะแถครับ

ทำให้มันถูกไปเลย จะได้เถียงไม่ออกครับ

ในเล่มเค้าจะระบุต่อท้ายสีว่า เป็นรถสีขาว หลังคาดำ

ออฟไลน์ Fly to dream

หลังคาไม่ต้องแจ้งครับ แล้วไม่มีสิทธิมาจับด้วยเพราะขนส่งเหมือนเคยประกาศไว้แล้วสีหลังคาไม่เป็นไร  รถอย่างมินิ , DS3 หลังคาคนละสีตั้งแต่ป้ายแดงยังจดทะเบียนสีรถปกติเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LimitedEdition

เข้าใจนะครับ ว่ามันอาจจะไม่มีความจำเป็นต้องแจ้ง

แต่ฟังที่คุณ Paparoach บอกไว้ก็ดีครับ ผมขับรถแต่งมาตลอดชีวิต
รู้เลยว่า เวลาเจอด่านหากินเนี่ย มันเป็นยังไง อะไรมันก็จะเอาผิดให้ได้ล่ะครับ
แจ้งไว้ มีระบุชัดเจน รถไม่มีการดัดแปลงไปจากที่ลงไว้ในเล่ม เป็นสบายใจที่สุดครับ

ออฟไลน์ YenChar

ขออนุญาติบอกเจ้าของกระทู้ตรงๆว่า

หลังคาสีดำ
โดยเฉพาะดำด้าน
"ร้อน" นะครับ

ดำเงา ยังโอเค
แต่หลังจากลอกออกมา มีรอยทุกรายครับ
สีดำ+แสงแดด กาวละลายติดแลคเกอร์รถ

แต่ถ้าใจรัก จัดไปครับ สวย!!

ออฟไลน์ templeboy

อยากเสริมเกี่ยวกับการ wrap หลังคาเพิ่มเติมนิดนึงครับ

1. สติ๊กเกอร์ที่ใช้อยู่ในท้องตลาด มี 2 แบบหลักๆสำหรับการ wrap หลังคาแก้ว คือ 1. สติ๊กเกอร์เหมือนที่ใช้ wrap ตัวถังรถนั่นแหละแต่เป็นสีดำเงา ซึ่งจะให้ความเงาประมาณ 70% ของสีจริง 2. สติ๊กเกอร์แบบที่ดำเงาวับ แทบเป็นกระจกเลย ซึ่งหลายคนจะชอบเพราะเงากว่าแบบแรกมาก แต่ข้อเสียก็คือ เป็นของที่มักจะมีคุณภาพต่ำกว่า และไม่ได้ออกแบบมาสำหรับการ wrap รถยนต์โดยเฉพาะ เพราะฉะนั้นจึงอาจทำให้มีปัญหาในภายหลังได้ ร้าน wrap ดีๆไม่ค่อยมีใครกล้าใช้ครับ

2. ถ้าไม่ใช่หลังคาแก้วก็มี Kevlar หรือไม่ก็ดำด้านที่นิยมทำกันครับ ราคา Kevlar จะแพงที่สุดในทั้งหมดนี่

3. เลือกร้านดีๆนะครับสำคัญมากมาย ถ้าลอกออกมาแล้วมีอะไรเสียหายแล้วต้องทำสีหลังคา คงจะทราบดีว่าหมายถึงหายนะเวลาขายต่อนะครับ --> ถูกเหมาว่ารถคว่ำมานั่นเอง (จริงๆผมพอทราบร้านที่ดีๆอยู่ เพราะไปดูมาหลายที่ ถ้าสนใจก็ pm มานะครับ)

4. การแจ้งเปลี่ยนสีนี่ เท่าที่ทราบสำหรับหลังคาแก้ว ไม่มีความจำเป็นครับ แต่ก็แน่นอนเพื่อความสบายใจ (และกายด้วย) ควรถามกับขนส่งให้ชัดเจนครับ

5. ขอเห็นต่างนิดเดียวเกี่ยวกับเรื่องร้อน คือ หลังคาแก้วจริงๆเลยที่มากับรถ ผมว่าร้อนจริงครับ โดยเฉพาะที่มันไม่มีม่านทึบปิดให้นี่ยิ่งร้อน แต่หลังคาแก้ว wrap มานี่ผมว่าแทบไม่ต่างอ่ะครับ ไม่ว่าจะดำด้านหรือเงาก็พอๆกับรถทั่วไปที่ไม่ได้ wrap นะครับ ก็เหมือนรถสีดำนั่นแหละครับ แต่ยังไงก็เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Ruksadindan

WRAP ครับ อ่านว่า "(ว)แรป" เป็นว่าห่อหุ้ม

ถ้า Warp ก็อย่างที่รักษาดินแดนบอกล่ะครับ พุ่งหายไปอย่างรวดเร็ว
เหมือนหนังเรื่อง Star Wars ที่เข้าสู่ Warp Speed
รวดเร็วจริงๆนั่นล่ะครับ

เวลาเถียงกับตำรวจเรื่องกม. เวลาโดนจับจริงๆเนี่ย ไม่สนุกหรอกครับ

เรายกมาอ้างยังไงเค้าก้อจะแถครับ

ทำให้มันถูกไปเลย จะได้เถียงไม่ออกครับ

มันก็มีตำรวจหลายแบบนะครับ ทั้งที่แบบดีเจอคนไม่ดีแถ หรือไม่ก็เป็นแบบไม่ดี จะแถสู้กับคนดีๆ เฮ้อแย่

ออฟไลน์ madboy

ไม่จำเป็นต้องแจ้ง

แต่ควรจะแจ้งเพื่อกัน... นะ อย่างว่าอ่ะครับ  ;D