ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหอมในรถใช้แบบไหนยี่ห้อไหนกันบ้างครับ รถตนเองไม่เคยรู้สึกหอมเหมือนนั่งรถคนอื่น  (อ่าน 40458 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
กระทู้นี้คงถูกหมวดเพราะซีเรียสไม่ Relax  ;) ;) ;) ไม่รู้ทำไมรถตนเองไม่เคยรู้สึกหอมเหมือนนั่งรถคนอื่นเลย

รถผมใช้ตั้งหลายแบบแต่หอมได้แป๊ปเดียวเดี๋ยวก็เหมือนเดิมไร้กลิ่น แต่พอได้ขึ้นรถคนอื่นรู้สึกดีแฮะกลิ่นน้ำหอมแตะจมูกเบาๆ นั่งแล้วรู้สึกดี แต่พอกลับไปรถเราเองไม่มีเลยกลิ่นทั้งๆที่ติดอยู่ ไม่รู้ทำไม

อยากถามว่าใช้ยี่ห้อไหนแบบไหนกันบ้างครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member

ออฟไลน์ H.

น่าจะชินจมูกอะครับ พอนั่งรถคนอื่นกลิ่นมันประหลาดออกไปจึงได้กลิ่น แต่พอรถตัวเองมันชินแล้ว เลยเฉยๆ
H.

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมไม่ใช้อะครับ ดมไปนานๆฉุน + มึนเวียนหัวครับ

การบูรครับ ราคาถูกและทน  :)

หมดเร็วมากๆครับ ชอบเหมือนกัน ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ใช่ครับ กลัวคอยเย็นแอร์ไปเร็ว รถแม่ผมใช้ไปเร็วมากเลยครับ คอยเย็น ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมใช้แท่งสร้างไออ้อน คล้ายๆพลาสม่าคลัสเตอร์ของแคมรี่น่ะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ตอนนี้ผมไม่ใช้ครับ
เพราะเขาว่ากันว่า มันทำให้แอร์อุดตันอะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ...

แต่ที่เคยใช้ในวีโก้ เป็นแอมบิเพอร์ครับ กลิ่นอะไรไม่รู้ เหม็นๆ หน่อย....สีเหลือง
และใน CR-V ของน้า ก็แอมบิเพอร์ แต่อันนี้หอมดี สีน้ำเงินนี่ละครับ

ส่วนรถ Corolla สามห่วงคันเก่า ใช้อะไรไม่รู้ เป็นก้อนเล็กๆ สีส้มๆ ใส่ถุง เอาเข็มเจาะถุงแล้ววางในรถครับ..  ;D

ส่วนที่อยู่ร่วมรถกันไม่ได้คือ พวงมาลัยที่เขาเอาดอกมะลิมาร้อยครับ
โดนแอร์ที กลิ่นฉุนซะ เวียนหัวสุดๆ(นั่งรถลุง ไปได้ 20 km เวียนหัวเลย)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MC Stradale

จริงๆแล้วการใช้น้ำหอมปรับอากาศในรถยนต์ไม่ดีครับ เพราะทำให้คอยแอร์พัง และทำให้ท่อแอร์ตันได้

ออฟไลน์ csamabat

ผมไม่ใส่อะครับ เพราะมันทำให้แอร์ตันไว และเวลามันเข้าไปในคอยด์ในตู้แอร์ จับกันเป้นเมือกๆเลยครับ ทั้งการบูรหรือพิมเสนและน้ำหอมที่ขายสำหรับติดรถยนต์งถ้าเผลอทำหกมันกัดสีภายในหมดเลยครับ  

ดีที่สุดใบเตย อิอิ ผมชอบาพวงมาลัยที่ไหว้ในรถ
ที่แยกแถวชลบุรีเขาทำเป็นขายเป็นใบเตยพับเป็นปลาตะเพียน+มะลิ มาขาย พวง10 บาท หอมฉุยยยย :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2011, 21:03:56 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ถ้างั้นคงซื้อดอกไม้มาแขวนดีกว่า แต่มันไม่ค่อยหอม  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
ลองหาใบเตยมามัดเป็นกำแล้วไว้ใต้เบาะผมว่ามันให้ความเป็นธรรมชาติดีนะครับ

พอดีผมชอบพวกกลิ่นธรรมชาติอะครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ลองหาใบเตยมามัดเป็นกำแล้วไว้ใต้เบาะผมว่ามันให้ความเป็นธรรมชาติดีนะครับ

พอดีผมชอบพวกกลิ่นธรรมชาติอะครับ

เคยทำเหมือนกัน รู้สึกธรรมชาติไปอีกแบบ ;D

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
ไม่ใช้ครับ เป็นไปตามธรรมชาติ
เวลาเราได้กลิ่นอะไรบ่อยๆ นานๆ จมูกจะชินกลิ่นครับเลยรู้สึกเหมือนรถตัวเองไม่มีกลิ่น
ลองไม่ได้ใช้รถหลายๆวัน พอเปิดรถก็จะได้กลิ่นเองครับ
รถผม2คันกลิ่นยังไม่เหมือนกันเลย

ออฟไลน์ MC Stradale

เดี๋ยวนี้พวกดอกจำปา หรือพวงมาลัยก้ไม่ค่อยดีนะครับเวลาซื้อมาแล้วเอาไว้ในรถ เพราะฉีดฟอมารีนยืดอายุเอาไว้ ดมไปนานๆเสียสุขภาพครับ

ออฟไลน์ อุทัย ฉึกๆ

• **
ตอนนี้ผมไม่ใช้ครับ
เพราะเขาว่ากันว่า มันทำให้แอร์อุดตันอะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ...

แต่ที่เคยใช้ในวีโก้ เป็นแอมบิเพอร์ครับ กลิ่นอะไรไม่รู้ เหม็นๆ หน่อย....สีเหลือง
และใน CR-V ของน้า ก็แอมบิเพอร์ แต่อันนี้หอมดี สีน้ำเงินนี่ละครับ

ส่วนรถ Corolla สามห่วงคันเก่า ใช้อะไรไม่รู้ เป็นก้อนเล็กๆ สีส้มๆ ใส่ถุง เอาเข็มเจาะถุงแล้ววางในรถครับ..  ;D

ส่วนที่อยู่ร่วมรถกันไม่ได้คือ พวงมาลัยที่เขาเอาดอกมะลิมาร้อยครับ
โดนแอร์ที กลิ่นฉุนซะ เวียนหัวสุดๆ(นั่งรถลุง ไปได้ 20 km เวียนหัวเลย)

พวงมาลัยที่ร้อยด้วยดอกมะลิสดนั้นซื้อบางที่ พ่อค้าบางคน (ย้ำว่าบางคน) จะแช่ดอกมะลิในน้ำที่ผสมฟอมารีน ผลที่ได้ก็คือดอกไม้จะสดได้นานขึ้น แต่เมื่อเราเอามาแขวนที่กระจก

พอโดนแอร์เป่าจะกระจายไปทั่ว  เมื่อก่อนขึ้นรถจะเวียนหัวประจำพ่อชอบซื้อพวงมาลัยที่ร้อยด้วยดอกมะลิมาห้อยบางครั้งก็เวียนหัวบางครั้งก็ปรกติไม่เวียน  พอดีมีเพื่อนบอกมาว่าดอกมะลินั้นแช่ด้วยฟอมารีน

หลังจากนั้นก็เลยเปลื่ยนมาเป็นพวงมาลัยแบบแห้งก็ไม่เคยเวียนหัวอีกเลย  ใครที่เป็นแบบนี้รองเปลื่ยนดูครับ  อัตรายครับสูดดมนานๆ :-[

ออฟไลน์ TorTy

น้ำหอมใช้ไปนานๆก็มีปัญหากับแอร์แถมถ้าหกใส่ก็งานเข้าอีกกัดพลาสติกพังเลยไม่คุ้มหรอกครับ
ซื้อพวกตัวดูดกลิ่นก็พอครับที่เป็นถ่านนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

เท่าที่อ่านมา สรุป หาคนนั่งด้วย แล้วเอาน้ำหอมใส่เค้าไปละกัน *-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวกน้ำหอมนี่ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมใช้ที่มันเป็นกระดาษแข็งรูปต้นสนอ่ะครับ  :-\
กลิ่นวานิลา ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
มีคนเคยบอกว่าใช้น้ำหอมแล้วจะทำให้แอร์อุดตันอ่ะครับ

ผมเลยใช้วิธีนี้ครับ
1. ทำความสะอาดภายในรถบ่อยๆ
2. ใช้ถุงกาแฟซ่อนไว้ใต้เบาะ ช่วยดูดซับกลิ่นอับครับ
3. ใช้น้ำยาขัดเบาะที่ผสมกลิ่นส้ม/ซีตรัสครับ เวลานั่งจะรู้สึกสดชื่น
4. ซ่อนบูเก้ใบเตยเล็กๆเอาไว้ด้านหลังรถครับ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ไม่ฉุนแบบน้ำหอมครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Zx-III

ส่วนตัวไม่ชอบใช้พวกน้ำหอมในรถนะครับ เพราะจากที่อ่านมาหลายกระทู้ จะทำให้แอร์ตันเร็ว แนะนพเอาพวกใบเตยวางท้ายรถ จะดีซะกว่า คล้ายๆของคุณporamasuan

ออฟไลน์ ccr4334

• **
 :) ใช้น้ำหอมที่เป็นน้ำเสียบกับช่องแอร์ ระวังคอนโซลไว้ด้วยครับ ผมโดนมาแล้ว

น้ำยากระฉอกโดนคอนโซล กัดซะเป็นรอยไปเลย ดีว่าเคลมได้ไม่งั้นจ่ายบานแน่  >:(

ออฟไลน์ myalexxp

มีคนเคยบอกว่าใช้น้ำหอมแล้วจะทำให้แอร์อุดตันอ่ะครับ

ผมเลยใช้วิธีนี้ครับ
1. ทำความสะอาดภายในรถบ่อยๆ
2. ใช้ถุงกาแฟซ่อนไว้ใต้เบาะ ช่วยดูดซับกลิ่นอับครับ
3. ใช้น้ำยาขัดเบาะที่ผสมกลิ่นส้ม/ซีตรัสครับ เวลานั่งจะรู้สึกสดชื่น
4. ซ่อนบูเก้ใบเตยเล็กๆเอาไว้ด้านหลังรถครับ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ไม่ฉุนแบบน้ำหอมครับ

;D ;D ;D

ผมทำแบบนี้ตลอดอ่ะ ไม่คิดว่าจะมีคนทำ  ;D

ออฟไลน์ mongolias

ขั้นแรก ล้างแอร์ อบโอโซน แล้วก็เลือกน้ำหอมหรือการบูรมาใส่
แต่ส่วนตัว ผมไม่ใช้อะไรเลยครับ เพราะขี้เกียจมีปัญหาแอร์ตัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยใช้ของ CG กลิ่นแอปเปิ้ลเขียว สูตร water base หอมมาก เอาฉีดๆใส่พรมในรถ
แต่...กลิ่นมันหมดไวมาก ไม่เกิน1วัน หรือถ้าจะเอาให้มันติดทนๆ ต้องเทรดลงไปเลย -*-
ราคาแสนแพง 500 บาท*0* ผมใช้ไปครึ่งชวด เลิกใช้ละ เสียดาย เปลือง ดมกลิ่นรถเดิมๆอยู่ตอนนี้ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมไม่ชอบให้รถมีกลิ่นเลยแฮะ 

ผมเลยใช้ถ่าน ใส่ถุงวางใต้เบาะนั่นแหละ  ดูดกลิ่นดีนัก  ไม่ต้องมีกลิ่นอะไรเลยทั้งเหม็น ทั้งหอม ไม่ชอบทั้งนั้น 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tierak

อ้างถึง

อันนี้ดีจริง ผงกาแฟ ดูดกลิ่นดีมากๆ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ผมชอบกลิ่นเดิมๆในรถครับ ไม่ชอบทั้งกลิ่นน้ำหอมและพวกการบูร

ถ้าจะมีกลิ่นน้ำหอม ขอเป็นน้ำหอมของคนนั่งข้างๆที่ยังคงเหลือที่เบาะข้างคนขับดีกว่า
แลดูโรคจิตชนิดหนึ่งไปมั๊ยเนี่ย  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1