ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคุณ JIMMY เกี่ยวกับการใช้เกียร์  (อ่าน 9019 ครั้ง)

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
ขอถามคุณ JIMMY เกี่ยวกับการใช้เกียร์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 21:13:39 »
ตามที่คุณ JIMMY เขียนไว้ในพรีวิว TEANA ใหม่ว่า

.....นิสัยการใช้รถเกียร์อัตโนมัติของคนไทยเรา ซึ่งมักจะเข้าเกียร์ สลับจาก D ไป N หรือ N ไป D
บ่อยๆ ถี่ๆ ตามอำเภอใจ....

หมายความว่าอย่างไรครับ ทำไมจึงไม่ควรเปลีายนจาก N ไป D หรือ D ไป N บ่อยๆ ปกติผมทำเป็นประจำเพราะไม่ทราบว่าจะเกิดผลไม่ดีต่อเกียร์ ขับรถในกรุงเทพมันก็ติดบ่อยเลยทำอย่างนี้ประจำ

รบกวนคุณ JIMMY ช่วยบอกว่าวิธีที่ถูกว่าควรเป็นอย่างไร

แต่บางครั้งคิดว่ารถคงติดแค่ชั่วขณะเลยเหบียบเบรคแทนแล้วเกียร์ก็ยังอยู่ที่ D แบบนี้จะเป็นอันตรายต่อเกียร์ไหม

ถามมาถึงตอนนี้เลยคิดว่าทางเว็บน่าจะมีบทความสอนวิธีการขับรถที่ถูกต้องให้ได้อ่านกันน่าจะเป็นประโยชน์

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอถามคุณ JIMMY เกี่ยวกับการใช้เกียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 00:48:16 »
บทความเรื่องนี้ มีแน่ๆครับ แต่คงอีกสักพักหนึ่ง

และ สำหรับคำถามนี้ ผมอยากจะให้คุณชาญ เจียรประดิษฐ์ แห่งอู่ กรุงเทพ ซอยประชาชื่น 20
ซึ่งเป็นช่างผู้ชำนาญเกียร์อัตโนมัติ โดยตรง เป็นผู้ตอบคำถามนี้ ให้หายคาใจกันไปเสียที

น่าจะดีกว่านะครับ

-------------------------------------------

ออฟไลน์ HUT

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามคุณ JIMMY เกี่ยวกับการใช้เกียร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 08:38:30 »
เพื่อนผมใช้ Jazz ตัวแรก มันบอกว่าเกียร์มีเสียงตั้งแต่ที่ออกรถมาใหม่ๆแล้วอ่ะ....(CVT)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 02:52:20 »
คุณชาญส่งคำตอบมาให้แล้วครับ

แต่เนืองจากว่า มันยาวมาก และน่าสนใจมาก

ตัดสินใจว่า จะเอาขึ้นเป็น บทความของคุณชาญ ในเรื่องเกียร์อัตโนมัติเลยดีกว่า รออ่านได้ในหน้าแรกนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 14:20:17 »
ตอนนี้ คำตอบต่อประเด็นนี้
อยู่ที่ Link นี้แล้วนะครับ เข้าไปอ่านกันได้เลย

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=307:-n-d-&catid=80:transmission-master&Itemid=55

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 14:51:22 »
คำว่าเปลี่ยนบ่อยจาก N ไป D สลับไปมาบ่อย ๆ นี่ เอามาตรฐานไหนวัดคะว่าถ้าบ่อยระดับนั้น ก็ไม่สมควรคะ เพราะบางครั้งรถติดนานเกิน 5 นาที จะเหยียบเบรคแช่ไว้ก็ดูไม่น่าทำเท่าไหร่ แต่ถ้าติดแป๊ป ๆ แบบรอจังหวะนิดหน่อย ก็คงไม่ค่อยเปลี่ยนเกียร์

แล้วคนขับรถที่ชอบจอดแบบ ดันเกียร์จาก D ไป P เวลารถติดแบบเร็ว ๆ สลับไปมาตลอด แบบนี้จัดอยู่ในประเภทเดียวกันด้วยหรือเปล่าคะ

พอดีอ่านบทความที่แนะนำมาแล้วค่ะ บอกแต่ว่าไม่ควรสลับไปมาเป็นประจำเท่านั้น กลัวว่าบางคนอ่านแล้วจะไม่กล้าเข้า N เลย

แนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 15:35:49 »
โอ้ ขอบคุณครับ จะได้รู้กระจ่างซะทีว่าที่ทำอยู่ก็นับว่าถูกต้องแล้ว ดีที่อยู่ต่างจังหวัดไม่ต้องติดไฟแดงบ่อยเท่ากรุงเทพ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 15:54:00 »
เกียร์ CVT(Altis) ด้วยหรือเปล่าครับ