ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะป้ายแดงคันละ 2 แสนติด LPG พร้อม!  (อ่าน 20093 ครั้ง)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
รถกระบะป้ายแดงคันละ 2 แสนติด LPG พร้อม!
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 20:00:31 »
รถกระบะป้ายแดงคันละ 2 แสนติด LPG!

สวัสดีครับ ไม่ได้ตั้งหัวข้อซะนาน แอบกังวลครับ กลัวๆครับ

พอดีวันนี้เหมือนตัวเองตกข่าวครับ เปิดวิทยุคลื่นแถวบ้านฟัง
ได้ยินโฆษณาทางวิทยุ "รถกระบะคันละ 2 แสนติด LPG"
คิดในใจมีด้วยรึ ราคานี้ ลองหาใน Google รถอะไรกันนะ อ้อ เจอแล้ว
มีจริงๆด้วย รถกระบะจีนนี่เอง
เพิ่งรู้ครับว่ามีมาขายแล้วแถมราคาถูก แถมมีรถตู้ด้วย รถกระบะสี่ประตู แถมมีตัวแทนจำหน่ายสาขาเยอะเสียด้วยสิ

เข้าไปในเว็บ ไม่มีราคาซะงั้น!
รายละเอียดรถก็ไม่มี อ้าวซะงั้น!

เจอประโยคโฆษณาในเว็บว่า
"ปิกอัพตอนเดียวพื้นเรียบ : วางเครื่องยนต์ 1.0 และ 1.3 ลิตร พร้อมติดตั้งแก๊สแอลพีจีเป็นมาตรฐานจากโรงงานฟรี
ฟังคุณภาพและสเปกเหนือกว่าคู่แข่งจากจีนด้วยกัน ที่สำคัญติดตั้งอุปกรณ์มาตรฐาน"

เปิดไปดูในส่วนแกลลารี่ (เขียนผิดมั้งคนทำเว็บ GALLERY ผมคุ้นที่เขียนว่าแกลเลอรี่มากกว่า)
อ้าวเฮ้ย...มีรถ Honda มาไง

หัวเว็บเขียนว่า Official Website (NEW VERSION) is under construction.
Please check back soon. ...

เข้าใจนะว่ายังไม่เสร็จ แต่รถ Honda มาโผล่นี่ยังไงอยู่ ปรับปรุงหน่อยก็ดีครับ หรือจะขายจริงๆครับ
เล่าให้ฟังหนุกๆครับ คิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
 ;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: รถกระบะป้ายแดงคันละ 2 แสนติด LPG พร้อม!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 20:38:57 »

คันนี้ใช้ไหมครับ

ผมไปดูมาแล้ว งานพลาสติกไม่สวย รถดูหยาบๆ มาก

แต่ราคาโดนใจมากๆ วิทยุเล่น CD MP3 USB ได้ โอ้โห มีที่วัดความร้อนด้วย แถมแก๊ซอีกต่างหาก

ถ้าผมไว้ทำการค้าเล็กๆ ก็น่าช่างใจอยู่ครับ กับรถจีนราคา 2 แสนปลายๆ

แต่จำได้ พี่จิมมี่เคยเขียนว่าเราไม่ควรโดนรถจีนหลอก แม้ราคาจะถูกก็ตาม :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: รถกระบะป้ายแดงคันละ 2 แสนติด LPG พร้อม!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 20:48:05 »
คันข้างบนนั่นเคยดูมาแล้วเหมือนกัน  ;D
คนจะซื้อคงเป็นคนที่ต้องการที่หลบแดดหลบฝนยามเดินทางแค่นั้น   ไม่ได้ต้องการอะไรมากกว่าคำว่ากระ...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 21:11:02 »
DFM นี่เอง คุณพ่อเคยคิดจะซื้อมาใช้วิ่งงานในเมืองนะครับ

แต่ดูๆแล้วราคาขนาดนี้ไปดาวน์กระบะมือสองขี่สบายใจกว่าครับ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 21:12:33 »
เหมือนจะคนละค่ายกัน แต่ทำไมหน้าตาคล้ายกันมากครับ
ในเว็บรูปของค่ายนี้รูปไม่ชัดเลย พยายามหารูปอยู่เจอล่ะครับ
แต่ราคา 2 แสนไม่ใช่ล่ะ เห็นราคาล่ะ สองเก้า! จะสามแสนอยู่แล้วอีกนิดเดียว

เห็นหมอนติดกระจกแล้ว ดูแปลกตามากๆครับ สงสัยเหมือนว่าจะปรับเลื่อนได้ด้วยครับ

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 21:18:50 »
เหมือนจะคนละค่ายกัน แต่ทำไมหน้าตาคล้ายกันมากครับ
ในเว็บรูปของค่ายนี้รูปไม่ชัดเลย พยายามหารูปอยู่เจอล่ะครับ
แต่ราคา 2 แสนไม่ใช่ล่ะ เห็นราคาล่ะ สองเก้า! จะสามแสนอยู่แล้วอีกนิดเดียว

เห็นหมอนติดกระจกแล้ว ดูแปลกตามากๆครับ สงสัยเหมือนว่าจะปรับเลื่อนได้ด้วยครับ

รู้สึกว่าจะออกมาจากโรงงานเดียวกันนะครับ แต่ขายคนละกลุ่ม เครื่องยนต์ ยังเหมือนกันเลยครับ
ผมว่าถ้าทำดีๆ น่าเชื่อถือกว่านี้ น่าใช้ครับ ไม่แพงด้วย ;)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 21:27:11 »
DFM นี่เอง คุณพ่อเคยคิดจะซื้อมาใช้วิ่งงานในเมืองนะครับ

แต่ดูๆแล้วราคาขนาดนี้ไปดาวน์กระบะมือสองขี่สบายใจกว่าครับ  ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับผม ผมจะซื้อก็ต่อเมื่อมันเหลือแค่ Tata กับเจ้านี่แหละ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 21:38:04 »
ผมว่า OEM แน่ๆเลยครับ แปะหลายยี่ห้อ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 21:51:23 »
ส่วนใหญ่รถพวกนี้เน้นทำตลาดสำหรับรถเชิงพาณิชย์ครับ

เช่น บริษัทนึงซื้อมาทีเดียว 10 คัน เอามาทำเป็นรถส่งของ

ไม่เหมาะกับเป็นรถใช้ส่วนตัว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 22:50:59 »
แม้แต่ รถเพื่อการค้าขาย ก็ไม่ควรจะเสียบ่อย หรือจุกจิกครับ

อย่าเห็นแก่ของถูก (จากเมืองจีน ในตอนนี้)

ไว้รอให้จีนพัฒนาคุณภาพรถตัวเองก่อน ค่อยมาว่ากัน แต่บอกได้เลยว่า
มีอีก 15 ปีค่อยมาคุยกันยังไม่สาย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 23:23:58 »
ต้องเห็นแก่ความปลอดภัยของพนักงานที่ขับรถให้เราด้วยครับ
ไม่รู้ชนอะไรไปแล้ว จะเหลือเท่าไหร่

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 23:27:19 »
มันจะไหวหรอเนี่ย -*-

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 23:45:10 »
เห็นแล้ว ไทเกอร์มือ 2 ยังมีครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 23:53:05 »
แพงไปหน่อยมั้ง

ถ้าสัก 2 แสนถ้วน ยังพอน่าเล่น แต่ถ้าถึงเลข 3 ไปหา Hiace วาง JZ แล้วติด LPG เองน่าจะดีกว่าครับ

DFM เนี่ย มันระดับ Top 3 ของเมืองจีนแล้วครับ ถ้า Top 3 ยังขนาดนี้ ข้างล่างจะขไหนหนาด?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 23:57:18 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jittakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 06:41:50 »
ที่ออฟฟิสผมใช้อยู่คัน ใช้แก็สถือว่าประหยัดที่เีดียว เคยเอาไปขน
ท่อระบายน้ำ คสล. 80 ซม. 5 ท่อ น้ำหนักประมาณ ตันนิดๆ ก็ใช้ได้
ครับ รถรับไหว ที่บริษัทฯ ใช้มาประมาณ 1 ปีแล้ว ยังไม่มีอาการอะไร
งานประจำก็คือ ขนคนงาน ประมาณ 8 คนไปที่ไซร์งานทุกวัน ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 07:51:35 »
ก็ 200,000 น่ะนะ ได้ขนาดนี้ ผมว่าสวยมากแล้ว
วิ่งได้ซัก 2 ปีก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:17:38 »
ที่ออฟฟิสผมใช้อยู่คัน ใช้แก็สถือว่าประหยัดที่เีดียว เคยเอาไปขน
ท่อระบายน้ำ คสล. 80 ซม. 5 ท่อ น้ำหนักประมาณ ตันนิดๆ ก็ใช้ได้
ครับ รถรับไหว ที่บริษัทฯ ใช้มาประมาณ 1 ปีแล้ว ยังไม่มีอาการอะไร
งานประจำก็คือ ขนคนงาน ประมาณ 8 คนไปที่ไซร์งานทุกวัน ครับ
ไม่ไหวมั้งครับ ขนเป็นตัน วีโก้ ยังแอด กระบะห่างจากหัวอย่างเห็นได้ แล้วนี้ใหญ่กว่ากระป๋องนมนิดเดียว คงอยู่ได้ไม่นาน
เคยเห็นแค่รถขายกับข้าว ก็แอดแล้ว

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 09:06:32 »
SKG มันเป็นบริษัทเดียวกับเครื่องใช้ไฟฟ้ายี่ห้อหนึ่งหรือเปล่าครับ
ถ้าจะให้ซื้อรถจีน ผมจะซื้อเฉพาะบริษัทจีนที่ไปซื้อกิจการของยุโรปครับ ไม่งั้นไม่มั่นใจเทคโนโลยี และการชนเหมือนคุณเนยคิดนะครับ
ส่วนกลุ่มลูกค้าที่จะไปตีตลาดกระบะขนาดเล็กหัวตัด น่าจะเป็นพวก ซูซูกิ ทาทา เีกีย มากว่า
ภายนอกน่ารักดีครับ ภายในทำให้ดูหรูหราขึ้น แต่ไม่คิดว่าจะนั่งสบายอะครับ  :)

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 10:48:22 »
บริษัทจีนพวกนี้ โดยพื้นฐานแล้ว ไม่ว่าจะ DFM, SAIC, Chang'an ต่างก็เป็น Joint Venture ให้กับรถต่างชาติ ไม่ว่าจะเป็น Honda, Nissan, BMW, VW, Kia และอื่นๆ ทั้งนั้นครับ

แต่ของที่ผลิตให้แบรนด์ต่างชาติ กับของตัวเองเนี่ย QC น่าจะต่างกันชัดเจนอยู่

ดังนั้นถึงแม้ว่าบริษัทเหล่านั้น จะ takeover ใครไป ผมก็ไม่คิดว่า มันจะทำให้ QC ของรถจีนเหล่านั้นดีขึ้นอยู่ดีครับ เพราะเป้าหมายการตลาดมันต่างกัน รถแปะตราจีน ส่วนมากจะเน้นตลาดโลกที้่สามมากกว่าครับ ดังนั้น QC จึงไม่ต้องเข้มข้นนัก

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 11:38:02 »
งั้นพวกเรามาดูกันยาวๆนะครับ  ;) รถจีน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:45:21 »
ว่าแต่รถพวกนี้ไม่มีใครทำรีวิวเลย หาอ่านไม่ได้เลยครับ ใครเจอในเว็บไหนบ้างครับ
 ;D ;D ;D

GreenG

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:57:17 »
ว่าแต่รถพวกนี้ไม่มีใครทำรีวิวเลย หาอ่านไม่ได้เลยครับ ใครเจอในเว็บไหนบ้างครับ
 ;D ;D ;D

ผมว่าคงไม่มีครับ เพราะรถพวกนี้คนใช้คือ ลูกจ้าง แรงงานขับ เจ้าของขับก็คงไม่สนใจเรื่องรถและไม่มีเวลามาทำ review

ออฟไลน์ neo7s

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 18:55:51 »
จากประสพการณ์ที่ได้ทำการค้ากับคนจีนมาหลายปี
ขอบอกว่า ถ้าหลีกได้ เลี่ยงได้ ก็อย่าไปใช้สินค้าจีนเลยครับ โดยเฉพาะของกิน

ทุกวันนี้ เพื่อนชาวฮ่องกง มักจะพูดประโยคเดิมๆกับเสมอ
ยามเมื่อต้องเข้าไปติดต่อธุระในจีน ว่า
"อยู่ในจีน จะกินอะไรก็คิดให้ดีก่อน กินให้น้อยที่สุดดีที่สุด"

ที่ตลกคือ มีครั้งนึง เมทที่มาทำความสะอาดห้องพักที่โรงแรมในฮ่องกง
เป็นลูกครึ่งไทย-ฮ่องกง พูดไทยได้ เราเลยมีโอกาสคุยกัน เค้าถามว่ามาเที่ยวเหรอ
ผมก็บอกว่ามาแวะพัก พรุ่งนี้ต้องเข้าไปติดต่องานในตงก่วน
คุณเธอรีบบอกเลยว่า "อย่ากินเยอะนะ" ผมก็สะดุ้ง จะทักว่าผมตุ้ยนุ้ยอะดิ 5555
แล้วเธอก็บอกว่า "มันไม่สะอาด" หน้าเพื่อนฮ่องกงผมลอยออกมาเลย ค่อยยังชั่ว T_T

เพื่อนอีกคนชาวไต้หวัน ที่ไปเปิดโรงงานในตงก่วน
เค้าก็คุยเล่นให้ผมฟังว่า จะใช้ชีวิตในจีนให้อยู่รอดปลอดภัยได้
จำเป็นต้องมีมือขวาและมือซ้ายที่ดี และไว้ใจได้ คอยดูแลเรา
มือขวา คือ พ่อครัว มือซ้าย คือ คนขับรถ ถ้าขาดสองคนนี้
อายุจะไม่ยืน ก็เป็นมุขที่แซวกันขำๆนะครับ

ผู้ผลิตที่เป็นชาวจีน ส่วนใหญ่ไม่มีคุณธรรมทางการค้า ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม
โกหกเก่ง มีปัญหาก็แค่ปิดโรงงานเก่า เปลี่ยนยี่ห้อ เปิดโรงงานใหม่

ถ้ารัฐบาลจีน ยังไม่มีนโยบายแก้ปัญหานี้อย่างจริงจัง
ปล่อยให้พ่อค้าทำตามอำเภอใจ ก็คงยังคาดหวังอะไรไม่ได้หรอกครับ

ก็คิดดูแล้วกันครับ ข่าวนมเด็กที่ดังครึกโครมเมื่อปีที่ผ่านมา
นมเด็กนะครับ ผู้บริโภคคือ เด็กทารก ลูกหลานในประเทศของเค้าเอง
อนาคตของชาติของเค้าเอง ก็ยังทำกันได้ ไม่ได้รู้สีกรู้สมอะไร T_T

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 23:07:29 »
จากประสพการณ์ที่ได้ทำการค้ากับคนจีนมาหลายปี
ขอบอกว่า ถ้าหลีกได้ เลี่ยงได้ ก็อย่าไปใช้สินค้าจีนเลยครับ โดยเฉพาะของกิน

ทุกวันนี้ เพื่อนชาวฮ่องกง มักจะพูดประโยคเดิมๆกับเสมอ
ยามเมื่อต้องเข้าไปติดต่อธุระในจีน ว่า
"อยู่ในจีน จะกินอะไรก็คิดให้ดีก่อน กินให้น้อยที่สุดดีที่สุด"

ที่ตลกคือ มีครั้งนึง เมทที่มาทำความสะอาดห้องพักที่โรงแรมในฮ่องกง
เป็นลูกครึ่งไทย-ฮ่องกง พูดไทยได้ เราเลยมีโอกาสคุยกัน เค้าถามว่ามาเที่ยวเหรอ
ผมก็บอกว่ามาแวะพัก พรุ่งนี้ต้องเข้าไปติดต่องานในตงก่วน
คุณเธอรีบบอกเลยว่า "อย่ากินเยอะนะ" ผมก็สะดุ้ง จะทักว่าผมตุ้ยนุ้ยอะดิ 5555
แล้วเธอก็บอกว่า "มันไม่สะอาด" หน้าเพื่อนฮ่องกงผมลอยออกมาเลย ค่อยยังชั่ว T_T

เพื่อนอีกคนชาวไต้หวัน ที่ไปเปิดโรงงานในตงก่วน
เค้าก็คุยเล่นให้ผมฟังว่า จะใช้ชีวิตในจีนให้อยู่รอดปลอดภัยได้
จำเป็นต้องมีมือขวาและมือซ้ายที่ดี และไว้ใจได้ คอยดูแลเรา
มือขวา คือ พ่อครัว มือซ้าย คือ คนขับรถ ถ้าขาดสองคนนี้
อายุจะไม่ยืน ก็เป็นมุขที่แซวกันขำๆนะครับ

ผู้ผลิตที่เป็นชาวจีน ส่วนใหญ่ไม่มีคุณธรรมทางการค้า ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม
โกหกเก่ง มีปัญหาก็แค่ปิดโรงงานเก่า เปลี่ยนยี่ห้อ เปิดโรงงานใหม่

ถ้ารัฐบาลจีน ยังไม่มีนโยบายแก้ปัญหานี้อย่างจริงจัง
ปล่อยให้พ่อค้าทำตามอำเภอใจ ก็คงยังคาดหวังอะไรไม่ได้หรอกครับ

ก็คิดดูแล้วกันครับ ข่าวนมเด็กที่ดังครึกโครมเมื่อปีที่ผ่านมา
นมเด็กนะครับ ผู้บริโภคคือ เด็กทารก ลูกหลานในประเทศของเค้าเอง
อนาคตของชาติของเค้าเอง ก็ยังทำกันได้ ไม่ได้รู้สีกรู้สมอะไร T_T

เห็นด้วยครับ

เมลามีนเนี่ย เป็นเคสที่ผมต้องขอบอกว่า "สารเลว" ครับ ไม่มีคำใดที่สุภาพไปกว่านี้อีกแล้ว

ท้าวความก่อน

นมคือแหล่งโปรตีนจริงไหมครับ ซึ่งโปรตีน (หรือกรดอะมิโน มีองค์ประกอบคือไนโตรเจน) ซึ่งกระบวนการตรวจสอบว่านมนั้นมีโปรตีนครบถ้วนหรือไม่ ก็คือตรวจสอบปริมาณไนโตรเจนเหล่านี้ครับ

ทีนี้มันก็มีพ่อค้าหัวหมอ เรารู้ว่าเมลามีนก็มีไนโตรเจน และมีหมู่เคมี คล้ายๆ โปรตีนด้วย เขาก็เลยใส่เมลามีนลงไปในนม เพื่อหลอกคนตรวจว่ามันเป็นโปรตีน

ซึ่งผลลัพธ์ก็คือ เด็กเป็นนิ่ว อย่างที่เห็นๆ กัน

น่าอนาถ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:56:49 »
เรื่องของกินนี่ อย่าจริง ๆ ตรับ
เห็นมาเยอะพวกปลาหมึกเอย ผลไม้แห้งเอย ที่อยู่ในถุงอ่ะ ไม่รู้จะสกปรกไปไหน

แต่ของอย่างอื่น พอทดแทนของจากฝรั่งได้ ผมว่าก็ดีนะครับ ต้องขอบคุณเขาที่ทำมาถูก ๆ พอใช้ได้
อย่างแบตโทรศัพท์ เกรดดีของจีน(ใช้ได้นะครับ ไม่ระเบิด) ยังราคาไม่ได้ 1 ใน 5 ของราคาของแท้เลย
ซื้อ 5 ก้อนยังถูกกว่า อาจจะใช้ได้ไม่ทนเท่า แต่เปลี่ยนได้เรื่อย ๆ สำหรับคนทรัพย์น้อย

หรือเครื่องใช้ไม้สอยเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ไม่ซีเรียสมาก ซึ่งมันถูกจริง ๆ

สรุปเลือก ๆ ให้ดีครับ ของเค้าก็มีส่วนดีอยู่

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 09:20:51 »
Electronic  ผมยกให้ครับ ว่า มันมีตั้งแต่  ดีขั้นเทพ ยันห่วยขั้นเทพ  เลือกได้

จริงๆ ถ้าของเกรดสูงๆเนี่ยมาจากจีน ราคาไม่ใช่ถูกๆนะครับ 

แต่รถยนต์  รออีกพักแล้วกัน  แต่ตอนน้ำท่วมเนี่ย เครื่องสูบน้ำ เครื่องเรือ  จากจีน(ที่ copy honda มา)  ใช้ได้อยู่นะครับ  ขอให้มัน copy มาจากต้นทางดีๆ ก็ใช้ได้อยู่
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 09:43:20 »
เรื่องของกินนี่ อย่าจริง ๆ ตรับ
เห็นมาเยอะพวกปลาหมึกเอย ผลไม้แห้งเอย ที่อยู่ในถุงอ่ะ ไม่รู้จะสกปรกไปไหน

แต่ของอย่างอื่น พอทดแทนของจากฝรั่งได้ ผมว่าก็ดีนะครับ ต้องขอบคุณเขาที่ทำมาถูก ๆ พอใช้ได้
อย่างแบตโทรศัพท์ เกรดดีของจีน(ใช้ได้นะครับ ไม่ระเบิด) ยังราคาไม่ได้ 1 ใน 5 ของราคาของแท้เลย
ซื้อ 5 ก้อนยังถูกกว่า อาจจะใช้ได้ไม่ทนเท่า แต่เปลี่ยนได้เรื่อย ๆ สำหรับคนทรัพย์น้อย

หรือเครื่องใช้ไม้สอยเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ไม่ซีเรียสมาก ซึ่งมันถูกจริง ๆ

สรุปเลือก ๆ ให้ดีครับ ของเค้าก็มีส่วนดีอยู่

กริปแบตเทียบผมเสียไปล่ะ ประกัน 1 ปีเสีย 1 ปี ราคาถูกกว่าของแท้ครึ่งนึง เซ็ง รู้งี้ซื้อแท้ดีกว่า!
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 11:31:19 »
ผมไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่าเหมือนกับเคยอ่านว่ามีบริษัทรถยนต์จีนแห่งหนึ่งพอไปซื้อกิจการจากต่างชาติ ก็นำเทคโนฯมาใช้จนทำให้มาตรฐานการชนรถตัวเองสูงขึ้น เทียบเท่าระดับสากล ไม่แน่ใจว่าอ่านจากหนังสือรถหรือเว็บไซค์อันไหนกันแน่นะครับ หรือกรณีโปรตอนที่ไปซื้อกิจการโลตัส แล้วมักอ้างชื่อโลตัส ว่าโปรตอนเอาเทคโนฯ โลตัสมาทำช่วงล่างครับ ถ้าผู้ใดรู้ก็ขอให้ความกระจ่างแก่ผมแล้วกันนะครับ
ส่วนฮ่องกงผมยังไม่เคยไป แต่เพิ่งไปจีนแผ่นดินใหญ่ เมืองปักกิ่ง เมื่อเดือนเมย.ปีนี้ กับแอร์เอเชียราคาประหยัดครับ เดียวนี้ประเทศจีนเจริญมากนะครับ ค่าครองชีพสูงขึ้น คนจีนมักกินอาหารแฟนไชค์ต่างประเทศ และจีนบางแบนด์ ผมว่าอาหารอย่างนี้ค่อนข้างสะอาด ส่วนอาหารข้างถนนก็มีนะครับต้องเลือกซื้อเป็นที่ ๆ ไป บางที่ก็สะอาด บางที่ก็สกปรกมาก อย่างเช่นพุทราเชื่อมที่เสียบไม้อย่างหนังจีนกำลังภายใน หรือหมูไม้ที่ปิ้งเขาแช่น้ำอะไรไม่รู้ข้าง ๆ ถังขยะ เห็นแล้วสยองมากครับ ส่วนตรงไหนที่คนจีนแต่งตัวดี ๆ ซื้อของหรือต่างชาติซื้อเยอะ ๆ อยางนี้ก็ค่อนข้างสะอาดครับ  :)

ออฟไลน์ setpoint

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 17:57:18 »
เคยทำงานกับคนจีน เค้าคุยว่าจีนผลิตได้ทุกอย่าง ตั้งแต่ไม้จิ้มฟันยันจรวด แค่รถทำไมจะทำให้ดีไม่ได้ ของเค้าดีมีคุณภาพเยอะแยะ
แต่ผมว่าที่ส่งมาขายในไทยเป็นของคุณภาพต่ำของเค้า เพราะเราชอบของถูกๆ
ของดีๆเค้าก็มีเยอะแต่ราคาก็สูงตาม เราเลยไม่ค่อยเห็นกัน  :)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 18:27:47 »
เคยทำงานกับคนจีน เค้าคุยว่าจีนผลิตได้ทุกอย่าง ตั้งแต่ไม้จิ้มฟันยันจรวด แค่รถทำไมจะทำให้ดีไม่ได้ ของเค้าดีมีคุณภาพเยอะแยะ
แต่ผมว่าที่ส่งมาขายในไทยเป็นของคุณภาพต่ำของเค้า เพราะเราชอบของถูกๆ
ของดีๆเค้าก็มีเยอะแต่ราคาก็สูงตาม เราเลยไม่ค่อยเห็นกัน  :)

เห็นด้วยครับ

ผมไปเดินห้างในระดับของราคาถูกนะ ของ Made in China ของเค้าดีกว่าบ้านครับ เหมือนส่งมาบ้านเกรดแย่กว่า
ส่วนรถยนต์ คนรวยเพียบเลย cayenne วิ่งเห็นแบบบ่อยมาก   

แต่คนไทยก็ยังเป็นมิตรกว่าเยอะ!