ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันแก๊สโซฮอล ระหว่าง ปตท. กับ บางจาก คุณภาพที่ไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 30402 ครั้ง)

ออฟไลน์ ATOMIC

• Jr. Member
  • **
เพราะแถวบ้านผมมีปั้มน้ำมัน2ตรานี้ครับที่สะดวกแก่การเติมใช้ในชีวิตประจำวัน เลยอยากสอบถามผู้รู้ว่าคุณภาพแก๊สโซฮอลระหว่างปั้มน้ำมัน2ตรานี้ที่ไหนคุณภาพดีกว่ากัน
ปล.แต่ผมชอบที่จะเติมบางจากมากกว่า เพราะเป็นปั้มที่บริการตนเองจึงถูกกว่าปั้มทั่วไป(นิ๊ดหน่อย) และมีบัตรแก๊ลโซฮอลคลับไว้สะสมแต้มด้วย เลยอยากมาหาข้อมูลเพิ่มเรื่องคุณภาพน้ำมันอ่ะครับ ขอบคุณครับ^^
Everything beyond !!

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปกติไม่ได้ใช้ทั้งสองยี่ห้อ เลยไม่แน่ใจ

แต่เท่าที่ได้ยินเพื่อนๆ พี่ๆ ที่นี่พูดมา เขาว่าบางจากดีกว่าครับ อย่างน้อยก็เจอปัญหาน้ำมันปนเปื้อนน้อยกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
บางจากเท่านั้น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กรณีนี้ทั้งราคาและคุณภาพ บางจากชนะไปได้สองแต้ม เติมเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

ผมมั่นใจบางจากมากกว่า ทั้งเบนซินและดีเซล
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ off_033

เติมทั้งสองปั๊มครับ  เพราะเติม E20

แต่หลังๆ จะเน้นไปที่บางจากมากกว่าเพราะใช้บัตรโซฮอลคลับสะสมแต้มเอามาลดค่าน้ำมันได้

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
บางจากเลยนะครับ เยี่ยม !!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปตท. รู้ๆกันอยู่ครับ >:(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

ตั้งแต่ผมออกเฟียสต้ามาตั้งแต่ มกรา 2011
"ผมแทบจะไม่เคยเติม ปตท ไส่รถคันนี้เลย" นอกจากว่า คนอื่นเอาไปขับ
น้ำมันที่ผมใช้เป็นหลักคือ บางจาก E20 และผมได้ทำการสมััครบัตร Gasohol Club มาด้วย
นานๆที่ ผมก็สลับไปเติม เบนซินเพียวๆ หรือ Gasohol 95 บ้าง ของปั้มตราดาว หรือ Shell เท่านั้น

แค่แชร์ประสบการการใช้งานนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขนาด Lancer EX รุ่นปรับโฉม ที่ Mitsubishi ให้มาลองขับ 2 คัน รวม 1 เดือน
เพื่อหาข้อด้อยไปปรับปรุง มีบัตรเติมน้ำมันของ ปตท มาให้
ผมยังเอาไปใช้รูดที่ ปั้มบางจาก หน้าตาเฉยครับ

ไม่เอา ปตท แน่ๆ เคยลองเติมในตอนจำเป็น รถเร่งไม่ค่อยขึ้นอย่างชัดเจน ทั้งที่เป็น แก็สโซฮอลล์ 95 แล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ด้วยความรู้สึกส่วนตัวของผม ผมเทใจให้กับบางจากครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ eaowpj

ผมใช้แต่บางจากครับ ยิ่งดีเซลผมว่าดีกว่าเพราะกำมะถันต่ำกว่าครับ :)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ให้ตายยังไง  ผมก็เติมบางจาก  แถวบ้านผมมีปตท 2ฝั่ง ถนน    แต่ผมยอมกลับรถมาเติมบางจาก   !  ปตท  เข้าแต่ซื้อของกินกะเติมลมและเข้าห้องน้ำอย่างเดียว 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ templeboy

บอกตามตรงว่าไม่รู้ครับ และไม่เคยคิดว่าแตกต่าง จนได้มาอ่านรีวิวพี่จิมมี่นี่แหละ ถึงได้ทราบว่าของ ปตท. นั้นเยี่ยม เวลาหิวใช้ดื่มแทนน้ำเปล่าได้ครับ อิอิ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ i-din

ส่วนของผม ไม่บางจากก็เชลล์ครับ นานๆ หาไม่ได้จะเป็นปตท ซะที ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ออฟไลน์ mongolias

โซฮอลไม่เคยใช้ของบางจาก ส่วนใหญ่ใช้เชลส์
แต่จากคันเก่าของผมใช้เบนซิน 95 บางจาก เติมแล้วกินน้ำมันมากที่สุดเลยเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ไม่รู้ว่าทำไม
ผมเลยเลิกเติมบางจากครับ แหะ แหะ
ไม่ค่อยตรงกับคำถามเท่าไหร่

ออฟไลน์ pongrsu

• **
ผมใช้แต่ของ เชลล์กับเอสโซ่ อ่ะครับ
แต่เท่าที่สังเกตุนะครับ เอสโซ่ เนี่ย เติมแล้วกินน้ำมันน้อยกว่า เร่งดีกว่า
ส่วน ปตท.นี่อืดจริง กินน้ำมันด้วย
บางจากพอได้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
บางจากครับ

แต่ถ้าไม่ได้จะหมดจริงแบบไปต่อไม่ได้จริงๆ ผมเติม Shell Esso Caltex ดีกว่าทั้งสองยี่ห้อนั้นครับ

ออฟไลน์ FyGI

ถ้ามีแค่ 2 เจ้านี้

ขอเลี้ยวเข้าปั๊มใบไม้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเติม E20 บางจากครับ ถ้าไม่มีถึงจะ ปตท แต่หลังๆ E20 ปตท มันก็โอเคนะไม่ได้แย่อะไร อัตราเร่งก็โอ สิ้นเปลืองดีกว่าแต่ก่อน แต่ผมเติมบางจากเป็นปกติเพราะมี แก๊สโซฮอลคลับอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
บางจาก E20 เท่านั้นครับ  ;)

ออฟไลน์ prai

มันก็แปลกนะครับ ทั้งๆ ที่ ปตท. เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่บางจาก แต่ทำไมหลายคนเชื่อว่าน้ำมันคุณภาพต่างกัน ผมก็เชื่อเช่นนั้นเหมือนกัน  :D :D

ออฟไลน์ MC Stradale

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ถ้าคนทำงาน ปตท.เข้ามาเห็น คงอุทานว่า

หมดกัน "Blue Innovation" ตรู

ปล. คันล่าสุด ทั้งหมด ผมเติมบางจาก 98%  เคยเติมปิโตรนาส สองครั้ง (เพราะหาปั๊มไม่ได้ครับ)

ออฟไลน์ Bond007

ถ้าเลือกได้ปกติเติมปั้มหอย แต่ถ้าเป็น2ปั้มนี้ เข้าห้องน้ำที่่ ปตท แต่ไปเติมที่บางจากครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ผมมีญาติทำงานอยู่ ปตท ครับ
คิดดูนะ บริษัทใหญ่โตขนาดนี้ มีกำไรปีละเป็นแสนล้าน

ญาติผม (จบ ดร.) เล่าให้ฟังว่า
1. มีห้องวิจัยเพียงแห่งเดียว
2. เวลามาพรีเซ้นงานให้พวกผู้บริหาร พอเข้าเรื่องงานวิจัย ก็จะทำท่าหาว ไม่สนใจ แต่พอเข้าเรื่องการตลาดปั้ป สนใจขึ้นมาทันที

ถ้าเป็นเบนซิน มันก็ไม่ได้ชัดเจนขนาดนั้น แต่จากที่ได้ศึกษาข้อมูลจากหลายๆที่ รวมถึงที่นี่ด้วย ก็เลยไม่กล้าใช้แล้ว ปตท

แต่ถ้าเป็นดีเซล เจ้า H1 ผม มันอืดลงค่อนข้างชัดเจน
ทริปไหนที่เติม ปตท มา เวลาแซงเนี่ย เสียวเลยแหล่ะ จากที่ใช้รอบ 2500 ถึง 3000 ต้นๆ ในการเร่งแซง
ถ้าเติม ปตท ต้องลากยัน 4 พันนู่น

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
เติมแต่บางจากครับ

ตั้งแต่ใช่ Fiesta มา เติมแต่ E20 ของบางจากอย่างเดียวเลย ได้แต้ม x2 ด้วย.... คุ้ม  ;D

ออฟไลน์ Robb 🍋

• Full Member
คุณภาพน้ำมันบางจากใช้ได้ครับ ผมเคยเติมแต่ B5 ที่บางจาก  :)

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
รถพ่อตาผมเป็นกระบะ Toyota Hilux รุ่นปีไหนไม่รู้ เเต่เป็นเครื่องเบนซิน

เคยเติม เบนซิน91 ที่ปตท. ครั้งเดียว เชื่อมั้ยครับรถมันเร่งไม่ขึ้นอ่ะครับ ผมกดยังไงรอบมันก็ไม่เกิน 4000

ก็เลยคิดว่าเครื่องเป็นอะไรรึเปล่า ขนาดเเฟนผมขับรถไม่เป็นยังถามเลยว่าทำไมรถอืดจัง 555

หลังจากนั้นก็เลยกลับไปเติม Esso เเทน รถก็กลับมาวิ่งเหมือนเก่าเด๊ะ ก็เลยฟันธงว่า

จะเติม ปตท. ครั้งนั้นเป็นครั้งสุดท้ายนะครับ ถ้าไม่จำเป็น 5555

ออฟไลน์ vuthtichai

ผมไม่เลือก ปตท แน่นอนครับ บางจากอย่างเดียว แถมมีบัตร แกสโซฮอลไว้แลก น้ำมันฟรี ทุกๆ 500 แต้มได้น้ำม้นฟรี 100 บาทด้วยครับ