ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเบรกแล้วมีเสียงครับ  (อ่าน 5181 ครั้ง)

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
สอบถามเรื่องเบรกแล้วมีเสียงครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 11:23:54 »
สงสัยนะครับ รถผมถ้าขับมาเร็วๆแล้วเหยียบเบรกแบบสุดๆเลยนะครับ แบบเบรกกระทันหัน มันจะมีเสียงเหมือนอะไรครูดจานเบรกก็ไม่รู้ครับ ผ้าเบรกก็เปลี่ยนมาใหม่ยังใช้ไม่ถึง 1หมื่นกิโลเลยนะครับ(ทั้ง 4 ล้อเปลี่ยนพร้อมกัน) แต่จะมีเสียงมาจาก 2 ล้อหน้าเท่านั้น แต่ระหว่างที่มันมีเสียงครูดมันก็เบรกอยู่นะครับ พึ่งสังเกตุตอนขึ้นเหนือเมื่อต้นเดือน มีโอกาศเบรกกระทันหัน 2 ครั้ง แล้วได้ยินเสียง เมื่อวานเลยหาถนนโล่งๆแถวบ้านลองทำดูอีกรอบ ก็มีเสียงลักษณะเดิมเกิดขึ้น ใครพอทราบบ้างครับว่าอาการแบบนี้ มันเกิดจากอะไร ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเบรกแล้วมีเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 12:56:55 »
เสียงแบบครืดดด ครุกๆๆ เหมือนฝักเบรคมันสีกับจานใช่ไหมครับ
รถผมก็เป็น แต่ว่ามันเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ผมให้พ่อผมลองฟังแล้ว
พ่อบอกว่าน่าจะเป็นเสียงฝักเบรคมันครูดกับจานน่ะครับ
แต่ยังไม่ได้ลองถอดออกมาดูเลยว่าแท้จริงแล้วมันเป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: สอบถามเรื่องเบรกแล้วมีเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 13:01:12 »
เสียงแบบครืดดด ครุกๆๆ เหมือนฝักเบรคมันสีกับจานใช่ไหมครับ
รถผมก็เป็น แต่ว่ามันเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ผมให้พ่อผมลองฟังแล้ว
พ่อบอกว่าน่าจะเป็นเสียงฝักเบรคมันครูดกับจานน่ะครับ
แต่ยังไม่ได้ลองถอดออกมาดูเลยว่าแท้จริงแล้วมันเป็นอะไรครับ

เป็นเหมือนกันเลยค้าบ
เปลี่ยนได้มาไม่นาน

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 14:00:00 »
ขอบคุณครับ เสียงน่าจะเป็นลักษณะเดียวกัน คือเสียงแบบนี้มันปกติหรือผิดปกติครับ?? พึ่งเคยได้ยินใช้มาตั้งนานไม่เคยได้ยิน
หรือที่ไม่เคยได้ยินจะเป็นเพราะตลอดเวลาที่ผมใช้ไม่เคยเหยียบเบรกสุดขนาดนั้นก็ไม่รู้   :)

ออฟไลน์ jadittir

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 14:47:05 »
ครืดๆ สั่นๆ รึเปล่าครับ อาจเป็นเสียงระบบ ABS ทำงานนะครับ ซึ่งเป็นเรื่องปรกติมากหากเบรคแรงๆ ครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 15:51:55 »
ถ้าเป็นรถผมไม่มี ABS อะครับ
แต่ว่ามันมักจะเป็นหลักจากที่มีการเบรคแรงกว่าปกติประมาณหนึ่ง
พอหลังจากนั้นก็จะมีเสียงอะครับ แต่ว่ามันจะเป็นเฉพาะตอนที่เบรคชะลอๆจนใกล้จะหยุด
แต่ถ้าวิ่งมาด้วยความเร็วสูงแล้วเบรคลงไปแบบชะลอความจะไม่มีเสียงครับ

ps.เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาใหม่ไม่นานนี้เองครับ ประมาณเดือนกว่าๆได้ล่ะ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 16:00:54 »
ลองนำไปที่ศูนย์ที่เปลี่ยนมาแล้วบอกอาการดีกว่าครับ อาจจะต้องให้เขาประกอบถอดประกอบใหม่

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 17:09:07 »
ABS ทำงานครับ มันจะจับแล้วปล่อยถี่ๆ เป็นเรื่องปกติครับ ถ้าไม่มีเสียงนี่ผิดปกติครับ

ออฟไลน์ BugZombie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 21:36:11 »
อาการเนียะABSชัดๆคับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 22:33:38 »
ABS ครับ ตอนไป Ford driving skill วิทยากร ก็เล่าให้ฟัง ว่าเคยมาคุณลุง เข้ามาด่าศูนย์เหมือนกัน ว่าเบรคแล้วมีเสียงแถวๆจานเบรค เพราะแกไม่รู้จัก ABS

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 07:44:16 »
คิดว่าไม่ใช่ ABS แน่นอนครับ
เพราะเบรคแบบปกติทั่วไปเลย
(กดน้ำหนักเบรคปกติ ไม่ได้เบรคแบบฉุกเฉิน หรือกระแทกเบรค)
ช่วงท้ายๆเบรคจนใกล้หยุดนิ่ง จะมีเสียงครืดๆ

ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร

ออฟไลน์ chew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 20:43:09 »
ลองนำไปที่ศูนย์ที่เปลี่ยนมาแล้วบอกอาการดีกว่าครับ อาจจะต้องให้เขาประกอบถอดประกอบใหม่
ข้อนี้ชัวร์ แน่นอนครับ ของผมก็เคยเปลี่ยนผ้าเบรค แล้วมีเสียงดังแบบนี้ละครับ
เข้าศูนย์ที่เดิมแล้ว แจ้งอาการให้ช่างฟัง จะได้ถอดดูอีกครั้ง
ปรับปรุงใหม่ก็หายครับ แก้ไม่ยากครับ