ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง Eco car ของทาง Suzuki กับเจ้า New Swift ครับ  (อ่าน 20347 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง Eco car ของทาง Suzuki กับเจ้า New Swift ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 16:04:05 »
Mazda 3 ต้องคลอดก่อน Swift แน่นอน...
ถึงแม้ว่า Swift จะทำเสร็จหมดเรียบร้อย 100% Complete แล้วก็ตาม

แต่...Nissan LEAF จะมาเยือนก่อนนะจ้ะ

พรุ่งนี้เลยเป็นไง ^_^

ที่หายๆไป เหมือนไม่มีรีวิวจะขึ้นในช่วงนี้หนะ เปล่าหรอก
เตรียมการอยู่อย่างหนักหลายตัวรวดเลยละ!

ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่เลยครับ 555

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: สงสัยเรื่อง Eco car ของทาง Suzuki กับเจ้า New Swift ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 16:16:08 »
รถ Ecocar ที่ดีที่สุดจะมาแล้ว ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ thawa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 16:46:48 »
ยาวสุด  ใหญ่สุด  4 สูบ  แรงม้าเยอะสุด
รอราคา  และศุนย์บริการว่าจะดีขึ้นรึเปล่า
งานนี้ถ้าดีกว่าเพื่อน ๆในตลาดมีสอยแน่
ราคา + รถคันแรก

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 16:55:42 »
รอดู swift ด้วยครับ ท่าทางเข้าท่า

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 17:16:57 »
เตรียมพบกับ การคลายทุกข้อสงสัย (เบื้องต้น) ของคุณใน

Exclusive First Impression (First Report in Thaland) : Suzuki SWIFT 1.2 CVT PRE-PRODUCTION

ใน Headlightmag.com

เร็วๆนี้......

;)

ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ.......เข้าเกณรถคันแรกด้วย หักลบสรรพสามิตแล้ว 400,000 กลางๆ สบายแน่ๆ

รออ่านครับ......

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 20:44:31 »
เอิ๊กกก ไม่ได้เข้าเว็บมาหลายเดือน กลับมาคราวนี้ พี่จิมมี่จัดหนักจริงๆ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 22:27:20 »
พี่ J!MMY ให้ความสนใจกับรถจาก Suzuki ขนาดนี้เลย แถมยังมีขึ้นหัวข้อว่า Exclusive First Impression ด้วย  ชักน่าสนใจขึ้นมาแล้วสิครับ

แล้วถ้าขอความเห็นกับทางคู่แข่งที่จะออกในปีเดียวกันนี้ ก็คือ Mirage หล่ะครับพี่ J!MMY หรืออาจจะกลุ่ม eco-car ทั้งหมดหละครับ

ในปี 2012 นี้แข่งกันสนุกแน่เลยครับ

Exclusive First Impression เป็นชื่อคอลัมน์เราอยู่แล้วน่ะครับ
อะไรที่ได้ขับก่อนคนอื่น ถึงแม้ว่าจะสั้นสั้นก็ตาม เราจะใช้ชื่อนี้ ก่อนที่จะมี Full Review ตามหลังมาเมื่อโอกาสและเวลาอำนวย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 23:02:20 »
รออ่านทุกรีวิวเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 23:14:26 »
Nissan LEAF จะได้อ่าน อย่างช้าสุดคือวันอาทิตย์นี้
เพราะเป็นเวอร์ชัน First Impression ซึ่ง จะสรุปฟีลลิ่งคร่าวๆ

จริงๆแล้ววัน่นี้ Nissan เชิญมา 5 เว็บ และเป็นเว็บไซต์ล้วนๆ
ไม่มีสื่ออื่นใด ผมไม่รุ้ว่า จริงๆแล้ว Nissan ตั้งใจเลือกเว็บไซต์
เพื่อเอาอกเอาใจกันหรือเปล่า แต่ี ไม่เป็นไร แค่ได้ลองขับ รถที่อยากขับ ก็บุญแล้วละครับ

แล้วรถมันก็ดีจริงๆซะด้วย สมแล้วละที่ได้รางวัล Car of The Year จากทั่วทุกสารทิศ!
มีเรื่องให้ติ แค่ 2 เรื่อง ซึ่ง ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โต ณ ตอนนี้ เท่าไหร่นัก

ส่วน Swift ....รออ่านหลัง LEAF แน่ๆ ยังไม่ปล่อยเร็วหรอกครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 23:58:18 »
เห็นคนตอบเยอะ เลยเข้ามาดู.. ::)

กระทู้นี้ออกทะเลกลายเป็นกระทู้อัพเดตรีวิวรถคันต่อไปซะแล้ว ฮ่าๆๆ  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 00:01:50 »
ถ้าไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้

ตกข่าวชัวร์ๆ  :o
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pamungkas

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 08:56:23 »
ผมสงสัยว่า Swift เวอร์ชั่น อินเดีย

เครื่อง K12B

ทำไมถึงได้เอามาลดอัตราส่วนกำลังอัดลง จาก 11.0 : 1 เป็น 10.0 : 1

ความจุเหลือ 1197 CC จากเดิม 1242 cc

Dual VVT ก็กลายเป็น VVT

แรงม้าเหลือ 87 ตัว แรงบิด 114 นิวตันเมตร

เค้ามีข้อกำหนดอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า

ได้ลดภาษีครับ คล้ายๆอีโคคาร์บ้านเราแต่เค้าไม่ได้เรียกอีโคคาร์น่ะครับ
เรียกว่า Tax benefit จะลดภาษีได้เครื่องต้องจุน้อยกว่า 1.2 ลิตรครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 09:43:48 »
มันจะดีกว่ามาสด้า 2 เกียร์ธรรมดามั๊ยครับคุณจิมมี่ (ถ้าไม่นับว่าเครื่องยนต์คนละขนาดกัน)

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 10:23:03 »
ตอบคุณ suttiruk

เรื่อง New Swift จะมาเป็น Eco Car นั้นอนุมัติไปนานแล้วล่ะครับ
ส่วนข้อ 2. ที่สงสัยนั้น New Swift ใช้ Platform ใหม่ ถึงแม้จะหน้าตาคล้ายเดิม
แต่ว่าไม่ได้ใช้โครงตัวเดิม ดังนั้น ไม่น่ามีปัญหาผิดเงื่อนไขแต่อย่างใดครับ
ขอบคุณครับ ข้อนี้ไม่รวมถึงหน้าตาที่มีจำหน่ายอยู่ต่างประเทศถ้าเป็นแบบนั้นมีโอกาศใช่มั้ยครับที่ new swift eco จะหน้าตาเหมือนตัวที่วิ่งอยู่ต่างประเทศ พอดีผมมีโอกาศได้เห็นตอนไปนอร์เว สวยจริงๆครับ :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2011, 10:26:07 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ jocole

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 13:31:51 »
จะดีกว่า city เกียร์ธรรมดาไหมครับ อยากได้ swift เกียร์ธรรมดา

ขอเปิดมาราคาไม่แรงไปนะครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 16:44:52 »
จขกท. ทำการมามาดีมากๆเลยครับ
ยังไม่พอ มีเซอไรพซ์ จากคุณจิมมี่อีก
สงสัย ตัวนี้น่าจะมีดีไม่น้อยแน่ๆ

ปอลิง กลางปีหน้่า รถที่ผมมองไว้ ณ วินาทีนี้คือ
1. all new Swift eco car

กับ 2. fiesta new engine 1.5 ecotech & TDCI !!! ???
(ในเวบคลับ ลือหนักมากๆๆๆ ว่าจะเอาเครื่อง 1.5 จากอินเดีย มาลงเพื่อให้เข้าเกณฑ์รถคันแรก
ที่ลือ ยังลือไปถึงว่าจะมีเครื่องดีเซลลมาด้วย)

ถ้าจริง แค่สองตัวนี้ก็ทำให้ตลาดกลางปีหน้าคึกคักแน่ๆ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 17:53:08 »
แง้มๆ ช่วงเวลา ที่จะขาย หน่อยนะคับ ถ้าเร็วๆนี้ อาจเปลี่ยนใจจากอัลเมร่า

ออฟไลน์ Tamtawan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:46:22 »
สนใจ Suzuki swift อยู่เหมือนกันครับ ขอเข้ามาติดตามความเคลื่อนไหวด้วยคน  ::)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 02:35:57 »
รออยู่ครับ

คำว่า "ดีที่สุด" ของพี่จิม

ท่าทาง Exclusive First Impression รอบนี้ น่าจะดึงหู ตา ของคนที่กำลังจะเล็ง Almera, March หรือแม้แต่ Mirage ไปได้ไม่น้อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ supsup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 14:01:48 »
ตอบคุณ suttiruk

เรื่อง New Swift จะมาเป็น Eco Car นั้นอนุมัติไปนานแล้วล่ะครับ
ส่วนข้อ 2. ที่สงสัยนั้น New Swift ใช้ Platform ใหม่ ถึงแม้จะหน้าตาคล้ายเดิม
แต่ว่าไม่ได้ใช้โครงตัวเดิม ดังนั้น ไม่น่ามีปัญหาผิดเงื่อนไขแต่อย่างใดครับ
ขอบคุณครับ ข้อนี้ไม่รวมถึงหน้าตาที่มีจำหน่ายอยู่ต่างประเทศถ้าเป็นแบบนั้นมีโอกาศใช่มั้ยครับที่ new swift eco จะหน้าตาเหมือนตัวที่วิ่งอยู่ต่างประเทศ พอดีผมมีโอกาศได้เห็นตอนไปนอร์เว สวยจริงๆครับ :o
รุ่นนี้ สวย จริง......... ;D ;D

ออฟไลน์ jojo79

• Full Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:17:43 »
แล้วจะมีสรุปรถใหม่ของขวัญปีใหม่มั้ยครับ ;D

รออันนี้อยู่เหมือนกันครับ เพราะที่ทำไว้ปีก่อนเจอน้ำท่วมปีนี้ไป คาดว่าแต่ละค่ายมีขยับ Plan กันพอสมควร
ถ้าได้เห็นภาพรวมปี 2012-2016 จะได้ทำให้ตัดสินใจเปลี่ยนรถได้ถูกจังหวะครับ
แต่แค่นี้ก็รู้สึกว่าพี่จิมมี่ ฟิตมากแล้ว ออก First impression มาหลายตัวเลย ^^

ออฟไลน์ ZC72S

• Newbie
  • *
    • เว็ป Swift ตัวใหม่
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 13:04:10 »
รอครับผม
แต่จองแล้ว ครับ