ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับการแข่งรถF1ครับ ใครรู้ช่วยคลายความสงสัยด้วยครับ  (อ่าน 19374 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
1.รางวัลทีมผู้สร้างมันคืออะไรครับ เห็นบางทีทีมผู้สร้างก็ไม่ใช่คนที่ชนะในแต่ละสเตจการแข่ง
2.ขึ้นโพเดียมนี่คือขึ้นรับรางวัลใช่หรือไม่
3.การจัดลำดับการแข่งว่าตอนสตาร์ทคันใหนจะอยู่ตำแหน่งคันที่เท่าไร ใช้กฏอะไรกำหนดและการจัดอันดับใช้ชื่อเรียกว่าอะไร
4.F1วิ่งได้เร็วสูงสุดที่เท่าไร
5.รถF1กับแนสคาร์ต่างกันตรงใหน รู้แค่ว่าแนสคาร์สนามเป็นลู่วงรี
6.ทีมรถF1จะมีการเลื่อนชั้นเหมือนกีฬาฟุตบอลไหมและถ้ามี ใช้กฏการเลื่อนชั้นแบบใด
7.ที่บอกว่านักขับต้องทนต่อแรงGมาก มันมากประมาณใหน
8.การแข่งF1ต้องแข่งทั้งหมดกี่สนามและคะแนนที่ได้รับในแต่ละลำดับกี่คะแนน

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
ตอบได้เท่าที่รู้นะครับ
1.รางวัลทีมผู้สร้างมันคืออะไรครับ เห็นบางทีทีมผู้สร้างก็ไม่ใช่คนที่ชนะในแต่ละสเตจการแข่ง
ทีมผู้สร้างก็คือทีมที่ส่งรถลงแข่งครับ โดยในแต่ละสนามที่มีการแข่งขัน ถ้านักแข่งในทีมใดชนะในสนามนั้น ๆ
ก็เท่ากับว่าทีมนั้นก็ได้จะได้ตำแหน่งชนะเลิศในฐานะทีมผู้สร้างด้วยครับ และทั้งนักแข่งและทีมก็จะได้รับคะแนน
ตามลำดับกันไป คะแนนะที่ได้ก็จะสะสมไว้เรื่อย ๆ จนถึงสนามสุดท้าย นักแข่งคนใดได้คะแนนสูงสุดก็เป็นแชมป์
ประจำปีในฐานะนักแข่ง ส่วนทีมผู้สร้างก็เช่นกัน ทีมใดได้คะแนนสะสมสูงสุดก็จะได้รับตำแหน่งแชมป์ในฐานะทีม
ผู้สร้างเช่นกันครับ

2.ขึ้นโพเดียมนี่คือขึ้นรับรางวัลใช่หรือไม่
ใช่ครับ ตำแหน่ง 1-3 จะได้ขึ้นโพเดี่ยม

3.การจัดลำดับการแข่งว่าตอนสตาร์ทคันใหนจะอยู่ตำแหน่งคันที่เท่าไร ใช้กฏอะไรกำหนดและการจัดอันดับใช้ชื่อเรียกว่าอะไร
ตำแหน่งสตาร์ท จะมีการจับเวลาในรอบคัดเลือกก่อนวันแข่ง 1 วัน โดยจะแบ่งการจับเวลาเป็น 3 รอบ ๆ ละ 15 นาที
โดยรอบ1 จะให้รถทั้งหมด (ประมาณ 22 คัน) วิ่งลงสนาม ใครทำเวลาได้น้อยที่สุดก็จะได้เข้าไปแข่งในรอบที่ 2 และที่ 3 ต่อไป

4.F1วิ่งได้เร็วสูงสุดที่เท่าไร
ไม่จำกัด ตามสมรรถนะของตัวรถของทีม แต่ต้องปรับแต่งรถภายใต้กติกาของทาง FIA ครับ

5.รถF1กับแนสคาร์ต่างกันตรงใหน รู้แค่ว่าแนสคาร์สนามเป็นลู่วงรี
อันนี้ไม่ทราบแน่ชัด ดูเผิน ๆ ตัวรถจะคล้ายกัน แต่จริง ๆ ไม่เหมือนกัน กฎกติกาก็ไม่เหมือนกัน

6.ทีมรถF1จะมีการเลื่อนชั้นเหมือนกีฬาฟุตบอลไหมและถ้ามี ใช้กฏการเลื่อนชั้นแบบใด
ไม่มีครับ

7.ที่บอกว่านักขับต้องทนต่อแรงGมาก มันมากประมาณใหน
เท่าที่ผมเคยเห็นตอนถ่ายทอดนะ 3-4G เลยทีเดียว

8.การแข่งF1ต้องแข่งทั้งหมดกี่สนามและคะแนนที่ได้รับในแต่ละลำดับกี่คะแนน
ข้อมูลเรื่องสนามแข่งและคะแนนติดตามได้ที่ www.f1.com ในแต่ละปีจะมีการปรับเปลี่ยนบ้างอย่างปี54 ก็มี 19 สนามด้วย และคะแนนของทีมผู้สร้างที่ทำได้ในแต่ละปี ก็จะได้รับเงินจากทาง FIA ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2011, 14:49:47 โดย A K24A4 »

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *

ตอบข้อนี้ให้ครับ

1. คนทำเวลารอบคัดเลือกดีสุด
F1 อยู่คันแรก
Nascar อยู่คันสุดท้าย

2. คนชนะ
F1 เข้าเส้นชัยเป็นที่1
Nascar แซงคันอื่นได้เยอะที่สุด
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ eaowpj

fomula 3, fomula renold หรืออื่น ๆ คืออะไรครับ

ก่อนแข่ง fomula 1 ต้องแข่งอะไรมาก่อนครับ :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
fomula 3, fomula renold หรืออื่น ๆ คืออะไรครับ

ก่อนแข่ง fomula 1 ต้องแข่งอะไรมาก่อนครับ :)
แล้วแต่ประสบการณ์นักแข่งครับ
formula 1 ขับยากที่สุด นักแข่งต้องมีเส้นประสาทหนาเหมือนเส้นก๋วยจั๊บเลยครับ
Formula Renault ผมเข้าใจว่าใช้เครื่องของ Reynault แข่งเอารางวัลของ Reynault
http://en.wikipedia.org/wiki/Formula_Renault#Championships

F3 ก็เหมือน F1 แต่ Spec รถต่ำกว่าคนธรรมดาสามัญไปขับ จะปรับตัวเข้าหาได้ง่ายกว่า
ส่วนมากนักแข่งรถเก่งๆมักมีจุดเริ่มต้นมาจาก Go-Kart ครับ
http://www.formula3.co
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ตอบข้อนี้ให้ครับ

1. คนทำเวลารอบคัดเลือกดีสุด
F1 อยู่คันแรก
Nascar อยู่คันสุดท้าย

2. คนชนะ
F1 เข้าเส้นชัยเป็นที่1
Nascar แซงคันอื่นได้เยอะที่สุด
Nascar,Indycar อันตรายมากกว่า ;D เพราะใช้ความเร็ว 200mph เกือบตลอดการแข่งขัน ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แสดงว่าคนขับ formula 1 เก่ง จริง ๆ ถึงได้ข้ับ ไม่ทราบว่าคนไทยขับซักระดับหรือยังครับ  :)

ออฟไลน์ LimitedEdition

Nascar กับ Formula 1 มันคนละรูปแบบกันเลยครับ

นี่คือ Nascar สิ่งที่ทำคือวิ่งรอบสนามแข่งทรงไข่ Oval แล้วไล่แซงกัน
รถถูกเซ็ทติ้งมาให้เลี้ยวได้ดีทางเดียว ซึ่งส่วนมากคือเลี้ยวซ้าย
ไม่มีใครเอา Nascar มาวิ่งในสนามคดเคี้ยว เพราะตัวรถไม่ได้ทำมาเพื่อการนั้นครับ

รถ Formula 1 หรือรถสูตรหนึ่งเป็นรถล้อเปิด มีกลไกและวิศวกรรมที่เหนือกว่า Nascar เยอะ
เป็นรถที่เป็นจุดเริ่มต้นการพัฒนาทางเทคโนโลยีต่างต่าง ก่อนที่จะปรับลงมาใช้ในรถที่ขายกันปัจจุบัน

เครื่องยนต์ F1 ถูกในฤดูกาลปัจจุบัน ถูกจำกัดด้วยข้อกำหนดต่อไปนี้
1. พิกัดไม่เกิน 2.4 ลิตร
2. เป็นเครื่องยนต์แบบวี 8 ทำมุม 90 องศา
3. มี 4 วาล์วต่อสูบ ประกอบด้วย ไอดีสอง และไอเสียสอง
4. ต้องเป็นเครื่องแบบหายใจเอง (Normally Aspirated)
5. จำกัดรอบการทำงานสูงสุดที่ 18,000 รอบต่อนาที

เกียร์
1. ต้องมีไม่เกิน 7 จังหวะอัตราทดเดินหน้า และ 1 จังหวะถอยหลัง
2. ขับเคลื่อนบนล้อไม่เกิน 1 คู่เท่านั้น
3. ไม่มี Traction Control และไม่มีระบบ Launch Control ที่ช่วยเลี้ยงคลัทช์

ดังนั้น ด้วยข้อกำหนดแบบนี้ ทำให้เราเห็นความเร็วสูงสุดของรถ F1 ที่ลากกันหมดรอบ
บนเกียร์ 7 อยู่แถวแถว 310-320 กม./ชม. ครับ

เรื่องแรง G ขณะเข้าโค้ง ทำได้มากที่สุดที่ 3.5G ครับ
ถ้านึกไม่ออกว่ามันมากขนาดไหน ลองนึกดูว่าอยู่ดีดีก็มี คนหนักกว่าเรา 2.5 เท่า
มานั่งทับหัวเราแล้วจับเหวี่ยงไปมา ลองคิดดูว่ากล้ามเนื้อคอจะรู้สึกยังไงบ้าง

ส่วนรูปด้านล่างคือ Formula 3 ของ Renault ครับ เป็นรถ Formula Michelin ประจำสนามเซปัง

ให้ดูเทียบกับขนาดตัวคน ว่าขนาดจะเล็กกว่า Formula 1 ค่อนข้างมาก
คันนี้ใช้เครื่องยนต์ Renault 2.0 ลิตร กำลัง 196 แรงม้า มีน้ำหนักเพียง 480 กก.
อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม. อยู่ที่ 3.5 วินาที ความเร็วสูงสุด 260 กม./ชม.

ในขณะที่ F1 มีแรงม้าประมาณ 800 แรงม้า บนน้ำหนักตัวประมาณ 600 กก. ครับ

สนใจเรื่อง F1 ไปหาข้อมูลได้ที่นี่เลยครับ www.formula1.com มีทุกอย่างที่คุณอยากรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 03:32:18 โดย Nuay@Protege »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ Formula 1 กับ Formula 3 เหมือนผู้ใหญ่กับเด็กเลยนะครับ ว่าแต่รายการที่จัดที่เมเลเซียกับที่สิงค์โปร์มันต่างกันอย่างไรครับ ถ้ามีประสบการณ์ไปขอรับทราบหน่อยครับ เผื่อจะได้ไปดูกับเขาบ้านเพราะไม่ไกลประเทศไทยมาก เคยไปแต่ KL Sentral ตอนที่เขาจัดแข่งที่ Sepang แต่ไม่ได้เข้าไปที่สนามเพราะไม่ได้จองตั๋วล่วงหน้าอะครับ (เงินก็ไม่พอด้วย) :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ Formula 1 กับ Formula 3 เหมือนผู้ใหญ่กับเด็กเลยนะครับ ว่าแต่รายการที่จัดที่เมเลเซียกับที่สิงค์โปร์มันต่างกันอย่างไรครับ ถ้ามีประสบการณ์ไปขอรับทราบหน่อยครับ เผื่อจะได้ไปดูกับเขาบ้านเพราะไม่ไกลประเทศไทยมาก เคยไปแต่ KL Sentral ตอนที่เขาจัดแข่งที่ Sepang แต่ไม่ได้เข้าไปที่สนามเพราะไม่ได้จองตั๋วล่วงหน้าอะครับ (เงินก็ไม่พอด้วย) :)

สนามที่มาเลเซีย เป็น Circuit Race ครับ สนามเซปังสร้างขึ้นมาสำหรับเป็นสนามแข่งรถ หรือจะเช่าไปขับรถเล่นก็ได้

ส่วน

สนามที่สิงค์โปร์ เป็น Street Race ครับ ปิดถนนในเมืองเพื่อใช้แข่งโดย (หลังแข่งก็เปิดใช้เป็นถนนตามปกติ) และ เป็น night race โดยที่สนามจะเปิดไฟสว่างทั่วสนาม

ปกติแล้ว Street Race จะขับยากกว่าครับ เพราะถนนมักจะมีฝาปิดท่อระบายน้ำ และ มันจะไม่ได้เรียบสนิทเหมือนสนามรถแข่ง(แต่ก็เรียบกว่าถนนบ้านเราแน่ๆ) และ จุดสังเกตอีกอย่างนึงคือ Street Race จะไม่ค่อยมี run-off area ไว้ให้รถที่แหกโค้งลดความเร็วลงก่อนจะถึงขอบสนาม จึงขับยากและอันตรายกว่ามากครับ

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
เอ่อ... จริงๆแล้ว นาสคาร์ มีวิ่งในสนามแบบคดเคี้ยวนะครับ (Road Course)
ตามนี้ครับ
http://www.nascar.com/races/tracks/

ดูแล้วผมว่าอารมณ์คล้ายๆ v8 supercar ของประเทศออสเตรเลียนะ
คันใหญ่ๆ ทื่อๆ ไม่ค่อยพริ้วแบบรถสูตร

ส่วนเรื่องเทคโนโลยี ผมคิดว่าเป็นเพราะเม็ดเงินที่ทุ่มลงไปของ รถสูตรหนึ่ง(f1) นั้นมีมากกว่า นาสคาร์ เยอะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
กรณี nascar ผมว่าดูช้ากว่า formula 1 นะครับ และชนกันบ่อยด้วย ขับจ่อ ๆ กันเลย  :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
กรณี nascar ผมว่าดูช้ากว่า formula 1 นะครับ และชนกันบ่อยด้วย ขับจ่อ ๆ กันเลย  :)

F1 มี7เกียร์เดินหน้า NASCAR มี4เกียร์เดินหน้า ที่เห็นวิ่งช้าๆ นั่นเขาวิ่งด้วยความเร็วเกือบสูงสุดนะครับ