ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำประกันภัยรถยนต์ ปีที่สอง และ ราคา  (อ่าน 7644 ครั้ง)

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
จะครบ 1 ปี ในเดือน 2 ปี 55 ต้องต่อประกันภัยชั้น 1 ใหม่
ช่วงนี้จะมี เซลส์ จาก TQM โทรมาติดต่อ อยู่บ่อยครั้ง
ล่าสุดเสนอประกัน ให้ผม โดยให้ส่วนลด 20-30% เนื่องจาก ปีที่ผ่านมาผมไม่เคยเคลมเลย
เซลส์บอกว่า ให้รีบทำโดยมีข้อเสนอ ต่างๆ นาๆ โน้มน้าวให้ผมรีบตัดสินใจ เช่นผ่อนชำระเป็นงวดได้
ไม่เช่นนั้นจะพลาดโอกาส

แต่ปัญหาอยู่ที่ ราคาที่จะนำมาคิดส่วนลด มันสูงกว่าปีที่แล้วมาก ทั้งๆ ที่ ปีที่สอง ทุนประกันเหลือแค่ 450,000
(Honda City)

เมื่อสอบถามว่าทำไมราคามันสูงกว่าปีที่แล้วมาก เซลส์บอกว่า ปีหน้าค่าประกันขึ้นหมดทุกบริษัท เนื่องจากปีนี้
แต่ละบริษัทประสบปัญหาเรื่องการเคลมรถอันเนื่องมาจากน้ำท่วมเป็นจำนวนมาก ดังนั้นส่วนลด 20-30% ที่ผมควรจะได้ลด
จะคิดจากราคาประกันปีหน้า ที่ 2x,xxx ก่อนแล้วค่อยนำมาคิดส่วนลดให้ ไม่ได้คิดจากราคาประกันที่จ่ายเมื่อตอนซื้อป้ายแดง
(Honda City ไม่แถมประกัน ตอนซื้อ) ตกแล้วค่าประกันที่เสนอให้ผมทำอยู่ที่ 18,095 (ซ่อมอู่ไม่ระบุผู้ขับ)

ผมยังไม่ตัดสินทำกับเซลส์ TQM รอถามหลายๆ ท่านก่อน
ว่ามันเป็นจริงอย่างที่เซลส์บอกหรือไม่ เรื่อง ราคาประกันปีหน้าที่แพงขึ้นทุกบริษัท

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
ของผมกำลังจะต่อประกันชั้น 1 ขึ้นปีที่ 5 คับ  รถ New Vios
 (ปี1ได้แถมมาเป็นไทยวิวัฒน์  ปี2 เป็นวิริยะ  ปี3-5 กรุงเทพประกันภัย)

ผมใช้ประกันของกรุงเทพประกันภัยมา 3 ปีแล้วคับ
โดยครั้งแรกที่ต่อของกรุงเทพผมทำประกันผ่าน TQM ราคาประมาณ 20,000 กว่าบาท เปลี่ยนมาจากวิริยะ
ปีต่อมาผมก็ทำประกันกับทางกรุงเทพอีก แต่ต่อกับทางประกันกันกรุงเทพโดยตรง คือโทรไปที่สำนักงานใหญ่
ได้ราคามา 22,000 บาท เนื่องจากปีที่ผ่านมาผมเคลมไปเยอะมากคับเบี้ยเลยขึ้น
พอมาปีนี่คับ กำลังจะต่อภายในธันวานี้ (ซึ่งในปีที่ผ่านมาผมไม่เคยเคลมเลย)
ผมได้โทรไปหาทางประกันกรุงเทพประกันภัยโดยตรง 
ก่อนโทรผมทำใจแล้วคับว่าราคาต้องแพงมากๆแน่เลยเนื่องจากว่ามีเหตุการน้ำท่วม 
ได้สอบถามราคามาทางเจ้าหน้าที่บอกว่า 17,500 (แอบดีใจคับ เพราะราคาถูกกว่าปีที่แล้วเยอะมาก)
ผมขอให้ทางเจ้าหน้าที่ลดราคา เจ้าหน้าที่เลยเสนอมาที่ 16,400 บาท รวม พรบ. (ถูกลงอีกมากโดยที่เงื่อนไขต่างๆ เหมือนกับของปีที่แล้วเลย)

และผมก็ได้โทรไปหาทาง TQM ให้ทาง TQM เสนอราคามา โดยที่ทุนประกันรถเท่ากันกับทางกรุงเทพประกันภัย
TQM เสนอมาอยู่ 4 บริษัท   1 คือวิริยะประกันภัย ประกันอยู่ประมาณ 21,500  อีก 3 บริษัทชื่อไม่ค่อยคุ้น ราคาอยู่ที่ 17,000++
สรุป ราคาที่ทาง TQM เสนอมาแพงกว่าที่ผมโทรไปถามโดยตรงกันทางกรุงเทพประกันภัยหมดเลยคับ
แถมผมยังคิดว่าเป็นบริษัทที่ไม่ค่อยมีชื่อด้วยคับ ถ้าเที่ยบกับของกรุงเทพประกันภัย (ยกเว้นวิริยะ)

ผมแนะนำว่าลองโทรไปสอบถามกับทางบริษัทประกันภัยที่เคยทำมาเมื่อปีที่แล้วก่อนก็ดีนะคับ หรือไม่ลองถามทางโบรกเกอร์อื่นๆอีกเพื่อเพิ่มทางเลือกอีกทาง
โดยที่ต้องมีเงื่อนไขเดียวกันกับทาง TQM นะคับ
และในส่วนที่ว่าประกันต้องเพิ่มเงินเพราะน้ำท่วมนี้ จากที่ผมถามเจ้าหน้าที่ของกรุงเทพประกันภัย เจ้าหน้าที่บอกผมว่าไม่เกี่ยวกันคับ
ค่าประกันจะแพงหรือถูกขึ้นอยู่กับว่า เงือนไขที่เสนอมีการเปลี่ยนแปลงจากปีที่แล้วหรือไม่ รวมถึงว่าปีที่ผ่านมามีการเคลมประกันเยอะหรือเปล่า 
ส่วน TQM มีข้อดีตรงที่ว่า ทาง TQM มีรถให้ใช้ฟรีถ้าเราเป็นฝ่ายถูก 
และก็มีประกันส่วนบุคคลให้เราด้วยคับ เป็นระยะเวลา 3 เดือน ผมจำทุนประกันไม่ได้คับ (เจ้าหน้าที่ทาง TQM ส่ง FAX ใบเสนอราคามาให้ผม)

ออฟไลน์ Cool Runner

ผมว่าซื้อกับบริษัทประกันโดยตรงดีกว่าเคาน์เตอร์ในห้างก็ได้
อาจจะถูกกว่าด้วยและที่สำคัญได้ดูรายละเอียดวงเงินประกัน ได้ประกันแน่นอน
โบรกเกอร์เจ้านี้ชื่อเสียงยิ่งไม่ค่อยดีด้วย

ผมซื้อเองกับบริษัทประกันซื้อได้ถูกกว่าที่โบรกเกอร์เสนอมาอีก

ออฟไลน์ eaowpj

ผมว่าถ้าประวัติดีพอตอนจะหมดประกันมีหนังสือมาจากบริษัทพร้อมข้อเสนอพิเศษอะครับ แล้วต่อตอนนั้นก็ได้ ส่วน tqm โปรเกอร์เพียบข้อเสนอแต่ละคนก็ต่างกัน บางคนเราทำประกันกับบริษัทแห่งหนึ่งก็เสนอประกันกับบริษัทอื่นซะดื่อ ๆ นอกจากบริษัท tqm ก็มีบริษัทอื่นอีกเพียบค้นทางเน็ตได้ครับ แล้วค้นดููกับค.ป.ภ ว่าตัวแทนแห่งนั้นได้รับการรับรองหรือไม่ถ้าไม่แน่ใจสถานะ  :)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เจ้าของกระทู้ไม่ได้เคลมก็น่าจะมีลดนะครับ ถ้าใช้บริบัทเดิม ของผมเพิ่งต่อไปอาทิตย์ที่แล้ว เป็นของวิริยะ ไม่มีเคลม ยังได้ลดราคาจากปีที่แล้ว สามพันกว่าบาท
แต่เท่าที่สอบถาม ประกันราคาค่อนข้างสูงจริงๆครับปีนี้  เนื่องจากน้ำท่วม  ผมเลยใช้บริษัทเดิม  รถที่บ้านของผมใช้โบรคเกอร์ PKT ครับ ที่ใช้เพราะมันสะดวก เชื่อใจได้ ผ่อนได้ จ่ายก่อนหมดอายุไปปสองวันเองอิๆ  แถมจ่ายช้าไปเดือนนึง ยังไม่เสียค่าปรับ ก็เลยใช้ที่นี่เรื่อยมา  แต่TQm เคยใช้ไปสองคัน ปีน ที่แล้วก็บริการดีนะครับ ผ่อนได้หลายเดือน เชื่อใจได้เหมือนกัน แต่ราคาลองต่อรองเองนะครับ ไม่ต้องรีบครับ ผมจ่ายเงินอาทิตย์เดียวก่อนประกันหมดอายุประจำ เรามีสิทะธิ์์เลือก เอาที่สบายใจที่สุดครับ