ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม "ชื่อเรียก" ในวงการของรถรุ่นต่างๆ  (อ่าน 29770 ครั้ง)

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
รบกวนสอบถามทุกท่านเรื่อง ชื่อย่อ ชื่อเล่น ชื่อเรียก ในวงการของรถรุ่นต่างๆ ด้วยนะครับ จะได้รวบรวมเป็นความรู้ในการไปคุยกับช่างครับ

ไม่จำกัดประเภทรถ จะเก๋ง,กระบะ หรือแบบไหนได้หมด รุ่นไหนใหม่หรือเก่าก็ได้นะครับ ขอให้เป็นชื่อที่รู้จักกันแพร่หลายในตลาดรถยนต์ก็พอครับ

ส่วนตัวผมเองรู้จักอยู่แค่ 2 ชื่อเท่านั้นเอง คือ...
แอคคอร์ด ตาเพชร เพราะเป็นรักแรกพบครับ

แล้วก็เบนซ์ รุ่นโลงจำปา เพราะเป็นเบนซ์ป้ายแดงคันแรกที่เคยได้มาครอบครองครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. ขอบคุณภาพจาก headlightmag.com นะคร้าบ...อิอิ

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: สอบถาม "ชื่อเรียก" ในวงการของรถรุ่นต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:29:31 »
Toyota

Corolla
AE92-โดเรมอน
AE101-สามห่วง
AE111-ตูดเป็ด

Corona
ST-171 หน้ายักษ์ MC หน้ายิ้ม
ST-191 ท้ายโด่ง MC ท้ายแยก

Camry
ท้ายหงษ์
ไฟท้ายไม้บรรทัด
ไฟท้ายย้อย

Soluna
มุมส้ม MC หยดน้ำ

Honda

accord
ตาเพชร
ไฟท้ายก้อนเดียว MC ไฟท้ายสองก้อน
งูเห่า
โลมาหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

Civic
เตารีด
ตาโต
Dimention
FD

Mercedes

S-class
W140-ปลาวาฬ

E-class
W124 โลงจำปา
W210 ตากลม

C-class
W203 ตาถั่ว

มีเยอะครับผมก็รู้ไม่เยอะแต่ถ้าเห็นอาจนึกออกบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 11:32:04 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
Re: สอบถาม "ชื่อเรียก" ในวงการของรถรุ่นต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:34:32 »
Camry
ท้ายหงษ์
ไฟท้ายไม้บรรทัด
ไฟท้ายย้อย
เพิ่ม เขาควายครับ

Corolla
AE101-สามห่วง
AE111-ตูดเป็ด
เพิ่ม
altis เล้ก
altis หน้าหมู ครับ
 :) ;)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:48:10 »
เสนอแค่ 2 รุ่นครับ
honda accord ปลาวาฬ

mitsubishi lancer หน้าปลาฉลาม

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:17:45 »
Nissan

Suny Neo Minorchange
ท้ายแตงโม

Cefiro A32 รุ่นมีหงอนข้างหน้า
ใบชูโร

ออฟไลน์ a_mad45

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:48:55 »
Toyota

Corolla

ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไมถึงเรียกรุ่นโดเรมอน  ;D ชื่อน่ารักสุดแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 13:15:30 »
Honda City iDSI or Vtec ก่อน ZX = แมลงสาบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 13:18:07 โดย Nont5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 13:43:31 »
ISUZU ก่อนรุ่น มังกรทอง
"หน้ายิ้ม" และ "หน้ารังผึ้ง"

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 14:56:26 »
ลองกดดูในวิกิพีเดียดูครับว่าแต่ละโฉมจริงๆแล้วคือรุ่นอะไร

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 16:00:44 »
โดเรม่อนมันมายางไงอะคับ ... :o

หรือว่าเพราะโดเรม่อนหยิบรถรุ่นนี้ออกมาให้โนบิตะใช้ตอนนั้นพอดี

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 16:13:34 »
โตโยต้า โคโรลลา สามห่วง ที่เขาใช้ชื่อนี้เพราะเป็นรุ่นแรกที่โตโยต้าใช้โลโก้ใหม่

โตโยต้า แคมรี่ ท้ายหงส์ ที่ได้ใช้ชื่อนี้เพราะไฟท้ายมีหยักเหมือนเรือสุพรรณหงส์ (ไม่เกี่ยวกับทีมที่ได้แชมป์18สมัยแต่ประการใด)

ดัทสัน ช้างเหยียบ ที่ได้ชื่อนี้เพราะตอนโฆษณาเขาเอาช้างมาเหยียบ

ตัวแรง

.....

โตโยต้า ไถ่หงวน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=5955.0

//me แว่บ!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 16:36:36 »
คุณ TnP_PKt, คุณ csamabat: จัดเต็มอย่างยิ่งเลยครับ ไม่อยากเชื่อเลยครับว่าจะมีมากมายขนาดนี้ โดยเฉพาะชื่อประหลาดๆแต่น่ารักดี ของพี่โต

คุณ eaowpj: ผมเพิ่งรู้จริงๆว่า accord ตัวนี้เค้าเรียกกันว่า "ปลาวาฬ" แต่เข้าใจได้ไม่ยากเลยครับว่าทำไม เหมือนกับชื่อปลายฉลามของ Lancer EX ที่ดูเหมือนจริงๆด้วยครับ

คุณ MoO Cnoe: อยากเห็นว่าท้ายแตงโม มันเป็นยังไงอ่ะครับ ส่วน "ใบชูโร" นี่ :o งงไปเลยครับ

คุณ a_mad45, คุณ LanCeLoT: +1 ครับ สงสัยด้วยคนว่าทำไมถึงชื่อโดเรมอน น่ารักขนาดน้านนน

คุณ Nont5972: เพิ่งรู้ครับว่าผมขี่แมงสาบมา 8 ปี อิอิ (เค้าเรียกกันอย่างนี้จริงๆเหรอครับ ขอยืนยันอีกที เพราะรุ่นพี่มันที่หน้าไม่ต่างกันมาก ยังเรียกว่า accord  "ปลาวาฬ" แล้วไงตัวมันถึงถูกลดเกรดมาเป็นสปีชี่นี้หละครับ

คุณ Brownie_Guy: กระบะนี่ผมเข้าใจว่าน่าจะมีชื่อเรียกกันเกือบทุกรุ่นใช่มั้ยครับ โดยเฉพาะเจ้าตลาดอย่างโตโยต้าและอีซูซุ

คุณ Ruksadindan: ขอบคุณมากครับ นี่ผมก็ลองเปิด wiki ตามไปเรื่อยๆ ก็เริ่มอ๋อครับ เข้าใจขึ้นเยอะ แต่ถ้ามีภาพแถมมาด้วยนี่จะเยี่ยมมากๆเลยครับ

คุณ keanetona การ photoshop: ภาพสวยชัดเจนเลยครับ แถมด้วยที่มาของแต่ละชื่อแต่ด้วย เยี่ยมจริงๆครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 18:49:27 »
ถ้าเข้าใจไม่ผิด AE92 ได้ชื่อว่า โดเรมอน เพราะมีอุปกรณ์ต่างๆ ครบครัน
เหมือนกับโดเรมอนที่จะล้วงของอะไรก็ได้ที่ต้องการออกมาจากกระเป๋าหน้าท้องอ่ะค่ะ ^__^
คือ รุ่น 1.6 SE Limited สมัยนั้นราคาออกห้างประมาณ 550,000 บาท
ได้อุปกรณ์ทันสมัยแทบทุกอย่าง ทั้งกระจกหน้าต่างไฟฟ้าทุกบาน (พร้อม Auto ขาลงด้านคนขับ)
เซ็นทรัลล็อก ไล่ฝ้ากระจกหลัง แอร์ วิทยุ-เทป เบาะหลังแยกพับ 60 : 40
แต่กระจกมองข้างยังเป็นแบบปรับด้วยก้านข้างในรถ และพับไม่ได้ พวงมาลัยก็ไม่มีพาวเวอร์ หนักพอดูค่ะ...

พูดไปก็คิดถึงน้องโดเรมอนแดงของเราเหมือนกันนะเนี่ย

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 20:24:48 »
Mazda 323 Astina = ไฟป๊อบ

Mazda 323 Astina = ตาหยี๋

Mazda 323 Sedan = ซีดานแท็กซี่
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:43:32 »
Honda Civic Tock Tock   555+

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:48:54 »
ซีวิคต๊อกๆ !!  ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 23:29:36 »
โดเรม่อนมันมายางไงอะคับ ... :o

หรือว่าเพราะโดเรม่อนหยิบรถรุ่นนี้ออกมาให้โนบิตะใช้ตอนนั้นพอดี

รู้สึกว่า Presenter จะเป็นโดเรม่อนน่ะครับ เพราะเอาโดเรม่อนมาโฆษณากับรถรุ่นนี้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 23:31:16 »
มีเยอะมากเลยครับ สาธยายไม่หมดแน่นอน

เพิ่มเติมของโตโยต้า
Corolla
KE-70 เรียก DX เพราะสมัยนั้นรุ่น Corolla DX เป็นที่นิยมมาก
AE-80 เรียก ตูดเป็ด ชื่อซ้ำกับ AE112 เพราะว่าท้ายมันเหมือนกันมากเลย

Hiace
H50 ตาหวาน เพราะเป็นไฟสี่เหลี่ยมดวงโต แถมยังมีไฟหรี่นอนอยู่ด้านล่าง ดูแล้วตาหวานมาก
H100 หัวจรวด

Mitsubishi
Lancer กลักไม้ขีด แต่ผมจำรหัสตัวถังไม่ได้ครับ
Lancer E-Car
Lancer ท้ายเบนซ์

Subaru
Impreza ตากลม
Impreza ตาเหยี่ยว
Impreza หน้าหมู
Impreza หน้าแมว

Cefiro A32 ใบชูโร เพราะที่รถมีใบชูโรตั้งตระหง่านอยู่บนฝากระโปรงหน้าครับ
บางทีก็แบ่งเรียก ไฟสองชั้น ไฟสามชั้น เหมือนกัน

ฺBMW
Series 3 E36 เรียกนกแก้ว
Series 3 E46 ตัวแรกเรียกตาห้อย ตัว Facelift เรียกตาเหยี่ยว
Series 5 E34 ตัวกระจังหน้าใหญ่ไมเนอร์เชนจ์เรียก Big Nose

มีอีกเยอะครับ..ฮ่าฮ่า นึกไม่ออกแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 23:53:34 »
มีเยอะมากเลยครับ สาธยายไม่หมดแน่นอน

เพิ่มเติมของโตโยต้า
Corolla
KE-70 เรียก DX เพราะสมัยนั้นรุ่น Corolla DX เป็นที่นิยมมาก
AE-80 เรียก ตูดเป็ด ชื่อซ้ำกับ AE112 เพราะว่าท้ายมันเหมือนกันมากเลย

Hiace
H50 ตาหวาน เพราะเป็นไฟสี่เหลี่ยมดวงโต แถมยังมีไฟหรี่นอนอยู่ด้านล่าง ดูแล้วตาหวานมาก
H100 หัวจรวด

Mitsubishi
Lancer กลักไม้ขีด แต่ผมจำรหัสตัวถังไม่ได้ครับ
Lancer E-Car
Lancer ท้ายเบนซ์

Subaru
Impreza ตากลม
Impreza ตาเหยี่ยว
Impreza หน้าหมู
Impreza หน้าแมว

Cefiro A32 ใบชูโร เพราะที่รถมีใบชูโรตั้งตระหง่านอยู่บนฝากระโปรงหน้าครับ
บางทีก็แบ่งเรียก ไฟสองชั้น ไฟสามชั้น เหมือนกัน

ฺBMW
Series 3 E36 เรียกนกแก้ว
Series 3 E46 ตัวแรกเรียกตาห้อย ตัว Facelift เรียกตาเหยี่ยว
Series 5 E34 ตัวกระจังหน้าใหญ่ไมเนอร์เชนจ์เรียก Big Nose

มีอีกเยอะครับ..ฮ่าฮ่า นึกไม่ออกแล้ว

กล่องไม้ขีด ส่วนใหญ่จะเป็น A17X ครับ

เช่น EX 2000 Turbo Intercooler ก็ A175A
ถ้าตัวรองลงมาก็มี A172A อะไรทำนองนี้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:45:06 »
คุณ MoO Cnoe: อยากเห็นว่าท้ายแตงโม มันเป็นยังไงอ่ะครับ ส่วน "ใบชูโร" นี่ :o งงไปเลยครับ

คุณ Nont5972: เพิ่งรู้ครับว่าผมขี่แมงสาบมา 8 ปี อิอิ (เค้าเรียกกันอย่างนี้จริงๆเหรอครับ ขอยืนยันอีกที เพราะรุ่นพี่มันที่หน้าไม่ต่างกันมาก ยังเรียกว่า accord  "ปลาวาฬ" แล้วไงตัวมันถึงถูกลดเกรดมาเป็นสปีชี่นี้หละครับ

ขอบคุณมากครับ

นี่ครับแมลงสาบ คือท้ายมันเกินๆเหมือนกันแถมมีหนวดเหมือนกันอีกต่างหาก ยิ่งรถสีดำยิ่งเหมือนไปกันใหญ่ แฟนผมกี่ขี่แมลงสาบดำเหมือนกันครับ
(ถ้าใครกลัวแมลงสาบ ก็ขออภัย)

อันนี้ท้ายแตงโม น่ากินมั๊ยครับ

ใบซูโรครับ Cefiro A32 2.0G

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2011, 01:46:59 โดย Nont5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:54:48 »
ชื่อเรียกแทนรุ่นของ civic นี่เป็นอะไรที่สับสนและถกเถียงกันพอสมควรสำหรับ EG, EF อิอิ

และบางคนเรียก EG 3 ประตูว่าแมลงสาบก็มี  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 06:11:31 »
ในอดีตเค้าเรียก EG 3 ประตูกันว่าแมลงสาบครับ

ส่วนเตารีดนี่ยังสับสน
บางคนบอกว่า EF เพราะมันแบนเหมือนถูกรีด
บางคนบอกว่า EG เพราะทรงมันหน้ายาวท้ายตัดเหมือนเตารีด

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 08:59:15 »
ภาพเปรียบเทียบชัดเจนมากเลยครับคุณ Nont5972 (เลื่อนลงมาเห็นตอนแรกตกใจ) ขอบคุณมากครับ เล่นเอาหมดความสงสัยในทันทีครับ แต่ยังไงก็ทำใจเรียกลำบากหน่อย แถมคุณเนยและคุณ Madboy ยังบอกว่าชื่อ "แมงสาป" นี้ซ้ำหลายรุ่น สงสัยเรียกไปก็คงยังงงอยู่ดีครับ....ส่วนท้ายแตงโมนี่เหมือนจริงๆด้วยอ่ะครับ น่าทานมั๊กๆ...และ "ใบซูโร" นี่ก็เคลียร์ครับผม

แหม...แต่ผมชอบภาพโบรชัวร์ของ Mazda ที่คุณ dunghill เอามาลงจริงๆครับ สวยคลาสสิคจนถึงวันนี้ รถทั้งสองคันผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันมาก รู้แต่ว่าสมัยยังเด็กๆเห็นแล้วต้องมองเหลียวหลังทุกครั้งไปครับ

ยังไงขอบคุณท่านอื่นๆมากๆด้วยนะครับที่ช่วยรวบรวมชื่อเรียกต่างๆเอาไว้ ไม่ว่าจะเป็น ซีวิคต็อกๆ (แปลกมากๆเช่นกัน แต่เดาว่าเป็นชื่อในแง่ลบแน่เลย) หรือโดเรม่อน (สารพัดออฟชั่น ตามที่คุณ Kook~ku* อธิบายไว้) คิดว่าคงได้ใช้อ้างอิงกันต่อไปยาวๆเลยครับ

แต่แอบสงสัย เบนซ์หรือบีเอ็มรุ่นใหม่ๆหน่อยนี่ ไม่เห็นมีชื่อเรียกกันแล้วอ่ะครับ แบบ BMW E90 หรือ C-class W204 นี่มีชื่อเรียกมั้ยครับ

ว.วชิรเมธี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:16:05 »
ชื่อเรียกแทนรุ่นของ civic นี่เป็นอะไรที่สับสนและถกเถียงกันพอสมควรสำหรับ EG, EF อิอิ

และบางคนเรียก EG 3 ประตูว่าแมลงสาบก็มี  ;D
ในอดีตเค้าเรียก EG 3 ประตูกันว่าแมลงสาบครับ

บางคนบอกว่า EF เพราะมันแบนเหมือนถูกรีด
บางคนบอกว่า EG เพราะทรงมันหน้ายาวท้ายตัดเหมือนเตารีด
ภาพเปรียบเทียบชัดเจนมากเลยครับคุณ Nont5972 (เลื่อนลงมาเห็นตอนแรกตกใจ) ขอบคุณมากครับ เล่นเอาหมดความสงสัยในทันทีครับ แต่ยังไงก็ทำใจเรียกลำบากหน่อย แถมคุณเนยและคุณ Madboy ยังบอกว่าชื่อ "แมงสาป" นี้ซ้ำหลายรุ่น สงสัยเรียกไปก็คงยังงงอยู่ดีครับ....ส่วนท้ายแตงโมนี่เหมือนจริงๆด้วยอ่ะครับ น่าทานมั๊กๆ...และ "ใบซูโร" นี่ก็เคลียร์ครับผม

แหม...แต่ผมชอบภาพโบรชัวร์ของ Mazda ที่คุณ dunghill เอามาลงจริงๆครับ สวยคลาสสิคจนถึงวันนี้ รถทั้งสองคันผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันมาก รู้แต่ว่าสมัยยังเด็กๆเห็นแล้วต้องมองเหลียวหลังทุกครั้งไปครับ

ยังไงขอบคุณท่านอื่นๆมากๆด้วยนะครับที่ช่วยรวบรวมชื่อเรียกต่างๆเอาไว้ ไม่ว่าจะเป็น ซีวิคต็อกๆ (แปลกมากๆเช่นกัน แต่เดาว่าเป็นชื่อในแง่ลบแน่เลย) หรือโดเรม่อน (สารพัดออฟชั่น ตามที่คุณ Kook~ku* อธิบายไว้) คิดว่าคงได้ใช้อ้างอิงกันต่อไปยาวๆเลยครับ

แต่แอบสงสัย เบนซ์หรือบีเอ็มรุ่นใหม่ๆหน่อยนี่ ไม่เห็นมีชื่อเรียกกันแล้วอ่ะครับ แบบ BMW E90 หรือ C-class W204 นี่มีชื่อเรียกมั้ยครับ

ผมก็เรียกว่าแมลงสาบเหมือนกัน Civic 3D ตกลงมันอะไรกันแน่ครับ

ออฟไลน์ nuch n14

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:33:13 »
ford ranger 8 ช่อง

ออฟไลน์ PIMPHA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:02:44 »
พี่เราบอกว่า ที่เรียกว่าโตโยต้า โดเรมอน เพราะว่าเป็นรุ่นที่มีครบทุกอย่างที่รถยนต์ควรมีค่ะ

คือ แอร์ วิทยู แม็ก

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:11:25 »
รถตาตี่ กับรถตาถั่ว

ตาถั่ว นี่คงไม่ซ้ำใครเพราะมีอยู่รุ่นเดียวชัดเจนมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 13:17:59 »
Honda Civic Tock Tock   555+

ตอนนี้ก็ฟังเพลงนี้อยู่พอดีครับ

หึหึ นอกเรื่องแต่สะใจนะ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 20:22:20 »
^
^
Bloody Bots Attack!!!!

=======================
ลบให้เรียบร้อยแล้วนะครับ ขออภัยที่ล่าช้า
Nuay@Protege
=======================

ผมขอเสนอชื่อใหม่สำหรับวงการรถยนต์
Nissan Almera ขอเรียกว่า "หัวโต"
แต่เพื่อสมาชิกบางท่าน คงอยากเรียกว่า "ขาลีบ" มากกว่า ^ ^

จากภาพนี่ล้อ 15 นิ้วของรุ่นท้อปและรองท้อปครับ ยังเล็กได้ขนาดนี้
ถ้าล้อฝาครอบ 14 นิ้วของรุ่นรองๆลงไปนี่....  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 03:30:51 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 23:56:35 »

ผมก็เรียกว่าแมลงสาบเหมือนกัน Civic 3D ตกลงมันอะไรกันแน่ครับ

ผมเรียกตามตัวถังอ่ะครับ กันสับวน

EG 3/4 ประตู

EF 3/4 ประตู

;)