ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Modem Internet all in one ที่คุ้มค่าที่สุด ณ ตอนนี้(คิดว่าควรอยู่ห้องนี้)  (อ่าน 12862 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ในตอนนี้ที่บ้านใครหลายคนโดนน้ำท่วม ข้าวของในบ้านเสียหาย
จนต้องหาซื้อของใหม่มาแทนของเดิมที่เสียไป ซึ่งผมก็เป็น 1 ในนั้นครับ
และอุปกรณ์ไฟฟ้าสามัญประจำบ้านที่คุณคนต้องใช้กันก็คือ...Modem Internet ครับ

ซึงต่างคนก็มองหาตัวที่ถูกที่สุด แต่คุณภาพดี และมีฟังชั่นครบทุกอย่าง
ผมขออธิบายคำว่าฟังชั่นหน่อยละกันครับ  คือ อุปกรณ์พวกนี้จะแบ่งเป็น 3 แบบ
1.Modem Internet = ตัวแปลงสัญญาณโทรศัพท์เป็นสัญญาณอินเตอร์เน็ต
2.Router               = ตัวแชร์สัญญาณอินเตอร์จาก1 เป็น 4 หรือมากกว่านั้น
3.Wireless point    = ตัวแปลงสัญญาณอินเตอร์เน็ตแบบสายเลน เป็นรูปแบบคลื่นไร้สาย

เครื่องเดียวที่มีครบทุกอย่างมักจะถูกเรียกว่า All in One ครับ
สรุปง่ายๆ All in One ก็คือ Modem Internet ที่เสียบสายโทรศัพย์เข้าไป แล้วสามารถใช้สายแลน ต่อเข้าเครื่องคอมได้ 4 เครื่อง และก็ปล่อยสัญญาณ wi-fi ได้ด้วย

อีกทั้ง   Modem Internet แบบ All in One นั้นก็มีให้เลียกเยอะหลายรุ่นหลายยี่ห้อหลายราคา ตั้งแต่ 1,400- 10,000 ก็มี
แต่ในตอนนี่ยี่ห้อที่มาแรงคือ TP LINK ซึงเป็นที่นิยมเพราะว่ามีประกันแบบ Life time แต่ผมกลับไม่ชอบมันเลยเพราะใช้งานอยู่ดีๆแค่ 1ปี มักก็เสียซะงั้น
เครมก็ยาก รอก็นานผมจึงต้องหาซื้อตัวใหม่เพือตัดปัญหานี้

แต่เนื่องจากภาวะน้ำท่วม ทำให้คนแห่กันมาซื้้อ  Modem Internet แบบ All in One กันเยอะ เพราะว่าเครื่องเก่าโดนน้ำเสียหาย
จึงทำให้  Modem Internet แบบ All in One ในร้านขายของ IT แถวบ้านผมขาดตลาด

ผมจึงเที่ยวได้เสาะหา  Modem Internet แบบ All in One ไปทั่วจนได้พบมันในที่ที่ไม่คิดจะเจอ คือ ในห้าง Lotus
มันคือ Modem Internet แบบ All in One ยี่ห้อ BUFFALO ราคา 1,090 ตอนแรกผมก็คิดว่าราคานี้คงเป็นแค่ Wireless point ธรรมดา
แต่พอให้น้องชายที่เก่งด้าน IT มาดูถึงรู้ว่าเป็น All in One แบบว่าลุ้นกันสุดๆจ่ายตังค์แล้วเปิดกล่องดูกันเลยครับ All in One ชัวร์ ล้าน%
กลับไปบ้านลองเช็ตค่าใช้งานทันที เชื่อไหมว่าน้องผมที่เก่งด้าน IT เช็ตค่าไม่ได้  ต้องมานั่งเปิดดิกกันพักใหญ่
เพราะเมนู set up เป็นภาษาอังกฤษที่เข้าใจยาก......(จะให้ภาษาอักฤษที่มันเข้าง่ายๆได้ไหม?)
พอเช็ทค่าแบบมั่วๆ ได้ก้ใช้งานเลยครับ ลองปล่อย wi-fi ปรากฎว่าเข้าได้เลยไม่ต้องใช้รหัสผ่านแถมเจอสัญญาณ 2 จุดอีก งงกันสุดๆ
ต้องเข้าเน็ตไปหาข้อมูลและวิธีเช็ทค่า จึงรู้ว่ามันสามารถแบ่งการปล่อย wifi ได้หลายจุด เทพจริงๆ

แล้วลองเทียบกับของเพื่อนผมที่ซื้้อมาก่อนหน้า 1 วัน
ของเพื่อนผม Cisco ราคา 1,790 ดึงสัญญาณได้ไม่ค่อยดีนัก แถมตอนโหลดบิทสวิงมาก +- 35 k
เพื่อนบอกว่าตัวเก่าที่เป็นของแถมยังไม่สวิงแบบนี้เลย TT

BUFFALO รุ่น  WBMR-HP-GNV2 : AirStation™ N-Technology HighPower ADSL2+ Modem Router

ตั้งได้ นอนได้ ครับ แล้วแต่ชอบ แต่ผมตั้งไว้นะ เปิดทิ้งไว้ตลอดแค่อุ่นนิดๆ

ค่าที่ได้ในการอัฟโหลด+ดาวโหลดครับ  Net  3bb  9M.

อันนี้ของเพื่อนผมครับ

หมายเหตุ
ถ้าจะคิดว่าผมจะมาขายโมเด็มหรือเป็นหน้าม้า คุณคิดผิดครับผมไม่ได้ขายของ
และผมก็เกล๊ยด Buffalo Thailand ด้วย เพราะผมโพสถามวิธีเว็ตค่าใน Faceboook ไว้เค้าไม่ตอบแถมลบทิ้งอีกตั้งหาก
ระวังให้ดีนะครับยี่ห้อนี้มีหลายรุ่น บางตัวราคา 1,190 แต่เป็นแค่ Wireless point

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านได้โมเด็มที่คุ้นค่าในราคาสมเหตุสมผลครับ
ถ้าจะซื้อยี้ห้อนี้อย่าซื้อจาก Buffalo Thailand ครับ  ผมขอแบนตลอดชีวิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2011, 10:41:55 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ยี่ห้อเดียวกับผมเลย แต่ไม่มีเสาแฮะ
แต่ขอบอกว่าคุณภาพมันสมชื่อจริงๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ได้อ่านช้าไปนิดส์

ผมเพิ่งซื้อ linksys X3000 มาหมาดๆ สรุปคร่าวๆว่า แพงกว่า X2000 อีตรงที่ lan เป็น gigabit ครับ ขณะที่ x2000 เป็น ethernet ธรรมดา (10/100mbps)

แต่ gigabit ไม่ได้ทำให้อินเตอร์เน็ทแรงขึ้นนะครับ แต่ทำให้การแลกเปลี่ยนไฟล์ในวงแลนเร็วขึ้น ถ้าไม่ได้มีการแชร์ไฟล์ระหว่างเครื่อง ไม่จำเป็นต้องใช้ gigabit ครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ผมว่าน่าจะถาม Ecs ตามเบอร์ หรือเว็ปไซค์นั้น ๆ ข้างล่างนี้จะดีกว่าครับ เพราะ facebook ดูเหมือนจะแค่แนะนำสินค้า และไม่แน่ว่าจะได้เป็นตัวแทนอย่างเป็นทางการจริง ๆ รึเปล่า
http://www.buffalo-asia.com/cgi-bin/contact/index.cgi?country=th (ผมลองเข้าเว็ปของ buffalo เข้ามาในส่วนประเทศไทย ก็เจอคนที่ขายคือ Ecs)
Ecs ขายหลายอุปกรณ์และหลายแบนด์ ผมเคยเข้าศูนย์ของเขา ผมว่าเขาไม่มีความรู้เฉพาะเจาะจงในยี่ห้อนั้น ๆ อาจเป็นเพราะขายหลายอย่าง แต่ถ้าเป็นความรู้ในฐานะช่างก็ถือว่าใช้ได้ (ในความรู้สึกผมนะครับ) 
สุดท้ายขอให้ใจเย็น ๆ ครับ ถ้ายังไม่ได้เรื่องอีกค่อยไปลงในเว็ปคอมพิวเตอร์จะดีกว่า เขาอาจจะสอนวิธีตั้งค่าโดยไม่ต้องง้อบริษัทสินค้าก็ได้นะครับ  :)