ผู้เขียน หัวข้อ: // First Impression : Ford Focus US.Spec from NUAY PAUL Ratanaboon //  (อ่าน 23895 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// First Impression : Ford Focus US.Spec from NUAY PAUL Ratanaboon //
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 13:24:00 »
ส่งตรงจาก Philadephia กันเลยทีเดียว

เชิญได้ ที่นี่ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3376:first-impression-ford-focus-usspec-20-6at-focus-to-differentiatea-little-too-much&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: // First Impression : Ford Focus US.Spec from NUAY PAUL Ratanaboon //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 13:26:42 »
เดาถูกกะแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: // First Impression : Ford Focus US.Spec from NUAY PAUL Ratanaboon //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 13:30:40 »
อยากให้มี Ambient light ในเมืองไทยด้วย
แต่โฉมนี้ไฟท้ายไม่สวยเลยสักนิด
กันชนหน้าช่องเยอะเกินไปจริงๆๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 13:44:59 »
วัสดุประกอบไม่เนียนแหะ  ;D

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 13:47:09 »
ทำไมต้อง NUAY PAUL Ratanaboon :P

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 13:52:51 »
อยากเห็น Ecoboost ในไทยจริงๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 14:07:26 »
บรรดาเข็มในชุดมาตรวัดเนี่ยมาแนวเดียวกับrangerเลย เห็นแล้วนึกถึง light saber ใน starwar จริงๆ โดยรวมแล้วน่าใช้กว่ารุ่นเดิมมากๆ พวกหัวนอกบางคนชอบบอกว่ารถที่ขายในเมกาประกอบได้ดีกว่าไทย แต่ที่ผมเคยเห็นมาผมว่ามันก็พอๆกับบ้านเราแหละบางจุดแย่กว่าซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 14:13:14 »
น่าใช้ดีครับ  และในไทยการประกอบก็เหมือนกันนั่นแหละ  คงมีหลุดๆมาตามเคย  ใครสนใจรอ lot 2 น่าจะดีกว่า  เหอๆ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:24:07 »
รอรีวิวเต็มกว่านี้ครับ ผมว่าภายในดีกว่าเดิม เพราะของเดิมออกจะดูแข็ง ๆ ชอบกล  :)

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:27:05 »
ปุมมันจะเยอะไปไหน มาไทยจะเยอะแบบนี้รึเปล่านะ
อยากเห็นตัวใหม่เครื่อง TDCi ไม่รู้จะมาขายไทยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ nuch n14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:38:31 »
ขอบคุณมากครับ รวดเร็วมาก จนตอนแรกคิดว่าจะเป็นเจ้าเรนเจอร์ซะอีกครับ
การประกอบ ช่องว่างระหว่างประตู ซ้าย ขวา ไม่เท่ากัน เป็นทุกคันเลยครับ
รุ่นใหม่แล้วควรจะปรับปรุงด้วย หรือเป็นเอกลักษณ์ของโฟกัสไปแล้ว5555

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:54:28 »

สำหรับผม ปกติพอเลี้ยวเข้าซอยในหมู่บ้านจะปลดเข็มขัดนิรภัยหรือยังขับไม่ถึงถนนใหญ่ก็ยังไม่คาดเข็มขัด
ถ้าเป็นเช่นนั้นอดฟังเพลงไปโดยปริยาย
  :-\

อ้างถึง
สิ่งที่แปลกใหม่และผมชอบมากก็คือ รถรุ่นใหม่ใหม่มักจะมีสัญญาณเตือนคาดเข็มขัดนิรภัย ทั้งคนขับและ
ผู้โดยสารตอนหน้า ซึ่งถ้าหากเป็นรถทั่วไปแล้ว เวลาไม่ได้คาดเข็มขัดก็จะร้องเตือน เสียงดัง ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ
ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ....ให้รำคาญกันไปตลอด แต่ของ Focus ใหม่นั้น จะมีคำเตือนขึ้นที่หน้าจอตรงกลางว่า

“เพื่อความปลอดภัยกรุณาคาดเข็มขัด แล้วท่านจะได้รับฟังเพลงเหมือนเดิม”

คือตัดเสียงวิทยุทิ้งไปเลย จนกว่าจะคาดเข็มขัดนั่นแหละ ไม่งั้นก็อดฟังเพลงนะเออ แหม..ฉลาด!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:07:02 »
delicious consumption จริงๆครับ หวังว่าอย่าเอาอะไรออกไปมากหากเข้าไทยนะครับ แต่ถึงกระนั้นมันก็ยังไม่สามารถสมบูรณ์แบบได้....โดยเฉพาะปุ่มบวกลบ คิดได้ไงน่ะ
และอรรถรสก็โดนก่อกวนโดยบอทที่มาป่วนในกระทู้นี้ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ปราบปรามพวกมันต่อไปนะครับ

สำหรับผม ปกติพอเลี้ยวเข้าซอยในหมู่บ้านจะปลดเข็มขัดนิรภัยหรือยังขับไม่ถึงถนนใหญ่ก็ยังไม่คาดเข็มขัด
ถ้าเป็นเช่นนั้นอดฟังเพลงไปโดยปริยาย
  :-\
อันนี้ก็เป็นเรื่องที่ต้องแก้ไขครับ ติดเครื่อง ก่อนออกจากบ้านก็คาดให้เรียบร้อย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:20:49 »
ชอบเงียบๆ แต่ไม่ชอบการประกอบ อิอิ หวังว่าโรงงานใหม่ของฟอร์ดจะทำให้ดีได้นะ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:51:21 »
ผมชอบก้ไอ้ตรงที่ถ้าไม่ขาดเข็มขัดนิรภัย ก้ฟังเพลงไม่ได้เนี่ยหละ แต่ถ้าคนที่ไม่ชอบฟังเพลงตอนขับรถเนี่ยสิ ทำไง
แล้วทำไมมีแผ่นสลัก microsoft อยู่แถวๆเกียร์ด้วยหละครับ

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:54:06 »
ขอบคุณมากครับ รวดเร็วมาก จนตอนแรกคิดว่าจะเป็นเจ้าเรนเจอร์ซะอีกครับ
การประกอบ ช่องว่างระหว่างประตู ซ้าย ขวา ไม่เท่ากัน เป็นทุกคันเลยครับ
รุ่นใหม่แล้วควรจะปรับปรุงด้วย หรือเป็นเอกลักษณ์ของโฟกัสไปแล้ว5555

เจอรูปนี้แล้วมันจี๊ดเลย 555
ไอ้เจ้าต้าผมก็เป็นครับ VIN 25240 น่าจะเป็นล็อต 2 แล้วนะ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:58:32 »
ถ้าบ้านเราไม่เอาตัวecoboostกับตัวเครื่องดีเซลเข้ามาผมเกรงว่ายี่ห้อนี้ก็คงจะเป็นเหมือนในอดีตที่ไม่มีความหวือหวาน่าสนใจแตกต่างจากคู่แข่งแต่อย่างใด ฟอร์ดมีสินค้าน่าสนใจอยู่ในมือตัวเองแล้วเลือกรุ่นมาขายให้ดีๆนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:06:38 »
อึ้ง! ชั่วขณะ  :o :o :o

นึกว่าอยู่ในไทย เห็นแล้วจ่อคิวคันต่อไปเลยละกัน  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:36:38 »
ขอเครื่องใหม่กับบริการหลังการขายใหม่หมด แค่นี้พอ!
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 18:20:14 »
กำลังอัดสูงจัง  :o

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 18:26:05 »
โอ้ว ขอบคุณครับ  ;D ;D

อีกอย่างนึง เห็นรถหลายๆรุ่นที่พนักพิงศีรษะเป็นตัวแอลคว่ำ พอไปขายในอเมริกากลับเป็นแบบเต็มพนัก
อยากรู้ว่ากฎหมายความปลอดภัยของที่นั่นเขาบังคับว่าต้องมีใช่หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 19:24:06 »
ระดับขอบประตู หน้าและหลังไม่เท่ากัน

เชพ ครูซ ก็เป็นครับ (เท่าที่เจอมา 5 คัน เป็นหมด แม้แต่รถที่จอดโชว์ในห้าง)

Tiida รถผมก็เป็นครับ แต่พอดีว่าขอบประตูสีดำเลยไม่เตะตาเท่าไหร่พอหยวนๆ (เป็นตั้งแต่รับรถแล้วครับ)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 20:54:05 »
ขอบคุณคุณเนยมากครับ รูปสวยมากและอ่านสนุกมาก
อ่านแล้วผมเองรู้สึกถึุงอารมณ์รถคันนี้เลย
อ่านเพลินจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 20:56:49 โดย redsun »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 21:21:31 »
ขอบคุณมากๆครับ
สงสัยจังว่าจะเอาแอร์หลังออกทำไม ทั้งที่มันเป็นสิ่งนึ่ง ที่สร้างความโดดเด่นให้โฟกัส เพราะ C-Seg คันอื่นไม่มี  อย่างงี้โฟกัสก็เสียอีกข้อดีนึงไป เหลือจุดเด่นแค่เครื่องดีเซล เหอๆ (หน้าตา ผมว่ามันก็ไม่ค่อยสวยแฮะ)

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 21:51:52 »
ต้องรอเข้าไทยครับว่าจะมาแบบไหน แค่นี้ก็เรียกน้ำย่อยได้เยอะแล้วครับ ขอบคุณคุณเนย มากๆ ครับ ที่มาแบ่งปันกัน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 22:10:41 »
ผมชอบก้ไอ้ตรงที่ถ้าไม่ขาดเข็มขัดนิรภัย ก้ฟังเพลงไม่ได้เนี่ยหละ แต่ถ้าคนที่ไม่ชอบฟังเพลงตอนขับรถเนี่ยสิ ทำไง
แล้วทำไมมีแผ่นสลัก microsoft อยู่แถวๆเกียร์ด้วยหละครับ

มีเพราะว่าระบบ SYNC ของฟอร์ดที่ใช้ในเรื่อง Entertainment นั้น
ใช้ซอฟต์แวร์ของ Microsoft ครับ แต่ขออภัยไม่ได้หาข้อมูลมาให้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง

ถ้าบ้านเราไม่เอาตัวecoboostกับตัวเครื่องดีเซลเข้ามาผมเกรงว่ายี่ห้อนี้ก็คงจะเป็นเหมือนในอดีตที่ไม่มีความหวือหวาน่าสนใจแตกต่างจากคู่แข่งแต่อย่างใด ฟอร์ดมีสินค้าน่าสนใจอยู่ในมือตัวเองแล้วเลือกรุ่นมาขายให้ดีๆนะ

ผมคิดว่า แค่ลำพัง 2.0 Ti-VCT ตัวนี้ก็น่าสนใจทีเดียวนะครับ
สำหรับคนชอบขับรถเร็วอย่างผม ผมยังว่ามันไม่ได้ขี้เหร่เลย
อัตราเร่ง เพียงพอกับการเร่งรีบได้จริงจริง แต่จะไปอัดไล่คนอื่นคงยากหน่อย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 00:42:02 »
อืมม พออ่านแล้ว ผมกลับรู้สึกเฉยๆ นะครับ

คือไม่ใช่ไม่ชอบนะ มันพูดไม่ถูกเลย

แต่ผมรู้สึกว่า มันมีบุคลิกที่เรียบร้อยกว่าที่ผมคาดเอาไว้

แต่ console สวยจริงครับ หวังว่า รถที่ออกมาจาก AAT ที่ระยองจะได้แบบนี้นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 07:41:59 »
ขอบคุณคุณ nuay สำหรับรีวิวดีๆๆ
จากที่อ่านมา ผมกลับชอบ focus รุ่นเดิมมากกว่านะ ผมว่ามันลงตัวดีไฟหน้าไฟ้ท้าย แถมราคา tdci กดต่ำกว่า 1 ล้านบาทอีก

หรือว่าผมยังไม่ชิน focus โฉมใหม่เท่าไรก็ไม่รู้นะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 08:02:24 »
ขอบคุณพี่เนยครับ

พออ่านไปอ่านมา ความรู้สึกว่าอยากได้มันน้อยลง 555
คาดหวังไว้ว่า มันจะดีกว่านี้ (ดูในรูปมันสวยกว่าแฮะ)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:08:32 »
ขอบคุณพี่เนยครับ

พออ่านไปอ่านมา ความรู้สึกว่าอยากได้มันน้อยลง 555
คาดหวังไว้ว่า มันจะดีกว่านี้ (ดูในรูปมันสวยกว่าแฮะ)

เหมือนกันเลยครับ อ่านแล้วรู้สึกว่ามันมีจุดพลาดไม่ใช่น้อยๆ
ยิ่งทำให้ผมสนใจ TDCi ตัวปัจจุบันมากขึ้นแฮะ 555
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP