ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ขึ้นราคาเบนซิน ก่อนขึ้นราคา CNG ดีมั้ย ? -<{  (อ่าน 17813 ครั้ง)

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
Re: }>- ขึ้นราคาเบนซิน ก่อนขึ้นราคา CNG ดีมั้ย ? -<{
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 21:27:12 »
อ่านแล้นทนไม่ไหวเหมือนกัน ผมว่านะ
1 เพิ่มปั๊มCNG
2 เลิกผูกขาดCNG ให้คนอื่นเขาทำมั่ง
3 เลิกอิงตลาดสิงคโปร์ เป็นเมืองขึ้นเขาตั้งแต่เมื่อไรไม่รู้
4 ปตท.ควรเป็นบริษัทที่ทำงานเพื่อประเทศชาติจริงๆ เป็นผู้นำราคา ผมรู้ว่ากำไรคิดเป็น%นะน้อย  แต่พลังงานในประเทศเป็นของคนไทยไม่ใช่เหรอ

อาจมีข้ออื่นๆอีก แต่คงได้แต่บ่น อาจผิดไปบ้างก็ขออภัย

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
Re: }>- ขึ้นราคาเบนซิน ก่อนขึ้นราคา CNG ดีมั้ย ? -<{
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 21:28:32 »
หรือแยกราคาไปเลยดีไหม CNG ภาคอุตสาหกรรม-ขนส่งก็ราคานึ่ง   รถส่วนบุคคลที่ติด CNG ก็อีกราคานึง

ส่วน LPG ก็ทำเหมือนกัน จะได้ไม่ต้องมาเบียดเบียนให้คนใช้เบนซินมารับภาระให้

ส่วนตัวผมผมคิดว่า CNG มันก็ดีนะ การปล่อยค่าไอเสียน้อยกว่าน้ำมัน แต่การที่จะเปลี่ยนไปใช้นะ ปั๊มน้อยมาก

ผมอยู่สงขลาที่เห็นก็มีที่เดียวแถมรถที่ชอบดันไม่มี CNG ขายและถ้าจะไปติดเองก็กลัวว่าไม่ปล่อดภัยเดี่ยวระเบิดอีก

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 21:35:27 »
อ่านแล้นทนไม่ไหวเหมือนกัน ผมว่านะ
1 เพิ่มปั๊มCNG
2 เลิกผูกขาดCNG ให้คนอื่นเขาทำมั่ง
3 เลิกอิงตลาดสิงคโปร์ เป็นเมืองขึ้นเขาตั้งแต่เมื่อไรไม่รู้
4 ปตท.ควรเป็นบริษัทที่ทำงานเพื่อประเทศชาติจริงๆ เป็นผู้นำราคา ผมรู้ว่ากำไรคิดเป็น%นะน้อย  แต่พลังงานในประเทศเป็นของคนไทยไม่ใช่เหรอ

อาจมีข้ออื่นๆอีก แต่คงได้แต่บ่น อาจผิดไปบ้างก็ขออภัย

เคยเรียนวิชาการเงินการคลัง อาจารย์ที่สอนบอกว่าประเทศเราอยู่ใกล้ตลาดการซื้อขายสิงคโปร์เลยต้องอ้างอิงจากที่นั้นนะครับ

ถ้าประเทศไหนอยู่ใกล้ตลาดไหนก็อิงจากตลาดนั้น แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่ามีกี่ตลาดที่ทำการซื้อขายกัน

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 21:42:55 »
ถ้าขึ้นราคาเพื่อช่วย ขสมก แท๊กซี่ แล้วมันจะช่วยให้พวกนี้ขับดีขึ้น รับไปทุกที่ไม่เกี่ยง ไม่พาอ้อม ไม่ขับปาดไปปาดมา ชับกระโชก ไม่ขวางทางจราจร ...etc ไหมครับถ้าขึ้นแล้ว ดีขึ้นก็ขึ้นราคาไปเลย แต่ถ้าไม่ ขึ้นแค่นี้ยังน้อยไป

แต่ถ้าบอกขึ้นเพื่อให้คนหันไปใช้ cng ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าอย่างนั้นกรุณาหยุดด่าว่า ปตท ห่วยอย่างนั้นอย่างนี้ทั้งหลาย เพราะสิ่งที่ทำลงไปมันเป็นการสนับสนุนเต็มที่

ok เป็นการสนับสนุนให้ใช้ของในประเทศ ก็ดีครับ ถ้าของในประเทศดีกว่ารายอื่นๆ แต่ปัจจุบันมันดีกว่ารึป่าวละ

ออฟไลน์ mengkubs

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 22:25:06 »
ขึ้นเถอะครับ  ไอ้พวกรถใหญ่ไร้สมอง ถือว่าข้าขับCNGถูกๆ แล้วมาเหยียบคันเร่งมิดปาดไปมาใต้ทางด่วน

หรือเหยียบไล่แซงซ้ายขวาทั้งๆที่รถก็ติดอยู่แล้ว

จะได้น้อยลงไปจากสังคมนี้บ้าง

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 22:29:35 »
อันนี้ขอนอกเรื่องนิดหน่อย เห็นบรูไนก็ขุดน้ำมันได้ แถมอยู่ในประเทศอาเซียน

เขาไม่มีโควต้าหรือโปรโมชั่นพิเศษให้กับเพื่อนบ้านในอาเซียนมั่งเหรอครับ

ผมว่ามันน่าจะดีที่ประเทศใดๆรวยแล้วจะแบ่งให้ประเทศรอบๆรวยบ้าง

โยงมาถึงเรื่องในกระทู้ หลายคนสงสัยว่า ทำไมข้าต้องจ่ายเงินอุ้มพวกติดแก๊ส

ก็เพราะมันน่าจะดีที่พวกรวยๆ(มีตังค์ซื้อรถใช้น้ำมันได้ ถือว่ามีเงินพอสมควร) น่าจะแบ่งมาช่วยจ่ายให้กับพวกติดแก๊สบ้าง

หากทำได้เช่นนี้ งานที่เหลือก็จะเป็นการบริหารเงินของปตท.ว่าจะลงทุนสร้างท่อและปั๊มเพิ่มแค่ไหนต่อไป...

กระทู้นี้เป็นกระทุ้ฆ่าตัวตายแน่นอน เพราะดูจากผลโหวตจากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15342.0.html พบว่าคนในบอร์ดยังใช้เบนซินกันเยอะ ดังนั้นจึงไม่แปลกที่หลายคนไม่เห็นด้วยที่จะขึ้นราคาเบนซิน

แต่ก็อย่างที่เคยบอก ผมไม่สามารถเปลี่ยนความคิดใครได้ แค่อยากแสดงความเห็นส่วนตัวเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 22:39:23 »
เอ้า CNG ถ้ามันขึ้นก็ไม่ถึง 20 บาท แล้วไอราคา 35 บาทของแท็คซี่มันอยู่มาตั้งแต่ CNG ยังน้อยทำไมมันยังวิ่งได้ถามจริง แล้วพอใช้แก๊สราคาก็ถูกเติมครั้งนึงไม่กี่ร้อย มันขึ้นมารวมๆ ไม่ถึง 100 บาทหรอกต่อการเติมจะเดือดร้อนอะไร ?????? ทั้งที่เมื่อก่อนใช้น้ำมันได้ ข้ออ้างทั้งนั้น แล้ว CNG มันต้องใช้เงินจากเบนซิล แล้วจะไปอุ้มทำไมใครใช้คนนั้นก็จ่ายเต็มไปสิ ไม่ใช่ตัวเองเต็มใจเอาเปรียบเพราะติดแก๊ส แล้วแต่ละรุ่นที่ติดอย่าคิดมากเลย ราคารถไม่ต่ำกว่า 7 แสนอยู่แล้ว รายได้น้อยไม่จริงหรอก แล้วถามจริงว่าภาษีน้ำมันไม่จ่ายหรอ จ่ายมากกว่า CNG นั่นซะอีก จ่ายเพื่อไปเชิดชูคนใช้แก๊สให้ผลาญไปนั่นแหละ  

คนใช้เบนซิลอยากให้ลอยตัวไปให้หมดยกเว้นดีเซล จะได้ไม่ต้องได้เปรียบเสียเปรียบกัน อีกอย่างคนที่ใช้รถก็ไม่ได้หมายความว่าอยากเท่ อยากอะไรหรอก ขนส่งมวลชนมันดีแล้วหรอ ปลอดภัยหรอ เร็วจริงหรอ ไม่เลย

อีกอย่างไม่ใช่แค่ผลโหวดในบอร์ดมันเป็นอย่างนั้น แต่คนส่วนใหญ่ของประเทศไทยก็เป็นตามนั้น

เพิ่มเติมนิด Benz NGT ในประเทศไทยมีไม่น้อยนะ อัลติส CNG ก็ราคาแพงกว่า sub car เยอะ แล้วแบบนี้เรียกได้หรอว่าจน ไม่จริงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 22:42:41 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 23:54:36 »
เรื่องราคาน้ำมันอ้างอิงตลาดที่อยู่ใกล้นี้ ดูง่ายๆ และสากล คือ อย่างพวกผลไม้และพืชการเกษตร ราคาขายส่งจะขึ้นกับ ราคาตลาดไท แต่ถ้าผู้ค้าขายไม่ได้อยู่ใกล้ตลาดไท ก็ไปอิงราคาตลาดที่ตนอยู่ใกล้ เช่น ปากคลองตลาด หรืออยู่เพชรบูรณ์เขาก็มีราคากลางที่ใช้ซื้อขายของจังหวัดเขาเอง กรุงเทพจะเอาราคาของเพชรฐูรณ์มาใช้ก็ไม่ได้ เพราะค่าขนส่ง ต้นทุนการผลิต นู่่นนี่มันต่างกัน หากใครอุตริเอาราคาเพชรบูรณ์มาขายที่กรุงเทพ ก็จะถูกลูกค้าแห่มาถล่มกันซื้อ จนไม่มีของขาย ต่อไปก็อาจถูกกีดกันจากผู้ค้าที่ค้าขายกันในราคาปรกติที่แพงกว่า สุดท้ายก็ไม่มีของขายก็ต้องเลิกขาย หรือกลับไปใช้ราคากลางตามที่ตลาดกำหนดเอาไว้

โดยส่วนตัวผมไม่สนับสนุนให้รถยนต์ส่วนบุคคลหันไปใช้ NGV และ LPG แต่ควรให้ NGV ถูกใช้สำหรับภาคอุตสาหกรรม และการขนส่งขนาดใหญ่ เช่น รถไฟ รถบรรทุก รถขนส่งมวลชน เพราะจะได้มีต้นทุนต่ำ ประชาชนโดยรวมของประเทศก็จะไม่เดือดร้อน การเติมก็จะไม่ต้องไปกระจุกตัวต่อแถวยาวกันต่อไป ส่วน LPG ควรสงวนไว้ให้กับการใช้เป็นเชื้อเพลิงสำหรับหุงหาอาหาร หากอะไรก็ตามมีผลมากระทบต่อ LPG และส่งผลให้ราคาต้องขยับขึ้น เมื่อนั้นข้าวแกงจานละ 25-30 คงหาซื้อกินไม่ได้ และชาวบ้านที่มีรายได้น้อย ที่ต้องหาซื้อของสดไปหุงหาอาหารกินกันเองที่บ้านก็คงจะลำบากมากขึ้น

สำหรับรถยนต์ส่วนบุคคลก็ต้องไปส่งเสริมให้ผู้ผลิตรถยนต์พัฒนาเครื่องยนต์ให้สามารถใช้พลังงานอื่นๆ เพิ่มเติม เช่น E20 E85 E100 แต่ทั้งนี้ ก็ต้องระมัดระวังด้วย เพราะพืชที่จะนำมาทำเป็นเชื้อเพลิงนั้นเป็นพืชเกษตรที่มนูาย์ใช้บริโภคด้วยทั้งทางตรงและทางอ้อม เช่น ข้าวโพด พวกวัวนม วัวเนื้อก็ต้องกิน มันสำปะหลังก็เอามาทำแป้ง ทำชูรสให้คนกิน หรือ อ้อยก็เอามาทำน้ำตาล หากแต่ปัจจุบันพืชเหล่านี้ถูกนำมาทำเป็นเชื้อเพลิง จนทำให้ราคาขายต่อกิโลกรัมขึ้นไปสูงมากตามความต้องการของตลาด เกษตรกรที่เคยปลูกข้าว บางส่วนก้หันไปปลูกพืชพลังงานเหล่านี้แทน คนก็ไม่มีข้าวกิน ราคาข้าวก็แพง พืชทุกอย่างแพง แล้วสุดท้ายใครได้รับผลกระทบ ก็ประชาชนคนตาดำๆ ที่ไม่มีรถขับไงครับ

คนไทยเรานี่ ลองนับครัวเรือนดูครับว่ามีกี่ครัวเรือนที่มีรถ และเท่าไรที่ไม่มีรถขับ เอาคร่าๆ ครอบครัวหนึ่งมีกันสัก 4 คน ส่วนที่มีรถขับอาจจะมีสัก 30 เปอร์เซนต์ของทั้งหมด ก็ราวๆ 22 ล้านคน แต่ไอ้ที่ไม่มีรถขับนี่มีมากถึง 50 ล้านคน (กะว่าคนไทยคงทะลมาที่ 72 ล้านคนแล้ว ณ ปัจจุบัน) 50 ล้านคนเขาอาจจะไม่มีเงินพอที่จะซื้อข้าวจานละ 30 ถ้าข้าครองชีพขยับขึ้นไปเป็น จายละ 40 พวกมีรถก็คงจะอิดออดปากบ่นบริกรรมคาถาแต่ก็ซื้อหามากินได้ แต่พวกที่ไม่มีรถบางคนอาจจะถึงขั้นต้องอดมื้อกินมื้อ

ฉะนั้นตลาดรถยนต์ก็อาจจะต้องยอรับภาระบางอย่างไปบ้าง อย่าหวังแต่จะพึงพลังงานที่มันกระทบกับคนหมู่มาก หากประหยัด และวางแผนการเดินทาง หันมาใช้รถยนต์สาธารณะ มันก็ช่วยลดค่าใช้จ่ายได้

ในขณะที่ผมอยากให้ภาครัฐออกมาพัฒนาระบบการขนส่งมวลชนให้ดีมากกว่านี้ ไม่ต้องมารอให้ ไก่กับไข่ อะไรเกิดก่อนกัน แต่รัฐควรนำเงินมาพัฒนารถไฟระบบรางคู่ พัฒนาคุณภาพตัวรถไฟการให้บริการ ยกระดับรถไฟให้มันดูทันสมัยและมีเกียรติ ให้สมกับกิจการที่ร่ำรวยที่สุดในสมัยรัชกาลที่ 5 ต่อมาก็พัฒนาระบบขนส่งสินค้าควบคู่ไปกับระบบรถไฟรางคู่ ซึ่งมันได้ผลประโยชนทั้งสินค้า และคนโดยสาร ออกแบบทั้งที เสียเงินทั้งทีต้องให้มันใช้งานได้คุ้มค่า และต้องออกแบบไว้เผื่อการขยายตัวด้วย

ระบบขนส่งดี ประชาชนก็หันมาใช้บริการเอง ไม่ต้องประชาสัมพันธ์ยังไงก็มาใช้ เพราะค่าครองชีพมันถีบตัวสูงขึ้นทุกวัน ประหยัดอะไรได้ ลดอะไรได้ ประชาชนเลือกเป็น

ดูอย่างรถไฟลอยฟ้า บีทีเอส ทุกวันนี้เป็นอย่างไร คนใช้แน่นมีกำไรทุกวัน หรือดูอย่างรถใต้ดินที่คนส่วนใหญ่บอกว่าไม่เอา ไม่ชิน อันตราย มองทางไม่เห็น เกิดเหตุขึ้นมาได้ตายอยู่ในอุโมงค์ แต่วันนี้ผมก็เห็นคนแน่นดีแม้จะไม่ทั้งวัน หรือดูอย่างแอร์พอร์ตลิงค์ที่คนที่ออกแบบมานั้นไม่รู้ใช้อะไรออกแบบมา มันไม่เชื่อมกับระบบขนส่งอื่นๆ เลย แม้จะมีแท๊กซี่ มอเตอร์ไซค์รับจ้าง และรถเมล์ เข้าไปรองรับอยู่บ้าง แต่มันก็ดูออกว่าลืมคิดทำเผื่อไว้แต่ต้น บางสถานี เช่น มักกะสัน นักท่องเที่ยวต้องลากกระเป๋าเดินตัดทางรถไฟปรกติ และตัดกระแสจราจรบนถนน เพื่อมาขึ้นรถใต้ดินต่อไป ตลอดทางเดินจากตัวสถานีออกมาถึงปากทางก็ไม่ได้คิดจะสร้างเผื่อให้คนเดิน แต่ผมก็เห็นประชาชนต่างก็ไปใช้บริการกันเนืองแน่นไปหมดทั้งๆ ที่มันไม่สะดวก หากทำให้มันสะดวกอาจจะแน่นกว่านี้เข้าไปอีก

ดูอย่างเครื่องบิน ที่หลายคนต่อต้านตั้งแต่สมัยที่พวกราคาต่ำราคาถูกเข้ามาทำตลาด อย่าง แอร์เอเซีย หรือนกแอร์ และคาดว่าจะเจีง แต่ดูทุกวันนี้แล้วคงเจ๊งยากหน่อย เพราะก็แน่นกันเกือบทุกเที่ยวบิน เพราะลูกค้าก็คือกลุ่มของคนที่มีรถขับและเคยเดินทางไปต่างจังหวัดคนเดียว หรือสองคน และกลุ่มที่เดินทางด้วยรถทัวร์ แต่พอจะมีรายได้บ้าง ที่หันมาใช้บริการเครื่องบินนี้ ซึ่งก็ช่วยให้คนที่มีรายได้น้อย ขยับมาใช้บริการรถทัวร์แบบมีแอร์ ซึ่งเดิมอาจจะนั่งรถร้อน คนที่เคยนั่งรถไฟชั้นสาม ก็ขยับมานั่งรถร้อน และคนที่ไม่มีเงินจะเดินทางได้ไปไหนมาไหนได้บ่อยๆ นักก็มีโอกาสมาใช้บริการรถไฟฟรี อย่างนี้เป็นต้น
888-8888

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 00:11:06 »
อีกเรื่องหนึ่ง คือ ผลกระทบต่อพวกรถแท๊กซี่ และ มอไซค์รับจ้าง

อย่างรถแท๊กซี่ผมว่าแม้จะขึ้นราคาก็ไม่กระทบต่อการหากิน เพราะมันเป็นอัตราส่วนที่น้อยมาก ที่คุณจะต้องจ่ายเพิ่มขึ้น ผมเองมีรถใช้แต่ก็นั่งแท๊กซี่บ่อยๆ เคยถามคนขับมาก็มาก ส่วนใหญ่ถ้าเป็นพวกไม่เลือกเส้นทาง ไม่กินเหล้า ผมเห็นเขามีเงินเก็บวันละเกือบพัน หรือคนไหนขยันๆ หน่อยวันนึงมีร่วม พันกว่า นะครับ แต่พวกที่ขี้เกียจสันหลังหว่ะนี่แหละที่บอกว่าไม่พอ เพราะเล่นวิ่งรถเปล่าเที่ยวหาลูกค้าที่จะไปตามที่ตนเองอยากวิ่งรับจ้าง ไอ้ช่วงที่วิ่งรถเปล่านี่หมดไปเท่าไรแล้วเชื้อเพลิงน่ะครับ แล้วนี่มีข่าวจะปรับราคาสตาร์ทเริ่มต้นจาก 35 เป็น 50 บาท ยิ่งหวานหมูพวกชอบวิ่งระยะสั้นๆ เลย เพราะวิ่งแค่ 2-3 โล มันก็ประมาณ 35-40 ลงปุ๊บ วิ่งอีก 2-3 โลก็ได้อีก แต่พอดีดันเลือกลูกค้าก็เลยไม่ค่อยมีลูกค้า มันก็ไม่มีรายได้เพิ่มเท่าไร สุดท้ายเครียดกินเหล้า เข้าโรง แต่ประชาชนสิครับตาย บางคนต้องนั่งรถแท๊กซี่ออกมาต่อรถเมล์ รถไฟฟ้า ทุกวัน วันละ 2 เที่ยว จาก 35 เป็น 50 นี่ รายจ่ายเพิ่มขึ้นอีกเดือนละ 6-700 กันเลยทีเดียวนะครับ เงินจำนวนนี้เขาสามารถพาครอบครับไปพักผ่อนได้กันเดือนละครั้งเลยทีเดียว

ส่วนมอเตอร์ไซค์รับจ้างนี่ ช่วงก่อนหน้านี้ประมาณ 2-3 ปี ผมเคยนั่งออกจากบ้านไปปากซอย ค่าจ้างก็เที่ยวละ 10 บาท กับระยะทางประมาณ 1.5 กม. แต่มาปีที่ผ่านมาขึ้นมาเป็น 15 บาท กับระยะทางเท่าเดิม ขอถามกลับว่า คุณเติมน้ำมันแพงขึ้นกี่บาท แต่มาขึ้นค่าจ้างซะ 50 เปอร์เซนต์ ต่อเที่ยว กำไรมหาศาลขนาดไหน แล้วจะออกมาโวยทำไมกับราคาเชื้อเพลิงที่ปรับขึ้น มอเตอร์ไซค์คันหนึ่งอาจจะเติมน้ำมันเที่ยวละไม่เกิน 200 บาท หรือประมาณ 6 ลิตร วิ่งได้ระยะทางประมาณ 150 โล ก็จะสามารถรับส่งผมได้ 100 เที่ยว

เมื่อก่อนน้ำมันลิตรละ 25 บาท เท่ากับลงทุนค่าน้ำมันไป 150 บาท วิ่งงานเที่ยวละ 10 บาท จำนวน 100 เที่ยว ได้เงินเท่ากับ 1,000 บาท หักค่าน้ำมันเหลือกำไร 850 บาท

แต่วันนี้น้ำมันลิตรละ 35 บาท เท่ากับจ่ายค่าน้ำมันไป 210 บาท วิ่งงานเที่ยวละ 15 บาท จำนวน 100 เที่ยว ได้เงินเท่ากับ 1,500 บาท หักค่าน้ำมันเหลือกำไร 1,290 บาท

น่าคิดนะครับ
888-8888

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 00:53:10 »
ปัญหาโลกแตก

จริงๆ CNG น่ะ มันไม่ควรจะขึ้นหรอกครับ (หรือถ้าขึ้น ก็คงได้แค่นิดหน่อย) เพราะภาคขนส่งใช้ CNG เยอะมาก ถ้าราคา CNG กระโดดสูงมากๆ ผู้ผลิตสินค้าก็จะใช้เป็นข้ออ้าง ขึ้นราคาสินค้า จากนั้นค่าครองชีพสูงขึ้น ก็จะต้องเพิ่มค่าจ้าง สุดท้ายเงินก็เฟ้อ

แต่อีกแง่
ปั้ม CNG น่ะ ผมว่าการที่จะเปิดเยอะๆ แบบ LPG ผมว่ายาก เพราะอุปกรณ์แพงมาก ดังนั้นรายย่อยแทบจะไม่มีปัญญาเปิดเลย ดังนั้นจะให้มีทุกอำเภอแบบ LPG ย่อมเป็นไปไม่ได้

ถ้า PTT อยากให้คนไทยใช้ CNG มากขึ้น ก็ต้องยอมขาดทุน เปิดปั้มมากขึ้น ไม่งั้นใครจะไปใช้ละครับ

กลับมาเบนซิน ราคามันก็ขึ้นไปเรื่อยๆ ตามธรรมชาติ แต่ E85 ละ B10 ละ ไปไหน

Bio Fuel คือสุดยอดคำตอบของประเทศเกษตรอย่างเราอยู่แล้ว แล้วเรารออะไรกันอยู่ ปั้ม E85 อยู่ไหนหมด?

ถ้าทุกปั้ม มี E85 ลิตรละ 25 บาทหมด ผมว่าทุกคนคง happy ทั้งผู้ใช้รถ รัฐ และชาวนา
เฮ้อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:43:26 »
ขึ้นราคาเบนซินไม่ไหวหรอกครับ เพราะทุกวันนี้ ก็โคตรจะแพงอยู่แล้ว

ปั้ม CNG มันไม่พอจริงๆน่ะแหล่ะ ไม่ว่าจะพูดยังไง แต่ทำไงได้ นอกจากอุปกรณ์จะแพงมากแล้ว ยังผลิตไม่ทันด้วยครับ

อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าถ้ามันต้องขึ้น มันก็คือต้องขึ้น แต่อย่าขึ้นเยอะขนาดนี้ มันเกินไป

แล้วก็ควรจะผลักดันเบนซิน/ดีเซลทางเลือกให้มากกว่านี้ Gasohol E10/E20 มันก็ไม่ได้ถูกกว่าอะไรมากมาย แล้วก็ยังต้องใช้น้ำมันเยอะมากๆอยู่ดี

สงสัยคิดถูกแล้วที่ใช้ LPG มั้ง

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 08:09:42 »
ถ้าขึ้น CNG LPG ก็เหมือนไม่ได้อุ้มแล้ว

เบนซินจะราคาลดลงไหมครับ ใครยืนยันได้บ้าง เฮอะ ๆ ๆ ว่ามันจะลดให้

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 08:52:03 »
เมื่อ AFTA มา,,, สินค้าทุกอย่าง ไม่ว่าจะภาคเกษตร พลังงาน หรืออย่างอื่นอีก ที่รัฐอุ้มไว้
จะไหลออกไปต่างประเทศหมด เพราะในประเทศซื้อได้ถูก(เพราะรัฐช่วยไว้)
พ่อค้าก็เอาไปขายต่างประเทศ ได้ราคาตลาด กำไรเห็นๆ
ไม่สามารถกีดกันได้ เพราะเป็นข้อตกลง ที่เราไปทำสัญญาไว้แล้ว
ระบบเศรษฐกิจทั่วโลก ก็เป็นแบบนี้ครับ ทยอยปรับกันไป

ไม่ว่าจะเป็นรัฐบาลจากฝ่ายไหน ก็ต้องยกเลิกระบบอุ้มครับ
ผมว่า,,, ดีแล้วครับ ที่ทยอยปรับ ให้คนได้ปรับตัวกันไปก่อน
ดีกว่ายื้อกันไป พอถึงเวลาจริงๆ ปรับทีเดียว คนปรับตัวไม่ทัน
หรือเลิกอุ้มไม่ทัน ประเทศเสียเงินให้ต่างชาติฟรีอีก
ความเสียหาย จะมากกว่านี้เยอะครับ

ภาพรวมของเรื่องนี้ มันใหญ่กว่าปัญหาเฉพาะหน้า ที่เราพูดถึงกันพอสมควร
แต่ผมก็แปลกใจ ที่ไม่ค่อยมีคนของภาครัฐ ออกมาทำความเข้าใจในเรื่องนี้มากเท่าที่ควร

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:46:20 »
PTT มันเห็นแก่ตัวครับ เวลาน้ำมันลง รอตั้งนานกว่าจะลด ที่เมืองนอกราคาน้ำมันขึ้นที รีบขึ้นเลยไอ้.... ส่วนการลงทุน ทุกการลงทุนมันมีความเสี่ยง คุณพยายามดันให้ taxi รถบ้านใช้ cng  แต่ถามหน่อยเหอะ ผมผ่านเเล้วเห็นtaxiต่อคิวยาวๆ ใครมันจะมาอยากเติมวะ ปั๊มน้อย แต่รถรงณ์คนใช้ ต่อให้ ราคาcngมันถูกกว่าก็เหอะ ผมคนหนึ่งก็ไม่รอเติมหรอกครับ เสียเวลาทำมาหากินมากๆ เจอtaxiต่อคิวก็ไม่ต้องทำงานเเล้ว ถ้าคุณกลัวขาดทุนมาก ก็ไม่ควรจะสนับสนุนให้คนใช้ตั้งแต่แรก ไม่มีความพร้อมในการเปิดปั๊ม แต่เสือก โหมโรง โปรโมตให้คนใช้ เอาตรีนคิดอะป่าวเนี้ย หลักการตลาดกากๆ ทุกการลงทุนมีความเสี่ยง ถ้ากลัวขาดทุน ให้เอกชนทำก็ได้นะpttเนี้ย กินไปเท่าไรก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pongrsu

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:50:00 »
ถามหน่อยว่าอุ้มทำไมหรอ
ถ้าใช้ตรรกะที่คุณ จขกท.ว่า เติมไม่ไหวก็มาติดแก็ส
โดยส่วนตัวผมมองว่า ถ้าเช่นนั้น แก็สขึ้นราคาเติมไม่ไหวก็รถสาธารณะดีมั้ยครับ
ถ้ามันไม่มีเงินขนาดนั้น คือ ทุกวันนี้ต้องยอมรับว่าที่พวกคุณใช้แก็สบ่นเพราะอะไร
1.ปั็มไม่เพียงพอ
2.ราคาจะขึ้น
แต่คุณได้มองรึเปล่าที่ป๊มไม่เพียงพอเพราะว่ามีคนใช้พลังงานกลุ่มนี้ ค่อนข้างมาก
จริงมั้ย??? ลองตัดความจำเป็น บลาๆๆๆ เราทำ CNG มาเพื่อใช้ในกลุ่มขนส่ง รถสาธารณะ
 รถส่วนบุคคลที่เป็น CNG จำเป็นต้องเก็บภาษีในราคาแพง แบบนี้แฟร์กว่ารึเปล่า
เพราะจุดประสงค์ของเก๋งCNG ก็คงไม่ต่างจากเบนซินเท่าไหร่
แล้วมีเหตุอันใดที่จะไปเพิ่มความแออัด กระจุกตัวของกลุ่มพลังงาน

ทุกวันนี้ผมตลกตัวเองบ่อยๆเวลาที่เจอ altis CNG จี้ท้ายบนทางด่วนแล้วเปิดไฟ
หรือไปต่างจังหวัดแล้วเติมฉิวๆ ถึงแม้บางทีเขาอาจจะเติมน้ำมันมาก็ได้
ได้แต่คิดในใจนี่หรือ รถที่ใช้พลังงานที่เอาน้ำมันเบนซินไปอุดหนุน
ถ้าเป็นอย่างงี้จะอุดหนุนทำไม

ผมได้แต่รอว่าซักวันจะมีคนมองว่าการอุ้มเนี่ย มันไม่ดี
เราควรยืนด้วยลำแข้ง ถ้าเราไม่มีเราก็ควรพอ ไม่ต้องไปดิ้นรถ
ที่พูดมาซะยืดยาว ถ้าผู้ใหญ่ในบ้านเมืิอง เขาจะเอาอย่างงั้นจริง
ขึ้นเบนซินมาจากตอนนี้ 31.54 เป็น 35 บาท ผมก็เติมนะ
แต่ผมก็จะขับให้ช้าๆลง เพื่อประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:52:26 »
จขกท. คงอยากให้มอเตอร์ไซค์ไปติด CNG

ตรรกะเดียวกับจขกท.ที่ว่า มีเงินซื้อรถใช้น้ำมันแปลว่ารวย
คนที่มีเงินไปติดแก๊สเพิ่มผมว่าก็คงไม่จนหรอก ค่าอุปกรณ์ไม่ใช่บาทสองบาท

คนที่ทนใช้เบนซิน ไม่ไปติดแก็สไม่ใช่เพราะรวย แต่เพราะพิจารณาแล้วได้ไม่คุ้มเสีย
รถที่ไม่ได้มี CNG จากโรงงาน จะติดก็ต้องไปติดอู่นอก
ความกังวลเรื่องมาตรฐาน ความกังวลเรื่องความปลอดภัย การเติมแก๊สที่เสียเวลา
ทำให้คนที่ทนใช้เบนซินไม่ติดแก๊สยังมีอีกเยอะ

ถ้าจะอุ้ม CNG ก็อย่ามาเบียดเบียนผู้ใช้เบนซิน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:00:17 »
PTT มันเห็นแก่ตัวครับ เวลาน้ำมันลง รอตั้งนานกว่าจะลด ที่เมืองนอกราคาน้ำมันขึ้นที รีบขึ้นเลยไอ้.... ส่วนการลงทุน ทุกการลงทุนมันมีความเสี่ยง คุณพยายามดันให้ taxi รถบ้านใช้ cng  แต่ถามหน่อยเหอะ ผมผ่านเเล้วเห็นtaxiต่อคิวยาวๆ ใครมันจะมาอยากเติมวะ ปั๊มน้อย แต่รถรงณ์คนใช้ ต่อให้ ราคาcngมันถูกกว่าก็เหอะ ผมคนหนึ่งก็ไม่รอเติมหรอกครับ เสียเวลาทำมาหากินมากๆ เจอtaxiต่อคิวก็ไม่ต้องทำงานเเล้ว ถ้าคุณกลัวขาดทุนมาก ก็ไม่ควรจะสนับสนุนให้คนใช้ตั้งแต่แรก ไม่มีความพร้อมในการเปิดปั๊ม แต่เสือก โหมโรง โปรโมตให้คนใช้ เอาตรีนคิดอะป่าวเนี้ย หลักการตลาดกากๆ ทุกการลงทุนมีความเสี่ยง ถ้ากลัวขาดทุน ให้เอกชนทำก็ได้นะpttเนี้ย กินไปเท่าไรก็ไม่รู้

ผมคิดตรงข้ามเลย,,, หลักการตลาดของ PTT ฉลาดมากๆ  ;D

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:39:41 »
เห็นด้วยตามนี้ครับ
มีรถยนต์ไม่ใช้ว่ารวยนะครับ...........อย่าเข้าใจผิดเน้อ
ทำงานมาจนอายุ 30 ขวบแล้ว มันก็ต้องมีความอยากได้เครื่องอำนวยความสะดวกเพื่อเป็นรางวัลชิวิตของตัวเองมั่ง...
นั่งรถเมย์และรถตู้แต่ละที....ความปลอดภัยในชีวิตแทบไม่มี ถ้าเราซื้อความปลอดภัยให้ตัวเองก็ไม่มีใครเสียหายนี่ครับ
กว่าจะซื้อรถได้ต้องเก็บเงินดาวน์รถมาตั้งกี่ปี มาเสียดอกเบี้ยผ่อนอีก 5 ปี .....ใครบอกคนมีรถรวย ผมไม่เชื่อ หนี้ทั้งนั้น  ;D
ทุกวันนี้เติมเบนซิน...ไม่ติด Gas เพราะไม่คุ้ม ใช้รถแค่เสาร์-อาทิตย์ ค่าติด gas หัวฉีดต้องมี 30,000 บาทนะครับ ไม่ใช่ถูกๆ
เติมน้ำมันได้เป็นปี
ที่คนติด Gas เพราะไม่อยากจ่ายค่าน้ำมันแพงๆ ไม่ใช่หรือทั้งที่เป็นเครื่องยนต์สันดาปภายในเหมือนกันนะครับ ราคารถมันก็พอๆ กัน อาจจะแพงกว่าด้วยซ้ำ  แต่แค่อยากจะมีเงินเหลือมากขึ้นเท่านั้นเอง :P
แล้วจะต้องให้คนเติมเบนซิน......เสียสละให้คนใช้ Gas มีรายได้เพิ่มขึ้นหรือครับ มันเอาเปรียบเกินไปครับผม

จขกท. คงอยากให้มอเตอร์ไซค์ไปติด CNG

ตรรกะเดียวกับจขกท.ที่ว่า มีเงินซื้อรถใช้น้ำมันแปลว่ารวย
คนที่มีเงินไปติดแก๊สเพิ่มผมว่าก็คงไม่จนหรอก ค่าอุปกรณ์ไม่ใช่บาทสองบาท

คนที่ทนใช้เบนซิน ไม่ไปติดแก็สไม่ใช่เพราะรวย แต่เพราะพิจารณาแล้วได้ไม่คุ้มเสีย
รถที่ไม่ได้มี CNG จากโรงงาน จะติดก็ต้องไปติดอู่นอก
ความกังวลเรื่องมาตรฐาน ความกังวลเรื่องความปลอดภัย การเติมแก๊สที่เสียเวลา
ทำให้คนที่ทนใช้เบนซินไม่ติดแก๊สยังมีอีกเยอะ

ถ้าจะอุ้ม CNG ก็อย่ามาเบียดเบียนผู้ใช้เบนซิน

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:57:10 »
ขอก๊าซ และ น้ำมันเตาลดลงหน่อยครับ ค่าไฟฟ้าได้ลดลง ชาวบ้านได้สบายกระเป๋าหน่อย :>

ออฟไลน์ pongrsu

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 11:09:31 »
ถ้าแต่ละคน คิดเอาให้ตัวเองเจ็บตัวน้อยที่สุด ความเห็นก็คงต่างกัน ชนิดที่ว่าไม่มีทางมาบรรจบกันได้ อย่างทุกวันนี้แน่นอนล่ะครับ สุดท้ายมันก็จะเป็นแค่กระทู้ระบายเท่านั้น - -
แล้วที่เป็นแบบนี้มันก็เพราะรัฐบาลด้วย จะไปโทษ ปตท. อย่างเดียวได้อย่างไรครับ เพราะเราก็เลือกพวกเขามาบริหารประเทศกันเอาเองนะครับ
ส่วนพวกเรื่องรถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศ มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ ตอนนี้เอาแค่จะป้องกันน้ำท่วมยังไงก่อน ก็แทบจะหาเงินมาใช้ไม่ทันแล้วครับ มันต้องจัดลำดับความสำคัญครับ รถมันแค่สินค้าฟุ่มเฟือย คนขับรถเก๋ง ใช้เบนซิน มันก็ต้องจ่ายแพงเป็นธรรมดา เพราะถือว่าคุณมีปัญญาขับ แสดงว่ายังดีกว่าหลายๆคน เช่นแท๊กซี่ ที่ต้องทำมาหากิน ก็ต้องใช้เชื้อเพลิงถูก

ผมเห็นด้วยกับจขกท.ครับว่า CNG ยังไม่ควรขึ้น เพราะขึ้นไปคนเดือดร้อนเยอะ ส่วนเบนซินเนี่ยแพงขึ้น ก็ใช้รถให้น้อยลงก็ได้ ทุกวันนี้ผมเห็นนิสิตขับรถไปเรียนเยอะแยะ ทั้งที่ลำบาก รถติด เสียค่าจอดก็แพง ก็แค่ขับเอาสะดวกเอาเท่ ก็ต้องยอมจ่ายไปล่ะครับ

ผมว่ามันก็อีหรอบเดียวกับ คนอยากซื้อรถเกรย์ นั่นแหละครับ คือคนก็อยากได้ของถูก ภาษี รายได้ประเทศอะไรไม่สน ถึงจะมีเงินจะซื้อรถคันละหลายล้าน แต่ก็อยากได้รถถูกๆ ภาษีรถต่ำๆก็ดี จะได้เปลี่ยนรถบ่อยๆ ซึ่งเหมือนคนใช้เบนซิน อยากให้ขึ้นราคา CNG น่ะแหละครับ ตัวเองไม่อยากจ่ายแพง คนอื่นที่กำไรไม่กี่ร้อยต่อวัน ขึ้นอยู่กับราคาแก๊ส เป็นไงก็ได้ ดีไม่ดี ของอื่นราคาขึ้นตาม เพราะค่าขนส่งอีก  แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจ เพราะมันไม่เห็นตัวเงินนั้นชัด เหมือนตอนจ่ายค่าน้ำมัน

ผมไม่เห็นด้วยนะครับ
ตามที่พี่ได้บอกว่าเบนซินแพงขึ้นเนี่ยก็ใช้รถให้น้อยลง แล้วทำไมเราไม่คิดกลับกันว่าแก๊สแพงขึ้นก็ใช้รถให้น้อยลง
ทุกวันนี้เราต้องยอมรับข้อนึงว่า จุดประสงค์ของCNG แรปเปลี่ยนไปจากตอนแรกที่จะให้เอามาใช้ในรถสาธารณะ
และโลจิสติก กลายเป้ฯว่า รถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ติดCNGเกลือนเมือง เพราะถ้าตามตรรกะดังกล่าวผมก็เห็นนิสิต/นศ หลายคนก็ใช้รถCNG ไปเรียนนะ
ทางแก้โดยส่วนตัวที่ผมคิดนะ
-รถCNG เนี่ยควรให้มีเฉพาะรถสาธารณะ/โลจิสติก/ไม่ควรมีในรถยนต์นั่งส่วนบุคคล
-ถ้าอยากให้มีในรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเนี่ย ก็ต้องยอมเสียภาษีพิเศษซึ่งจะได้ตัดปัญหาเบียดเบียนพลังงานทางอื่น มันเหมือนกับคุณขึ้นทางด่วนเพราะคุณอยากประหยัดเวลาคุณก็จำเป็นจะต้องเสียภาษีพิเศษ

ตอบอีกข้อตามที่พี่ได้บอกว่า
"คนใช้เบนซิน อยากให้ขึ้นราคา CNG น่ะแหละครับ ตัวเองไม่อยากจ่ายแพง คนอื่นที่กำไรไม่กี่ร้อยต่อวัน ขึ้นอยู่กับราคาแก๊ส เป็นไงก็ได้ ดีไม่ดี ของอื่นราคาขึ้นตาม เพราะค่าขนส่งอีก  แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจ เพราะมันไม่เห็นตัวเงินนั้นชัด เหมือนตอนจ่ายค่าน้ำมัน"
โดยส่วนตัวที่ผมไม่เห็นด้วยไม่ใช่เพราะผมไม่อยากจ่ายแพง เพราะจ่ายแพงลิตรละ 43 บาทก็เคยมาแล้วแต่นั่นมันเป็นไปตามตลาดโลก แต่ทุกวันนี้ ในกระทู้นี้มันไม่ใช่ เพราะตามที่ จขกท. เขียนต้องการขึ้นเบนซินอุ้มแก๊ส คืออย่างที่บอกไปถ้ามันเพื่อการขนส่งหรือรถสาธรณะต่อให้เป็นแท๊กซี่ก็ตาม เบนซินส่วนใหญ่ยอมแน่ๆ แต่ทุกวันนี้ คนใช้แก๊สยอมรับหรือป่าวว่า
มันมทีรถยนต์นั่งจำนวนไม่น้อยที่ใช้แก๊ส แล้วจะให้พวกใช้เบนซินอุ้ม เพื่ออะไร???
เพราะในเมื่อคุณบอกว่าถ้ามันเติมไม่ไหวก็มาติดแก๊สหรือขับน้อยลง
โดยส่วนตัวเราก็ตอบกลับไปบ้าง(ดังๆ)ด้วย ว่า "เหมือนกันครับ ถ้ามันเติมไม่ไหวก็รถสาธรณะเถอะครับ อย่าดันทุรังเลย"

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 11:23:16 »
ผมเชื่อเลยว่ารถมอเตอร์ไซค์มากกว่ารถยนต์ส่วนบุคคลครับ (ถ้าคุณอยู่ในเฉพาะกรุงเทพคุณจะไม่เห็นภาพนั้นเพราะในกรุงเทพดูเหมือนรถยนต์เต็มถนน) เชื้อเพลิงที่ใช้กับมอเตอร์ไซค์ก็คือเบนซิน แล้วถ้าขึ้นเบนซินเพื่ออุ้ม cng ผลประโยชน์ที่ได้รับบ้างคือคนกรุงเทพที่ใช้แท็กซี่ หรือระบบขนส่งมวลชนบ้าง(เพราะขึ้นน้อย) คนที่ใช้มอเตอร์ไซค์ก็ไม่ใช่คนรวยอะไรมาก แต่จำเป็นต้องใช้ บางที่ถ้าไม่ใช้มอเตอร์ก็ต้องพึ่งเท้าเดินครับ ระบบขนส่งมวลชนแย่กว่ากรุงเทพมาก บางแห่งต้องเข้าไปลึกไม่ต่ำกว่า 5  กิโลเมตรถึงจะมีรถบัส หรือ รถโดยสาร จะให้คนเหล่านี้แบกภาระของคนกรุงเทพหรือการใช้ cng ทั่วประเทศ มันเป็นธรรมกับเขาหรือครับ ซึ่งราคาปกติแต่เดิมค่อนข้างแพงมาก ผมเห็นด้วยเหมือนกับครับว่ามอเตอร์ไซค์เขาจะเติมอะไรกัน จะให้ติด cng หรือครับ แล้วถ้าจะแก้ไม่ให้กระทบมอเตอร์ไซค์ คุณจะทำอย่างไรกันครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นช้างไปเบียดเบียนมดกันเปล่า ๆ

ปล.เบนซินที่ต่างจังหวัดที่ห่างออก จะมีค่าขนส่ง จึงแพงกว่าที่เติมในกรุงเทพ ยิ่งบางที่ห่างตัวเมืองมากต้องอาศัยปั๊มหลอด ซึ่งแพงกว่าปั๊มตามปกติ ยิ่งถ้าขึ้นเพิ่มไปอีกปริมาณก็ลดลง  :)

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 12:19:42 »
ผมเห็นด้วย หากจะอุ้มราคาเชื้อเพลิงชนิดหนึ่ง เพื่อช่วยระบบขนส่งมวลชน (ไม่ใช่ช่วยแต่แท๊กซี่)

แต่ถ้าต้องเอาอันหนึ่ง มาอุ้มอีกอัน ผมไม่เห็นด้วยครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 12:33:29 »
ผมเห็นด้วย หากจะอุ้มราคาเชื้อเพลิงชนิดหนึ่ง เพื่อช่วยระบบขนส่งมวลชน (ไม่ใช่ช่วยแต่แท๊กซี่)

แต่ถ้าต้องเอาอันหนึ่ง มาอุ้มอีกอัน ผมไม่เห็นด้วยครับ

โดยเฉพาะรถยนต์นั่งส่วนบุคคลติด CNG ทั้งหลายที่หนีการใช้น้ำมันมาติดกัน ต้องหมดเวลาการอุ้มแล้ว

มาพบกับราคาของCNG ที่แท้จริงสักที

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 16:03:02 »
ขึ้นเถอะ ขึ้นให้สูงๆให้หมด  แล้วเรามาช่วยกันสนับสนุนรถที่ใช้ไฟฟ้ากันดีกว่าครับ จะได้พัฒนากันรวดเร็ว
 และอยากให้ประเทศมีระบบขนส่งมวลชนดีๆ  รถไฟฟ้าความเร็วสูง ที่เชื่อมกัน4ภาคของไทย  แล้วสร้างรถไฟฟ้าแบบใยแมงมุมไปเชื่อมโยงกับรถไฟฟ้าความเร็วสูง
และมีจักรยานให้เช่า  ในแต่ละจุด โอ๊ว ฝันไปละ
ถ้ายังชอบรถเบนซิน ดีเซล NGV LPG รถไฟฟ้าก็ไม่ค่อยได้พัฒนาเต็มตัวซักที

ออฟไลน์ gunzaa2004

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 16:34:50 »
สงสัยอนาคตคงต้องเอาCNGมาอุ้มน้ำมันเบนซิน มั่งเเล้ว 555 

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 17:19:37 »
ขึ้นเถอะ ขึ้นให้สูงๆให้หมด  แล้วเรามาช่วยกันสนับสนุนรถที่ใช้ไฟฟ้ากันดีกว่าครับ จะได้พัฒนากันรวดเร็ว
 และอยากให้ประเทศมีระบบขนส่งมวลชนดีๆ  รถไฟฟ้าความเร็วสูง ที่เชื่อมกัน4ภาคของไทย  แล้วสร้างรถไฟฟ้าแบบใยแมงมุมไปเชื่อมโยงกับรถไฟฟ้าความเร็วสูง
และมีจักรยานให้เช่า  ในแต่ละจุด โอ๊ว ฝันไปละ
ถ้ายังชอบรถเบนซิน ดีเซล NGV LPG รถไฟฟ้าก็ไม่ค่อยได้พัฒนาเต็มตัวซักที

ผมว่าบ้านเรา รถที่ใช้ไฟฟ้าล้วนๆ เกิดยากครับ

กว่าจะเกิด คงต้องสู้รบกับผู้ค้าน้ำมันรายใหญ่ของเราไปหลายศึก เพราะเรื่องผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใคร

แต่ถ้าให้คิดฝัน ผมก็อยากให้บ้านเรามีการคมนาคมสาธารณะที่ดีๆ ไม่ขออะไรมาก ขอแค่ให้ได้อย่างฮ่องกง ก็พอใจละครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 20:59:03 »
ก่อนจะเพิ่มราคา เพิ่มปั้มก่อนจะดีไหม

ทุกวันนี้ทางเหนือ หาเติมยากมาก คิวยาว บางปั้มหมดเป็น1-2วัน

ออฟไลน์ rincivil

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 21:45:25 »
เป็นข้อเสนอที่เห็นแก่ตัวจริงๆ
รถเขาทำมาให้ใช้น้ำมัน กลับจะให้คนใช้น้ำมัน อุ้ม คนที่ดัดแปลงรถหนีราคาน้ำมันแพง
เจริญแล้วประเทศไทย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 23:31:36 »
ใครใช้ คนนั้นจ่ายครับ อย่าพยายามผลักภาระมาให้คนอื่น

คิดว่าคนที่เค้ารวยเค้าอยู่เฉยๆแล้วรวยเหรอครับ เค้าก็ต้องทำงานหนัีกเพื่อได้เงินมานะ แล้วจะให้เอาไปจ่ายให้ใครก็ไม่รู้เพื่อ?

ประเทศนี้ไม่ใช่สังคมนิยมครับ อย่าลืม

ส่วนแท็กซี่ เลิกไปเยอะๆเลยก็ดี  เยอะก็เยอะ ทำรถติดหมด โบกก็ไม่ไป ขับก็แย่ พูดตรงๆรำคาญ

ออฟไลน์ heropopeye

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 13:27:56 »
ผมตอบให้ละกัน
ptt : บอกว่าราคาที่เป็นอยู่ เขาขาดทุน  :-\
me : การค้าทุกอย่าง ถ้าขาดทุนอย่าทำ !! เปิดให้คนอื่นค้าเสรีสิ และอีกอย่าง นายไม่ได้ขาดทุน เรารู้ !!
ptt : ต้องการใช้ราคาร่วมกับตลาดโลก ที่อื่นเขาแพงกว่าเราเยอะนะพี่น้องชาวไทย  ;)
me : แล้วคุณภาพแก๊สคุณ ดีเท่าเขาไหมหล่ะ !! มีคนออกมายืนยันแล้วนะคร๊าบรถ CNG ต่างประเทศเขาไม่เติม CNG ไทยนะคร๊าบ จะเอาไปขายใครคร๊าบ คุณภาพต่างกันมาก (เสริมเรื่องคุณภาพ  เคยมีกรณี ก๊าซของ ptt ที่ผลิตแล้วคุณภาพไม่เท่ากัน คนจึงออกมาวิจารณ์เปรียบเทียบ ซึ่งการทำก๊าสที่ไม่สะอาด->ให้สะอาดนั้น ใช้ต้นทุนสูงมาก !! ptt จึงเติมสารให้มันสกปรกเท่าๆกัน แล้วขายไป ราคาเดิมนั่นแหละ แต่ชาวบ้านใช้ก๊าซสกปรกขึ้น นิสัย !!)
ptt : เราคุยกับรัฐบาลมาแล้วนะฮะ  >:(
me : เกี่ยวข้องกันด้วยหรอ ว้า ผมพึ่งรู้นะเนี่ย เดี้ยได้โยงอีกหลายเรื่อง  ::)
ptt : ** เราสนับสนุนให้คนไทยใช้ CNG เพราะสะอาด ประหยัดดี  :P
me : นายบอกให้ รถในไทยใช้ CNG แต่ไปทำโฆษณา ptt ที่เขมร พม่า ให้รถใช้ LPG !! หล่ะ บอกคนไทยว่าอันตรายอย่างโง่นอย่างงี้ เพราะนายขาย LPG ให้เขาแพงสินะ อยากจะกำไรเยอะๆ แต่ทำไมไม่ขาย NGV ให้เขา ไปรณรงค์ให้เขาหล่ะ เพราะ อย่างที่บอกแหละ นายนำเข้า LPG ให้คนไทยใช้ ส่วนที่เราผลิตเองได้ก็เอาไปหากินกับ พม่า (แก๊สหุงต้มไทยถังนึงราวๆ 315 พม่าราวๆ 700-800 กำไร 2 เท่าแหนะ) ถ้าบอกว่าไม่พอจริงๆ งั้นก็เลิกส่งให้พม่า บอกเขาว่า "ในไทยเราใช้ไม่พอ เราขอไม่ส่งนายนะ" กล้าป่าว !!!
***** ใครทำงาน ptt อยากมาชี้แจ้งก็เอาเลย ผมก็อยากรู้เหมือนกัน *****
บอกว่าน้ำมัน นำเข้ามากลั่น แก๊สก็ขาดทุน แต่หุ้นอยู่อันดับต้นๆของกระดาน คิดเองละกัน