ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ขึ้นราคาเบนซิน ก่อนขึ้นราคา CNG ดีมั้ย ? -<{  (อ่าน 17785 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
คำเตือน : กระทู้นี้อย่าเอาเรื่องการเมืองเหลือง-แดงเข้ามายุ่ง

ผมไม่เห็นด้วยกับการขึ้นราคา CNG เพราะ

- CNG บางส่วนสามารถผลิตได้ในประเทศ

- CNG มักถูกใช้ในอุตสาหกรรมใหญ่ เช่น โรงงาน โรงไฟฟ้า

- CNG ถูกใช้ในรถรับจ้างและระบบขนส่งมวลชน เช่น แท๊กซี่ รถเมล์

ดังนั้นจึงควรอุ้มราคาต่อไป เพราะมันช่วยรักษาอุตสาหกรรม และการขนส่งหลักๆ ของประเทศ

แล้วปตท.จะเอาเงินที่ไหนมาอุ้ม

ก็ไปเอาเงินจากรถส่วนบุคคล โดยการขึ้นราคาน้ำมันเบนซินแทน

เป็นการบีบบังคับกลายๆ ให้ผู้ใช้รถส่วนตัวหันมาติดก๊าซมากขึ้น

ใครใช้รถส่วนตัวแล้วไม่มีตังค์จ่ายค่าน้ำมัน ก็ติดแก๊สไป

หากใครใช้รถส่วนตัวไม่มีปัญหากับค่าเบนซิน ก็จ่ายต่อไป ปตท.ก็ได้เงินเพิ่ม

ผมว่าการเอื้อประโยชน์ให้อุตสาหกรรม และการขนส่งสาธารณะ ย่อมดีกว่าการไปเอื้อประโยชน์ให้รถส่วนบุคคล

คิดว่ามีวิธีอื่นให้ปตท.หาเงินมาอุ้ม CNG ต่อไปอีกมั้ยครับ

GreenG

Re: }>- ขึ้นราคาเบนซิน ก่อนขึ้นราคา CNG ดีมั้ย ? -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:28:42 »
เห็นด้วยครับ

ผมอยากให้ขึ้นเบนซินก่อน เพราะ CNG ควรจะเป็นเชื้อเพลิงสำหรับขนส่งและสาธารณะ

:)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: }>- ขึ้นราคาเบนซิน ก่อนขึ้นราคา CNG ดีมั้ย ? -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:34:16 »
ขึ้นราคาเบนซินแล้วพัฒนา E100
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:34:31 »
จะบีบให้คนที่ซื้อรถใหม่ไปติด CNG เพื่อมาแย่งกันเติมจนต้องเข้าคิวยาวออกมาที่ถนน?

เพิ่มปั๊มก่อนดีกว่ามั้ย

แล้วรถบางบริษัทอย่าง Toyota, Honda ก็ไม่มีรุ่นที่มี CNG จากโรงงาน คนจะซื้อสองยี่ห้อนี้ก็ลำบาก

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:47:55 »
จะบีบให้คนที่ซื้อรถใหม่ไปติด CNG เพื่อมาแย่งกันเติมจนต้องเข้าคิวยาวออกมาที่ถนน?

เพิ่มปั๊มก่อนดีกว่ามั้ย

แล้วรถบางบริษัทอย่าง Toyota, Honda ก็ไม่มีรุ่นที่มี CNG จากโรงงาน คนจะซื้อสองยี่ห้อนี้ก็ลำบาก

อยากให้มี almera CNG Vios CNG City CNG ครับ ;)

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:50:25 »
แล้วถ้าคนหันไปติดแก๊สกันเยอะๆ คราวนี้จะหาอะไรมาอุ้มแทนละครับ อุ้มกันไป อุ้มกันมา สักวันมันก็ต้องถึงทางตันแน่ๆครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:52:46 »
ไม่เห็นด้วยเลยครับ ผมสงสัยมากคนขับรถเบนซินผิดอะไรต้องไปแบกรับภาระคนอื่นขนาดนั้น ทั้งที่สร้างมลภาวะน้อยกว่าดีเซล ราคาตลาดสิงค์โปร์เบนซินก็ถูกกว่าดีเซล มอเตอร์ไซค์ก็ต้องเติมเบนซิน (ถึงแม้อัตราสิ้นเปลืองจะน้อยกว่า) รายได้ของคุณที่ขี่มอเตอร์ไซค์มีแนวโน้มจะน้อยกว่าคนขับรถเก๋งหรือกระบะติดcng อีก ขืนขึ้นราคาเบนซินมาก ๆ คงมีแต่เลี่ยงไปใช้ดีเซล lpg cng กันหมด อีกอย่างหนึ่ง ngv บางส่วนต้องนำเข้า หรือมีค่าบริหารจัดการฉะนั้นมันมีต้นทุนของสินค้าอยู่แล้วหละครับว่าควรเป็นเท่าไหร่
ผมเห็นด้วยกับการที่cngนั้นไม่ควรเก็บภาษีใด ๆ และให้มีกำไรพอที่ผู้ค้าcngจะอยู่ได้ จะได้มีcngที่มีคุณภาพสูง มีปั้มพอ ๆ กับนั้ามัน และเปิดเสรีได้จะเป็นการดีกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:59:07 »
ขึ้นราคาเบนซินไม่ใช่ทางแก้ของปตท. ครับ

เพราะ ปตท. ผูกขาด NGV(CNG) อยู่รายเดียว ถ้าขึ้นราคาเบนซิน เพื่อเอาทุนไปโปะ NGV

เบนซิน ปตท. ก็แพงกว่าเจ้าอื่นสิครับ

แพงกว่า เจ้าที่มีโรงกลั่นเหมือนกัน เช่น บางจาก แน่ๆ

แล้วก็จะไม่มีคนเติม ปตท. ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:02:52 »
แล้วทำไมต้องให้รถที่ผลิตมาใช้น้ำมันไปใช่ CNG ทั้งที่มันไม่ใช่เรื่องเลย รถทั้งโลกสัดส่วน CNG น้อยมาก ดังนั้นขึ้นไปเลยลอยตัวไปเลย CNG เอาเปรียบคนใช้น้ำมันมานานแล้ว ทำไมต้องไปช่วยอีกขึ้นๆไปเลย คนจะได้ใช้ขนส่งสาธารณะเองไม่ใช่มี CNG เป็นพลเมืองที่ให้พลเมืองน้ำมันอุ้มไว้ สมควรวางได้แล้ว แล้วลอยตัวให้หมดยกเว้นดีเซลที่สมควรในภาคขนส่ง

ยังไง CNG ก็ได้แค่นั้นแหละมาทำให้คนที่ใช้น้ำมันไปใช้ CNG ก็ไม่ใช่เรื่อง ลอยๆไปให้หมดแล้วจะไม่เหลือเงื่อนไขอะไรที่จะได้เปรียบเสียเปรียบกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:05:09 »
CNG มันต้องขึ้นตั้งนานแล้ว ปตท.เองก็จะขึ้นนานแล้วแต่ขึ้นไม่ได้

พอตอนนี้ขึ้นได้ ผมอยากให้ขึ้นด้วยอัตราที่ช้าหน่อย ปีนึงขึ้นเกือบ100% นี่เยอะเกินไป

ยังไงอุ้มมานานแล้ว ก็ยอมอุ้มไปอีกหน่อย ค่อยๆขึ้นให้มันเป็นอัตราที่คนจะปรับตัวทันดีกว่า

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:05:45 »
การไม่ขึ้นราคา CNG โดยไปเอาส่วนต่างให้เบนซินรับภาระ ผมว่ามันไม่ยุติธรรม

อีกอย่าง การขึ้นราคา CNG ของ PTT มันก็เหมือน ๆ กับอะไรที่คาดไว้ล่วงหน้าอยู่แล้ว ประมาณหว่านพืชหวังผล
ว่า PTT ที่เป็นผู้ผูกขาด CNG ในประเทศ จะลงทุนให้คนใช้กันเยอะ ๆ ... พอถึงวันที่ถอนตัวไม่ขึ้น
ก็เป็นวันที่ PTT จะมาเก็บเกี่ยวผลกำไร .. เอ้ยยย ประกาศขึ้นราคาเนื่องจากต้องแบกรับต้นทุนที่สูงขึ้น ต่างหาก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:05:45 »
ขึ้นทั้งหมด แล้วสนับสนุนรถไฟฟ้า!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:07:51 »
ให้ปตท. บริหารรายได้ กำไร ให้เป็น เท่านั้นล่ะครับแล้วนำมาช่วย

ขึ้นทั้งหมด แล้วสนับสนุนรถไฟฟ้า!
 ;D ;D ;D
ขอให้โครงข่ายสมบูรณ์ ผมคงไม่ซื้อรถส่วนตัวเองเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ secretkeys

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:10:40 »
ผมมองว่าไม่มีความจำเป็นที่จะต้องขึ้นราคาน้ำมันเบนซินเพื่อที่จะเอาเงินไปโปะในส่วนของ CNG นะ
แล้วจะมาบีบบังคับกับผู้ใช้รถยนต์เครื่องเบนซินแบบกลายๆ ว่าถ้าไม่มีเงินเติมน้ำมันก็ไปติดก๊าซซะ
ฟังดูตลกอะคุณ

แล้วงี้รัฐบาลจะส่งเสริมนโยบายเรื่องรถยนต์ประหยัดพลังงาน (Eco Car) กันออกมาทำพระแสงอะไรไม่เข้าใจ
คนที่มีรายได้น้อยแต่อยากมีรถยนต์คันแรกคันเล็กๆไว้ใช้ ก็ซื้ออีโคคาร์มาใช้ แล้วต้องมารับภาระเรื่องการขึ้นน้ำมันเบนซิน
เพื่อเอาส่วนต่างไปโปะส่วนของ CNG จ่ายค่าน้ำมันไม่ไหวก็ไปติดแก๊ส ตลก ตลกมากกกกกกกกกกกกก
ถ้าหากอยากให้คนใช้รถที่ใช้ก๊าซ CNG เยอะๆ ว่ากันแต่เฉพาะ CNG เลยนะ
ไปเพิ่มจำนวนปั๊มให้มันมีมากขึ้นก่อนจะดีกว่ามั้ย ทุกวันนี้เห็นรถเข้าคิวเติมแล้วเพลียมากบอกตรงๆ
ไม่งั้นก็ไปสนับสนุนเรื่องการใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ไปเลยดีกว่า แล้วทำไมบราซิลถึงมี E100 ได้ล่ะ
เอาแค่ปั๊มที่เติม E85 ได้ในประเทศไทยมันมีอยู่กะปั๊มเอง ไม่ต้องว่าถึง E85 หรอก เอาแค่ E20 ก็พอ

ไม่เห็นด้วยที่จะเอาภาระมาโยนให้ผู้ใช้รถยนต์เครื่องเบนซินเลยจริงๆ อันนี้ว่ากันแต่เฉพาะประเด็นที่คุณว่ามานะ

แล้วประเด็นเรื่องการลอยตัวราคาก๊าซ CNG จริงๆมันก็ต้องจะต้องลอยตัวมานานแล้วด้วย อย่างที่คุณความเห็นบนๆว่าเอาไว้ แต่เค้าเพิ่งจะมาลอยเอาก็ตอนนี้
เพราะงั้นคนที่ใช้รถยนต์ก๊าซ CNG หรือใช้ในภาคอุตสาหกรรมหรือใช้ LPG ก็จะต้องทำใจยอมรับอยู่แล้วว่าวันใดวันหนึ่งราคาต้องขึ้นแน่ๆ
ผมเองใช้รถยนต์เบนซินปกตินะ เรื่องราคาน้ำมันตอนช่วงที่มันขึ้นสูงๆจากสิบบาทต้นๆมาเป็นยี่สิบบาท แล้วก็เลยมาสี่สิบ
ตอนนั้นผมเองก็เครียดนะ แต่ทำไงได้ ถ้าในเมื่อมันต้องขึ้นก็คือต้องขึ้น ทำอะไรไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 16:19:04 โดย secretkeys »

ออฟไลน์ boneman_ktl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:21:17 »
ขึ้นหน่ะดีแล้ว เอาเปรียบกันเห็นๆนะพวกเติมแก้ส เนี่ย เราเติมน้ำมันแล้วต้องไปอุ้มเขาอีก ไม่แฟร์เลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:26:24 »
ไม่ต้องไปอุ้มหรอกครับคิดใครคิดมา ใครกันแน่เป็นคนทำมาตราฐานให้โรงงาน ผลิตเฉพาะ รถCNG 

แล้วป่าวประกาศบอกว่า LPG อันตราย 

ผมว่า ปตท  มีทางเลือกมากกว่านี้ในการที่จะตรึงราคาก๊าซและน้ำมันไว้

ยกเลิกการอ้างอิงราคาจากสิงคโปร์ซิครับ   

ในเมื่อเรามีท่าเรือ สามารถเอาเรือมาเทียบท่าแล้วส่งไปยังประเทศเพื่อนบ้านเองได้ด้วยซ้ำ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:27:30 »
ไม่เห็นด้วยกับการที่จะไปช่วยภาระค่า CNG โดยการเพิ่มราคาน้ำมันเบนซิน อย่างมาก ครับ

คนธรรมดาที่ใช้รถน้ำมันเบนซินอย่างผม มีหน้าที่อะไรจะต้องมาตามเก็บเช็ดขี้ ที่ ปตท. ทำไว้ล่ะครับ
ทำอะไรไว้ ก็เก็บ ก็เช็ดเองละกันครับ

ทุกวันนี้ขับรถผ่านปั๊ม CNG ทีไร ได้แต่ส่ายหน้าทุกที แค่คิดว่าต้องไปดัดแปลงรถเพื่อมานั่งรอเติม CNG ก็เซ็งแล้วครับ   ??? ???

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:28:39 »
ให้ปตท. บริหารรายได้ กำไร ให้เป็น เท่านั้นล่ะครับแล้วนำมาช่วย

;D ;D ;D
ขอให้โครงข่ายสมบูรณ์ ผมคงไม่ซื้อรถส่วนตัวเองเลยล่ะครับ

อันนี้เห็นด้วยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ buTTer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:33:34 »
ผมก็สนับสนุนให้ขึ้น นะ win win ด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย  ptt มีทุนขายปั้ม  ส่งแก๊ส ให้พอเพียง  ทุกอย่างน่าจะจบลงด้วยดี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 16:36:20 โดย buTTer »

ออฟไลน์ gunzaa2004

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:45:36 »
ไม่เห็นด้วยอย่างเเรงกับความคิด จขกท. ก็ปล่อยมันเป็นไปตามราคาตลาดสิครับ  ถ้างั้นทำไมไม่ไปอั้นราคาข้าวเเกงในตลาดล่ะ   ผัก เนื้อ ราคาขึ้น เเต่เงินเดือนเราเเทบไม่ได้ขึ้น

ถ้าอยากขึ้นก็ขึ้นไปสิครับ  ค่าขนส่งเพิ่ม ต้นทุนเพิ่ม  ราคาขายก็เพิ่ม  เด๋วค่าครองชีพมันก็ขึ้นตามไปเอง  ไม่ใช่อะไรก็เอาเเต่อั้นๆไว้ 

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:49:12 »
ไม่เห็นด้วยอย่างเเรงกับความคิด จขกท. ก็ปล่อยมันเป็นไปตามราคาตลาดสิครับ  ถ้างั้นทำไมไม่ไปอั้นราคาข้าวเเกงในตลาดล่ะ   ผัก เนื้อ ราคาขึ้น เเต่เงินเดือนเราเเทบไม่ได้ขึ้น

ถ้าอยากขึ้นก็ขึ้นไปสิครับ  ค่าขนส่งเพิ่ม ต้นทุนเพิ่ม  ราคาขายก็เพิ่ม  เด๋วค่าครองชีพมันก็ขึ้นตามไปเอง  ไม่ใช่อะไรก็เอาเเต่อั้นๆไว้  

เห็นด้วยๆครับ กับคุณ gunzaa2004

อ่านไปอ่านมา เหมือนกะทู้ฆ่าตัวตาย เหอะๆ :D

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:00:50 »
เพิ่มปั๊มก่อนดีกว่ามั้ย ;D ;D

ออฟไลน์ euro

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:01:55 »
ใครใช้ใครจ่าย ดีกว่าไหม ไม่ต้องให้ใครมาอุ้ม อุ้มจนเคยตัว

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:02:08 »
คนใช้เบนซินทำผิดอะไรต้องอุ้ม CNG คนขับมอเตอร์ไซด์ แบกรับภาระคนขับรถเก๋งผมว่ามันแปลกๆ

ถ้าจะทำแบบนั้น แยกหัวจ่ายน้ำมันไปเลย เบนซินหัวนี้สำหรับคนต้องการอุ้ม CNG หัวนี้สำหรับคนไม่ต้องการอุ้มเบนซิน

ขนส่งมวลชล ขนส่งสินค้า สุดท้ายก็มองไปหาระบบรางเป็นคำตอบสุดท้าย ซึ่งคำตอบก็ไม่ใช่ CNG หรืออาจจะใช้ได้ก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ gunzaa2004

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:05:31 »
ไม่เห็นด้วยอย่างเเรงกับความคิด จขกท. ก็ปล่อยมันเป็นไปตามราคาตลาดสิครับ  ถ้างั้นทำไมไม่ไปอั้นราคาข้าวเเกงในตลาดล่ะ   ผัก เนื้อ ราคาขึ้น เเต่เงินเดือนเราเเทบไม่ได้ขึ้น

ถ้าอยากขึ้นก็ขึ้นไปสิครับ  ค่าขนส่งเพิ่ม ต้นทุนเพิ่ม  ราคาขายก็เพิ่ม  เด๋วค่าครองชีพมันก็ขึ้นตามไปเอง  ไม่ใช่อะไรก็เอาเเต่อั้นๆไว้  

เห็นด้วยๆครับ กับคุณ gunzaa2004

อ่านไปอ่านมา เหมือนกะทู้ฆ่าตัวตาย เหอะๆ :D

ปกติผมเน้นอ่าน  นานๆจะตอบที เจอกระทู้นี้เเล้วไม่ไหว  

ลองคิดเล่นๆ ถ้าอุ้มคนและอุสาหกรรมที่ใช้ NGV ครึ่งประเทศ ปั๊ม NGV เกลื่อน เเล้วปั๊มน้ำมันทั่วๆไปไม่เจ๊งหรอครับ  ใครจะอุ้มพวกเค้าเหล่านั้น  เค้าก็เป็นอุตสาหกรรมที่อยู่ในประเทศไทย จ้างคนไทย ไำม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:08:36 »
ควรลอยตัวทุกชนิดด้วยซ้ำ  ใครอยากใช้อะไรก็จ่ายอันนั้น

ถ้าอยากให้คนใช้ก๊าซเยอะๆ ขยายปั๊มให้มากๆสิครับ

ตอนนี้รอกันเป็น ชม ใครจะไปอยากใช้  พอถึงคิวก๊าซหมดซะงั้นอีกประหยัดก็จริงแต่เสียเวลามากไป

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:43:52 »
ไม่เห็นด้วยกับการที่จะไปช่วยภาระค่า CNG โดยการเพิ่มราคาน้ำมันเบนซิน อย่างมาก ครับ

คนธรรมดาที่ใช้รถน้ำมันเบนซินอย่างผม มีหน้าที่อะไรจะต้องมาตามเก็บเช็ดขี้ ที่ ปตท. ทำไว้ล่ะครับ
ทำอะไรไว้ ก็เก็บ ก็เช็ดเองละกันครับ

ทุกวันนี้ขับรถผ่านปั๊ม CNG ทีไร ได้แต่ส่ายหน้าทุกที แค่คิดว่าต้องไปดัดแปลงรถเพื่อมานั่งรอเติม CNG ก็เซ็งแล้วครับ   ??? ???

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
 เอางบไปพัฒนารถไฟฟ้าให้ครอบคลุมกทม.
รถไฟ ความเร็วสูงทั่วประเทศ
รับรอบบ้านผมตอนนี้รถ5คันได้ขายทิ้งยุบรวมเหลือ1-2คันแน่นอน รถเนี้ยไม่ได้อยากจะมีเล้ยย...ภาระทั้งนั้น

HIGHSEA

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 19:04:32 »
จากดีเซลก็เลี่ยงไปเป็น บีต่างๆ
จากเบ็นซินก็เป็นแก๊สโซฮออลสารพัด E
ติดแก็สก็ขึ้นราคาอีก

เมื่อใหร่รถไฟฟ้าจะมาสักที ดูสิว่าค่าไฟจะขึ้นอีกรึเปล่า

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 20:49:08 »
คนใช้เบนซินผิดตรงไหน ทำไมต้องมาอุ้ม ถ้า CNG มีแต่ภาคอุตสาหกรรมอย่างเดียวก็พอว่าแต่นี่มีรถใช้ CNG

ด้วยแล้วจะให้รถใช้เบนซินมาอุ้มมันไม่เอาแต่ได้ไปหน่อย  นี่ยังไม่พูดถึงพวก LPG อีกนะ

ที่อุ้มกันอยู่เนี่ย  ภาษีก็ไม่จ่ายแถมต้องมาอุดหนุนอีก  คิดแต่จะเอาหรอยอย่างเดียว!!!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 21:17:13 »
ถ้าแต่ละคน คิดเอาให้ตัวเองเจ็บตัวน้อยที่สุด ความเห็นก็คงต่างกัน ชนิดที่ว่าไม่มีทางมาบรรจบกันได้ อย่างทุกวันนี้แน่นอนล่ะครับ สุดท้ายมันก็จะเป็นแค่กระทู้ระบายเท่านั้น - -
แล้วที่เป็นแบบนี้มันก็เพราะรัฐบาลด้วย จะไปโทษ ปตท. อย่างเดียวได้อย่างไรครับ เพราะเราก็เลือกพวกเขามาบริหารประเทศกันเอาเองนะครับ
ส่วนพวกเรื่องรถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศ มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ ตอนนี้เอาแค่จะป้องกันน้ำท่วมยังไงก่อน ก็แทบจะหาเงินมาใช้ไม่ทันแล้วครับ มันต้องจัดลำดับความสำคัญครับ รถมันแค่สินค้าฟุ่มเฟือย คนขับรถเก๋ง ใช้เบนซิน มันก็ต้องจ่ายแพงเป็นธรรมดา เพราะถือว่าคุณมีปัญญาขับ แสดงว่ายังดีกว่าหลายๆคน เช่นแท๊กซี่ ที่ต้องทำมาหากิน ก็ต้องใช้เชื้อเพลิงถูก

ผมเห็นด้วยกับจขกท.ครับว่า CNG ยังไม่ควรขึ้น เพราะขึ้นไปคนเดือดร้อนเยอะ ส่วนเบนซินเนี่ยแพงขึ้น ก็ใช้รถให้น้อยลงก็ได้ ทุกวันนี้ผมเห็นนิสิตขับรถไปเรียนเยอะแยะ ทั้งที่ลำบาก รถติด เสียค่าจอดก็แพง ก็แค่ขับเอาสะดวกเอาเท่ ก็ต้องยอมจ่ายไปล่ะครับ

ผมว่ามันก็อีหรอบเดียวกับ คนอยากซื้อรถเกรย์ นั่นแหละครับ คือคนก็อยากได้ของถูก ภาษี รายได้ประเทศอะไรไม่สน ถึงจะมีเงินจะซื้อรถคันละหลายล้าน แต่ก็อยากได้รถถูกๆ ภาษีรถต่ำๆก็ดี จะได้เปลี่ยนรถบ่อยๆ ซึ่งเหมือนคนใช้เบนซิน อยากให้ขึ้นราคา CNG น่ะแหละครับ ตัวเองไม่อยากจ่ายแพง คนอื่นที่กำไรไม่กี่ร้อยต่อวัน ขึ้นอยู่กับราคาแก๊ส เป็นไงก็ได้ ดีไม่ดี ของอื่นราคาขึ้นตาม เพราะค่าขนส่งอีก  แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจ เพราะมันไม่เห็นตัวเงินนั้นชัด เหมือนตอนจ่ายค่าน้ำมัน