ผู้เขียน หัวข้อ: รองเท้าสำหรับขับรถ ซื้อได้ตามแผนกรองเท้ากีฬาหรือเปล่าครับ  (อ่าน 19320 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
คือ....... ตั้งแต่ไปติด Locktech (อุปกรณ์หน่วงเวลาขโมย) ใน toyota Vios 2004 ทำให้ผม
ไม่สามารถใส่รองเท้าหัวยาวๆขับรถได้เลยครับ ต้องใส่รองเท้าสั้นๆ หรือถอดเลย
เพราะเวลาใส่พวกหัวยาวๆ แล้วเหยียบเบรกแล้วติด ทำให้ต้องถอดรองเท้าขับ

และก็เป็นพวกผ้าใบหัวโตก็ติดอีก ปัญหานี้ ก็เจอในการขับ Camry Hybrid ด้วยครับ
หัวรองเท้าชอบไปติดบริเวณใต้คอนโซลใกล้ๆกับเบรค

แต่พวกรองเท้าใส่เล่นกีฬาทางน้ำ ที่มันแนบเท้าเราเป็นผ้ายืดพื้นยาง จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ติดที่ว่ามันไม่ค่อยสวย เลยอยากได้ผ้าใบหัวสั้นๆ และลู่ๆ ไม่ติดเบรกครับ
เคยเห็นแว๊บๆของ PUMA มี แต่ก็ไม่รู้ซื้อที่ไหน (ไม่ชอบสั่งซื้อรองเท้าในเวบ)
แต่ไม่แน่ใจว่ามีทางเลือกอื่น หรือที่แหล่งซื้อไหมครับ

* รองเท้าผ้าใบทุกคู่ในบ้านของผม ติดทุกคู่เลยครับ เพราะสรีระเท้าเป็นคนเท้า
อ้วน สั้น เลยต้องเลือกรองเท้าเบอร์ใหญ่   :)
: )

ออฟไลน์ Ruksadindan

นันยางทั่วไปก็ไม่ได้หรอครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
รองเท้า Puma ก็มีตามบู๊ทของมันเลยในห้างใหญ่ๆ ที่สวยๆก็เป็น Puma Ferrari แต่ราคาก็แพงเอาเรื่องอยู่

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ดู Puma ตามห้างเลยครับ มีทั้งเฟอรารี่ ดูคาติ
ส่วน Adidas มันมี Goodyear แต่ผมว่ามันทำเอาเท่มากกว่านะครับ

ชอบทรงเรียวๆหน่อย ผมแนะนำ Onisuka Tiger รุ่น Maxico 88 กับ Adidas รุ่น Samba ครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
Puma Ferrari, Ducati ลองไปดูที่ Paragon นะคับ มีให้เลือกเยอะมากๆ

ถ้าแผนกรองเท้ากีฬาทั่วไปจะเป็น Puma ธรรมดา และแบบไม่ค่อยเยอะครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ nonp

แนะนำ 3 ยี่ห้อครับ
ผมใช้มาหลายคู่แล้ว

Onitsuka Tiger แนะนำรุ่น Mexico 66 Lauta พื้นจะบุมาให้นุ่มกว่ารุ่นธรรมดา ขับสบายมากๆ
Puma Ferrari อันนี้ก็แหล่ม
Lacoste เลือกรุ่นที่พื้นบางๆ ก็ใส่ดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ udis

ขับทางไกลผมใช้ 5.11 XPRT ครับ รองรับเท้าดีมาก ใส่สบายมาก ไม่ร้อน ไม่ปวดไม่เมื่อย
ขับทางไกลระยะ 500 กิโลเมตร ยังรู้สึกสบายครับ แต่ทรงดูไม่ใช่แนวขับรถเลยและขนาดไม่ใช่แนวคนทั่วไปใส่กันครับ
เมื่อก่อนราคาไม่แพง แต่ตอนนี้แพงโคตร!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ผมเองก็พึ่งจะซื้อ adidas porsche design มาอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเป็นรองเท้าใส่ขับรถไหม แต่ว่ารูปทรงสวยดี ราคาก็แรงพอๆกับ puma ferrari เลยครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
แนะนำรองเท้าผ้าใบที่พื้นบางๆ ครับ จะได้สัมผัสความรู้สึกง่ายครับ  ;)

ส่วนตัวใช้รองเท้าแตะขับรถประจำวันครับ

ออฟไลน์ maxx

• **
ผมใช้รองเท้าแตะ scroll แบบหุ้มส้นครับ เนื่องจากตัวเองชอบแบบพื้นหนาหน่อยแต่ไม่แข็ง
ใส่รองเท้าพื้นบางๆนิ่มๆขับรถแล้วมันเมื่อยเท้าเวลาขับรถนานๆ แถมรองเท้าแตะยังระบายอากาศดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ส่วนตัวใช้รองเท้าแตะขับรถประจำวันครับ

เท่าที่ไปอบรมกับฟอร์ดมา (ที่ทางเว็บนี้ใจดีจัดให้นั่นล่ะครับ) เขาบอกว่ารองเท้าแตะไม่ควรใส่ขับรถนะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าทำไม

ออฟไลน์ m35025

• **
ของผม Fila dls foe ครับ รองเท้าบาส แต่ก็ใส่กระชับเท้าดีครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

เท่าที่ไปอบรมกับฟอร์ดมา (ที่ทางเว็บนี้ใจดีจัดให้นั่นล่ะครับ) เขาบอกว่ารองเท้าแตะไม่ควรใส่ขับรถนะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าทำไม

เข้าใจว่า รองเท้าแตะคู่หนาๆ พอใส่ขับรถแล้ว เวลาเหยียบเบรค ครัช มันจะติดพื้นครับ เคยใส่Adda ขับรถแล้วลำบากมาก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไปจัดรองเท้าแข่งรถ หรือรองเท้าแข่งโกคาร์ทจาก OMP เลยมั้ยครับ
หาซื้อได้ที่วัฒนามอเตอร์เซลส์ หรือ Toon ก็อาจจะมี (ผมไม่แน่ใจเรื่อง Toon ครับ)
คู่ละ 3000+- แล้วแต่รุ่นและความโปรครับ

ออฟไลน์ redsun

Locktech ติดเสร็จแล้วมันเป็นอย่างนี้ มันน่าหงุดหงิดใจแท้ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยใส่ OMP ผมว่าดีเหมือนกันนะเวลาขับรถเทียบจากความรู้สึกคนไม่ใส่รองเท้าขับแบบผม
 แต่ใส่เดินเล่นไม่ได้เลย พื้นไปไวมาก (สอยมาจากโรงเกลือ)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ OsSn

• **

ผมถอดรองเท้าขับรถแหะ เวลาเหยียบคันเร่งมันสามารถละเมียดได้มากกว่าการใส่รองเท้าขับ

ผมใช้นิ้วโป้งในการค่อยๆบรรจงเหยียบคันเร่งเพื่อเร่งทำความเร็วแบบค่อยเป็นค่อยไป

แต่ถ้าขับธรรมดาใช้บริเวณจมูกเท้าเหยียบครับ

ปล. ว่าแต่การขับรถ ควรใส่รองเท้า หรือว่า ถอดรองเท้า ครับ หรือว่าไม่มีกฏตายตัว

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่มีกฎตายตัวหรอกครับ

เพียงแต่ถ้าจะถอดรองเท้าขับ ก็เอารองเท้าไปวางไว้ที่อื่นที่ไม่ใช่ที่วางเท้าของคนขับนะครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวเบรกแรงแรง แล้วมันไหลไปขัดกับแป้นเบรกหรือแป้นคันเร่ง แล้วจะงานเข้าครับ

สำหรับคนที่ชอบขับรถด้วยเท้าเปล่า เพราะให้ฟีลลิ่งได้ดีกว่า
ผมแนะนำลองไปหารองเท้าแข่งรถดูนะครับ ถ้างบถึงก็จัดไป
พื้นมันบางมาก ให้สัมผัสแทบไม่ต่างจากเท้าเปล่าเลย แต่สบายเท้ากว่าครับ

ขอบคูณทุกความเห็นเลยครับ
ไว้ผมจะถ่ายให้ดูครับว่ามันติดยังไง เวลาติดกันขโมยรุ่นนั้น
ถ้าขับแล้วไม่เวิร์คจริงๆ ผมคงให้ร้านเค้าถอดออกแหละครับ

เห็นคุณเนยพูดถึงรองเท้าขับรถ เดี๋ยวต้องจัดหล่ะครับ : )

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!

ครับแต่ก่อนนี้ ก็จะใช้ผ้าใบขับรถตลอดครับ 
ถ้าเอารถไปออกกำลังกาย ก็จะใช้รองเท้าสำหรับขับรถโดยเฉพาะครับ รวมถึงถุงมือ และหมวกกันน๊อคด้วย 

แต่หลังๆ พอจับรองเท้าแตะที่เหมาะได้ มาเป็นอย่างนี้ตลอด  ครับ  หุ หุ หุ  ไม่แนะนำให้ทำตามนะครับ  แต่อยากจะบอกว่าไม่มีกฎตายตัวจริงๆ

ทั้งการนั่ง การตั้งเบาะ ฯลฯ  ที่ตามแบบแล้วต้องนั่งยังไง วางแขนยังไง จับพวงมาลัยยังไง    ผมไม่ได้แหกซะหมดนะครับ แต่แค่เอามาเป็นแนวทาง

เพราะผมตัวใหญ่ สูง 184cm มันทำตามที่เค๊าว่าจริงๆ ไม่ได้ครับ  ;)

นี่ไงครับ ตัวล๊อค เจ้าปัญหา : ตั้งแต่ติดมา ระยะช่องว่างระหว่างเท้าถึงใต้คอนโซล
มันสั้นลง ทำให้รองเท้าหัวใหญ่ๆติด

รองเท้าตอนนี้ ใช้  Adidas water mocs ไปก่อน เพราะหัวรองเท้าสั้น
พื้นรองเท้าบาง (บางกว่านันยางนิดนึง) ทำให้ขับทางไกล มีแอบเมื่อย แต่ไม่มากนัก

ออฟไลน์ udis

เอาออกเถอะครับ ถ้าชนมา ขา เข่า จุดสำคัญอาจกระแทกโดนได้ครับ
ตอนรถชนแรงจะเยอะมาก ท่านอาจพิการเพราะเจ้านี่ก็ได้ครับ ด้วยความเป็นห่วงครับ

รถผมชนมา 2 ที เข่ากระแทกจุดนี้ทั้งสองครั้ง แต่จุดนี้รถผมเป็นพลาสติกยืดหยุ่นได้ เข่าชนไปไม่เป็นไรครับ ไม่เจ็บอะไร
ผมนึกภาพถ้ารถผมมติดเจ้า Lock ตัวนี้ น่าจะเจ็บหนักครับเหมือนโดนธนูปักหัวเข่า 555+
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

เอาออกเถอะครับ ถ้าชนมา ขา เข่า จุดสำคัญอาจกระแทกโดนได้ครับ
ตอนรถชนแรงจะเยอะมาก ท่านอาจพิการเพราะเจ้านี่ก็ได้ครับ ด้วยความเป็นห่วงครับ

รถผมชนมา 2 ที เข่ากระแทกจุดนี้ทั้งสองครั้ง แต่จุดนี้รถผมเป็นพลาสติกยืดหยุ่นได้ เข่าชนไปไม่เป็นไรครับ ไม่เจ็บอะไร
ผมนึกภาพถ้ารถผมมติดเจ้า Lock ตัวนี้ น่าจะเจ็บหนักครับเหมือนโดนธนูปักหัวเข่า 555+
 ;D ;D ;D

เห็นด้วยเลยครับ
ปล.ผมว่าแค่เอาขาไปโดนเบาๆยังน่าจะเจ็บเลยครับ

555 เพิ่งติดมา 2500 ค่าถอด 500 ไว้จะไปถอดแหละครับ รำคาญเหมือนกัน
รถมีไว้ขับ ไม่ได้มีไว้ล๊อค ว่าแล้ว ก็ใช้ขาล๊อคแบบเดิมๆดีกว่ากันเยอะ ;D

เพิ่งค้นๆ มีคนมีปัญหานี้เยอะเหมือนกันแฮะ http://www.civicesgroup.com/forum/topic17322
ตอนจะติด ดันไม่ได้ค้นเรื่องนี้ เฮ่อๆๆ ไม่น่าเลยตู เสียสามพันค่าง่าว  :'( :'( :'( :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 18:43:04 โดย yod artstu »