ผู้เขียน หัวข้อ: รถเหล่านี้ที่จะมาขายในปี2012-2013 คิดว่ารุ่นไหนน่าจะประหยัดน้ำมันที่สุดครับ  (อ่าน 18184 ครั้ง)

ออฟไลน์ ATOMIC

• Jr. Member
  • **
รถที่จะกล่าวถึงก็คือ รถCompact Suv ดังต่อไปนี้ครับ
1.All new honda CR-V 2012
  -2.0 cvt กับ 2.4 5speed

2.New mazda CX-5 2013
  -2.0skyactive เบนซิน กับ ดีเซล

3.All new ford ESCAPE 2013
  - 1.6 ecoboost กับ 2.0 ecoboost

*ทั้งหมดนี้เป็นสเปคคร่าวๆจากเมืองนอกนะครับ

ผมเลยอยากให้ทุกคน"ประมาณการเล่นๆ"***นะครับ ว่าแต่ละตัวจะมีอัตราการกินน้ำมันในเมือง-นอกเมืองประมาณเท่าไร และรุ่นไหนน่าใช้กว่ากันตามความเห็นของแต่ละคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2011, 12:22:30 โดย H[a]NCooK »
Everything beyond !!

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
เรื่องประหยัดนี่ผมว่ายังงัย Honda ติดโผยุแล้ว  ที่น่าติดตามก้อ 1.6 ecoboost นี่แหละครับ ว่าจะประหยัดได้จริงป่าว แล้วจะเข้าไทยจริงๆหรือไม่
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ prai

ออฟไลน์ KennyJ

• Newbie
  • *
เท่าที่ใช้ CRV 2.0 ตัว ขับ 4 ถือว่ากิน โค ตะ ระ กิน ครับ แต่ได้ความเงียบ ความสบาย ไป เรื่อย ๆ ครับ ขับยังไง ก็ไม่เคย ได้ เกิน 12 กม / ลิตร ซะที   เห้อ....Ken

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
เห็นพี่จิมมี่บอกว่า CR-V 2012 เครื่องเดิม เกียร์เดิม ฉะนั้นอัตราการกินน้ำมันก็ไม่น่าจะต่างจากเดิมครับ !!!

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 ;D บริโภคเก่งทุกตัวเลยเนี่ย  555

ออฟไลน์ Fly to dream

เท่าที่ใช้ CRV 2.0 ตัว ขับ 4 ถือว่ากิน โค ตะ ระ กิน ครับ แต่ได้ความเงียบ ความสบาย ไป เรื่อย ๆ ครับ ขับยังไง ก็ไม่เคย ได้ เกิน 12 กม / ลิตร ซะที   เห้อ....Ken

โฟกัสคันนี้คุ้นๆไปงานที่ศูนย์สีลมมาป่าวครับ สวยมาก ^^

--------------------

ดีเซลยังไงก็ประหยัดกว่าครับ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Robb 🍋

skyactive กับ ecoboost น่าจะพอฟัดพอเหวียงกันได้ ต้องดูกันในระยะยาวไป เพราะเทคโนโลยีใหม่ทั้งคู่

ออฟไลน์ KennyJ

• Newbie
  • *
ใช่คับวันนั้นไป งาน Thank You Customer ที่ Ford สีลม  พอดีหลงเข้าไปอะเขาเลยจับให้  Solo เพลงซะหน่อย สนุกมากมาย......Ken
เท่าที่ใช้ CRV 2.0 ตัว ขับ 4 ถือว่ากิน โค ตะ ระ กิน ครับ แต่ได้ความเงียบ ความสบาย ไป เรื่อย ๆ ครับ ขับยังไง ก็ไม่เคย ได้ เกิน 12 กม / ลิตร ซะที   เห้อ....Ken

โฟกัสคันนี้คุ้นๆไปงานที่ศูนย์สีลมมาป่าวครับ สวยมาก ^^

--------------------

ดีเซลยังไงก็ประหยัดกว่าครับ ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2011, 17:07:42 โดย KennyJ »

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
เดาว่า skyactive เบนซินฮะ

ออฟไลน์ MC Stradale

CX-5 ครับ ผมกำลังรอตัวนี้อยู่ เครื่องดีเซลน่าใช้ดีนะครับ การเผาไหม้แบบเขม่าน้อย น่าสนใจครับ

Skyactiv-D ดีเซล

อันนี้ Skyactiv-G ครับ เครื่องเบลซิล

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จากการคาดเดาของผมน่าจะ ecoboost นะครับ

ปล. skyactiv ไม่มี "e" นะครับ

ออฟไลน์ TABO9

skyactive กับ ecoboost น่าจะพอฟัดพอเหวียงกันได้ ต้องดูกันในระยะยาวไป เพราะเทคโนโลยีใหม่ทั้งคู่

เห็นด้วยครับ  น่าใช้ทั้งคู่ ผมก็รอตัวนี้เหมือนกันครับ  เลือกไม่ถูก ต้องวัดกันด้วยคุณภาพจากการใช้งานจริง และศูนย์บริการ คงได้คำตอบสุดท้ายว่าจะเลือกคันไหนครับ

ส่วน CRV น่าจะกินกว่าเยอะ แต่น่าจะออกก่อนทั้ง skyactive กับ ecoboost  ถ้ามาพร้อมกันคงมีหนาวแน่ครับ

ออฟไลน์ beerrl

ผมว่า mazda skyD หรือ G น่าจะประหยัดสุด แต่spec นำ้มันที่ใช้บ้านเราจะถึงหรือไม่?
เครื่องดีเซล ประหยัดกว่า เบนซินอยู่แล้วครับ ถึงแม้ว่าเบนซิน cc ต่ำกว่าก็ใช่ว่าจะประหยัดกว่าดีเซล cc สูงกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าพูดถึงเครื่องอย่างเดียว ผมว่าเครื่อง Honda ยังได้เปรียบนะ

แต่ถ้าพูดถึงความประหยัด ที่เกิดจาก design ของตัวรถทั้งคัน Mazda Skyactiv ก็ไม่แน่เหมือนกัน

ส่วน Ford ผมยังไม่แน่ใจ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

มั่นใจว่า CRV กินกว่ารถเก๋งอยู่แล้วล่ะ

ออฟไลน์ denSM

• **
    • webgamethailand
สามตัวเลือกผมเดาว่า CRV อาจกินมากสุดหรือใกล้เคียงกับ ecoboost ส่วน skyactiv น่าจะประหยัดสุดมั้ง

ออฟไลน์ denSM

• **
    • webgamethailand
อ้าว นี่น้าเคน แห่ง Focus Gang นี่นา  ;D