ผู้เขียน หัวข้อ: จะเดินทางลงไต้ไปนครฯ ขอสอบถามเส้นทางหน่อยครับ  (อ่าน 6461 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
จะเดินทางไปวันอาทิตย์นี้ครับ ไม่ทราบว่ามีถนนช่วงไหนที่ต้องระวังบ้างหรือเปล่า (ไปครั้งก่อนก็เมื่อ2ปีที่แล้ว)
แล้วสามารถทำความเร็วได้เท่าไหร่โดยที่ไม่โดนส่องเข้าน่ะครับ(คราวก่อนขับ110ตลอดทางเลย)

ออฟไลน์ Fly to dream

จำจุดนี้ไว้ครับ เข้าย้อยเพรชบุรี ก่อนถึงภูเข้าที่มีศาลจีน , ก่อนทางเข้าหัวหิน(ไม่ค่อยจับ),บายพาสหัวหินระวังไว้อย่างแรง, อำเภอสวี เข้าเขตสวีก็เบาได้เลยพ้นปุ๊บก็ไม่มีแล้ว แค่นี้ครับกล้องจำได้หมดแล้ว  ;D ;D ;D มีเฉพาะขาลง

130+ ตลอดทาง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ถ้าเอาจุดระวังเรื่องอุบัติเหตุ ช่วง กม.431-432 อ.บางสะพานน้อย จ.ประจวบ โค้งขวา (ถ้าจำไม่ผิดคือโค้งเขาโพธิ์)

โค้งนี้รถหลุดเป็นว่าเล่น  ซีวิตเตารีดของผมเคยไปหมุนกลิ้งตกร่องไหล่เขามาครั้งนึง
ทั้งๆที่ไม่ได้ขับเร้วอะไรมากมาย แต่ฝนตกพรำๆคันหน้ามันแตะเบรคตอนเข้าโค้ง ผมก็แตะเบรคตาม .. เท่านั้นหล่ะหมุนเป็นรถ bump ตามสวนสนุกเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

นครไหนอ่ะครับ มันก็แปลว่าเมือง เหมือนๆกันหมดไม่ใช่เหรอ
ส่วนความเร็วที่กล้องยิง น่าจะ 120 นะครับ ถ้าวิ่งแบบเดิมก็รอดแหละ

ออฟไลน์ PREM

นครไหนอ่ะครับ มันก็แปลว่าเมือง เหมือนๆกันหมดไม่ใช่เหรอ
ส่วนความเร็วที่กล้องยิง น่าจะ 120 นะครับ ถ้าวิ่งแบบเดิมก็รอดแหละ

จขกท. บอกว่าลงใต้ คงเป็นนครราชสีมามั้งครับ ::)
ขอร้องนะครับอย่าตอบแบบกวนๆ เลย ผมเห็นมาหลายกระทู้แล้ว ผมว่ามันไม่ดีนะครับ

ส่วนเรื่องกล้อง ประสบการณ์ผม จะโดนแถวๆ อ.สวี บ่อยครับ (ลงใต้ทุกปีโดนทุกปี ;D) หลังจากนั้นก็ไม่มีครับ
แต่บายพาสหัวหินไม่เคยโดนเลยนะ ทั้งๆ ที่เส้นนั้นขับ 130 ตลอด

ส่วนถนนช่วงสุราษฎร์-ทุ่งสง (ผมลงไปตรังมาเมื่อต้นเดือน) หลุมเยอะมากๆๆๆ หลบจนเหนื่อยเลยครับ ไม่รู้ว่า จขกท. จะผ่านมั้ย แต่ถ้าผ่านก็ขอเตือนไว้ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

จขกท. บอกว่าลงใต้ คงเป็นนครราชสีมามั้งครับ ::)
ขอร้องนะครับอย่าตอบแบบกวนๆ เลย ผมเห็นมาหลายกระทู้แล้ว ผมว่ามันไม่ดีนะครับ

ส่วนเรื่องกล้อง ประสบการณ์ผม จะโดนแถวๆ อ.สวี บ่อยครับ (ลงใต้ทุกปีโดนทุกปี ;D) หลังจากนั้นก็ไม่มีครับ
แต่บายพาสหัวหินไม่เคยโดนเลยนะ ทั้งๆ ที่เส้นนั้นขับ 130 ตลอด

ส่วนถนนช่วงสุราษฎร์-ทุ่งสง (ผมลงไปตรังมาเมื่อต้นเดือน) หลุมเยอะมากๆๆๆ หลบจนเหนื่อยเลยครับ ไม่รู้ว่า จขกท. จะผ่านมั้ย แต่ถ้าผ่านก็ขอเตือนไว้ครับ

ไม่ได้กวนนะครับ นครราชสีมามันตะวันออกเฉียงเหนือไม่ใช่เหรอ ถ้าลองนึกดูดีๆมันก็มีหลายนครจริงๆ แล้วผมก็ไม่ได้เก่งภูมิศาสตร์ขนาดรู้ว่า 76 จังหวัดไหนอยู่ไหนเป๊ะๆหรอกครับ

ออฟไลน์ PREM

ถ้าไม่ได้กวนก็ขอโทษครับ แต่มันเป็นเรื่องที่คนไทยน่าจะเข้าใจกันว่าจังหวัดนครฯ ภาคใต้ คือนครศรีธรรมราช
ถ้าไม่ทราบจริงๆ ก็ขอโทษอีกทีครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
สภาพพื้นผิวถนนขาลงไม่ค่อยน่าเป็นห่วงเท่าไหร่ มีการก่อสร้างถนนอยู่นิดหน่อยแถวๆแยกปฐมพร จ.ชุมพร ช่วงที่ถนนห่วยที่สุดก็ตามที่คุณ PREM ว่า แต่ถ้าเข้าในตัวเมืองนครศรีฯก็ไม่ผ่านทางนี้  ที่น่าเป็นห่วงคือขาขึ้น ช่วง อ.ท่าชนะ - อ.ละแม และช่วง อ.เมืองประจวบฯ - อ.กุยบุรี สองช่วงนี้เป็นถนนเอเชียที่มีสภาพห่วยสุดในประเทศเท่าที่ผมเคยขับผ่านเลยครับ เท่าที่เคยจับเวลาระหว่างขาขึ้นขึ้นกับขาลง ขาขึ้นผมใช้เวลามากกว่าขาลงอยู่ประมาณ 1-1.5 ชั่วโมงประจำครับ ส่วนเรื่องความเร็ว ให้ระวังช่วงบายพาสหัวหิน แถวๆ ม.ศิลปากร ช่วงประจวบ ชุมพร ตรงไหนมีเนินเยอะๆต้องระวัง พวกทางหลวงชอบเอารถฉลามมาดักตรงยูเทิร์น อย่าแช่ขวายาว เดี๋ยวจะโดนนะครับ

ถ้าไม่ได้กวนก็ขอโทษครับ แต่มันเป็นเรื่องที่คนไทยน่าจะเข้าใจกันว่าจังหวัดนครฯ ภาคใต้ คือนครศรีธรรมราช
ถ้าไม่ทราบจริงๆ ก็ขอโทษอีกทีครับ
ทำให้ผมสงสัยอีกอย่างหนึ่งแล้วล่ะ ว่าทำไมคนนครศรีธรรมราชถึงต้องเรียกจังหวัดตัวเองแค่ว่านครล่ะครับ มันเด่นกว่านครอื่นๆอย่างนครปฐม นครพนม หรือยังไง ทำไมทำให้คิดว่าคำว่านครเป็นจังหวัดเขาได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ทำให้ผมสงสัยอีกอย่างหนึ่งแล้วล่ะ ว่าทำไมคนนครศรีธรรมราชถึงต้องเรียกจังหวัดตัวเองแค่ว่านครล่ะครับ มันเด่นกว่านครอื่นๆอย่างนครปฐม นครพนม หรือยังไง ทำไมทำให้คิดว่าคำว่านครเป็นจังหวัดเขาได้ล่ะครับ
คนใต้ชอบพวดห้วนๆเร็วๆ คำยาวๆจะจับมาตัดเป็นคำสั้นๆซะเยอะครับ แล้วเขาคงไม่ได้อยากเด่นกว่าใครหรอกครับ ติ้ง++ นะครับ ^^

Re: จะเดินทางลงไต้ไปนครฯ ขอสอบถามเส้นทางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 23:39:46 »
คนใต้ชอบพวดห้วนๆเร็วๆ คำยาวๆจะจับมาตัดเป็นคำสั้นๆซะเยอะครับ แล้วเขาคงไม่ได้อยากเด่นกว่าใครหรอกครับ ติ้ง++ นะครับ ^^
แล้วถ้าเกิดคนนครปฐมเรียกตนเองว่าคนนครบ้างจะเป็นไง ไม่งงหรอครับ

AnubisTT

Re: จะเดินทางลงไต้ไปนครฯ ขอสอบถามเส้นทางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 00:03:29 »
แล้วถ้าเกิดคนนครปฐมเรียกตนเองว่าคนนครบ้างจะเป็นไง ไม่งงหรอครับ
อีกเหตุผลหนึ่งนอกเหนือจากที่คุณ CRO ได้กล่าวมาแล้ว นครศรีธรรมราช แตกต่างจากจังหวัดที่ขึ้นต้นด้วย "นคร" อื่นๆ เนื่องจากเป็นจังหวัดเดียวในภูมิภาค ที่ขึ้นต้นด้วยนคร (ภาคกลาง : นครนายก,นครปฐม,นครสวรรค์  ภาคอิสาน : นครพนม,นครราชสีมา ส่วนภาคเหนือ,ตะวันออก และตะวันตกไม่มีจังหวัดที่ขึ้นต้นด้วยนคร) ซึ่งตรงจุดนี้ถ้าคนที่มีความรู้รอบตัว หรือมีกึ๋นอยู่บ้างก็จะคิดต่อยอดหรือเข้าใจได้ทันทีว่าจังหวัด "นคร" ในภาคใต้นั้นจะหมายถึงจังหวัดนครศรีธรรมราช  เพิ่มเติ่มอีกนิด การเรียกจังหวัดนครศรีธรรมราชสั้นๆว่า นคร จะใช้คำนี้สื่อสารระหว่างคนใต้ด้วยกัน หรือกับคนภาคอื่นที่รู้จักกันดี(รู้พื้นเพ)กรณีที่ผู้พูดนั้นเป็นครนครศรีฯ และใช้ในบางกรณีเท่านั้นนะครับ สำหรับการศื่อสารทั่วๆไปจะใช้ นครศรีฯ หรือนครศรีธรรมราช

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:22:03 »
ถ้าผมพิมพ์ให้ครบซะก็เรียบร้อยไปแล้ว ;D

ปกติจะใช้ความเร็วประมาณ110ที่หน้าปัด (~104กม/ชม บนgps)
ความเร็วเท่านี้แช่ได้ตลอดทางเลยมั้ยครับ หรือว่ามีจุดที่ควรช้ากว่านี้

ผมใช้ LPG100% ตลอดทาง โดยรถ1500เก่าๆ(18ปีละ) ผมใช้มา4ปีไม่เคยใช้น้ำมันเลย
ถ้าใครอยากได้ขอมูลอะไร เดี๋ยวผมโน๊ตเก็บมาฝากครับ

สภาพพื้นผิวถนนขาลงไม่ค่อยน่าเป็นห่วงเท่าไหร่ มีการก่อสร้างถนนอยู่นิดหน่อยแถวๆแยกปฐมพร จ.ชุมพร ช่วงที่ถนนห่วยที่สุดก็ตามที่คุณ PREM ว่า แต่ถ้าเข้าในตัวเมืองนครศรีฯก็ไม่ผ่านทางนี้  ที่น่าเป็นห่วงคือขาขึ้น ช่วง อ.ท่าชนะ - อ.ละแม และช่วง อ.เมืองประจวบฯ - อ.กุยบุรี สองช่วงนี้เป็นถนนเอเชียที่มีสภาพห่วยสุดในประเทศเท่าที่ผมเคยขับผ่านเลยครับ เท่าที่เคยจับเวลาระหว่างขาขึ้นขึ้นกับขาลง ขาขึ้นผมใช้เวลามากกว่าขาลงอยู่ประมาณ 1-1.5 ชั่วโมงประจำครับ ส่วนเรื่องความเร็ว ให้ระวังช่วงบายพาสหัวหิน แถวๆ ม.ศิลปากร ช่วงประจวบ ชุมพร ตรงไหนมีเนินเยอะๆต้องระวัง พวกทางหลวงชอบเอารถฉลามมาดักตรงยูเทิร์น อย่าแช่ขวายาว เดี๋ยวจะโดนนะครับ
จำได้ว่าเที่ยวที่แล้วถนนช่วงนี้ยังกะทางเกวียน อยู่ในรถเก๋งแต่โดดเหมือนนั่ง10ล้อ ;D

ออฟไลน์ jocole

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 11:16:06 »
ผมคนใต้ เป็นคน นครศรี  ขอเข้ามาตอบให้หายสงสัยนะครับ
ปกติคนใต้จะชอบพูดสั้นๆ ห้วนๆ คนใต้ด้วยกันเอง จะเรียก จังหวัด นครศรีธรรมราชว่า "คอน"
ถามว่าคนที่ไหน ก็ จะเป็น "คนคอน"  ไปไหน "ไปคอน"
ประมาณนี้น่ะครับ พอคนจังหวัดอื่นมาเรียก อาจจะเรียกตามคนใต้ไม่ได้ เลยเรียกนคร สั้นๆ
แล้วอาจจะเรียกว่า นครเป็นจังหวัดแรกๆ ของ จังหวัดที่มี นคร นำหน้าน่ะครับ เลยทำให้คนติด ชินว่า

ถ้าพูดถึง จังหวัด นคร ก็จะ หมายถึง นครศรีธรรมราชน่ะครับ

ประมาณนี้ครับ ถ้าผิดยังไงก็แย้งมาได้นะครับ ^ ^

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 12:16:34 »

นครศรีธรรมราช ... นคร
นครราชสีมา ... โคราช
นครปฐม ... คอนถม

เท่าที่เคยได้ยินมา แต่ถ้าบอกว่านคร ก็จะเข้าใจตรงกันว่าเป็นนครศรีธรรมราช

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 13:12:43 »
นครศรีธรรมราช ... นคร
นครราชสีมา ... โคราช
นครปฐม ... คอนถม
-------------------------------------

ฉะเชิงเทรา-แปดริ้ว
สมุทรปราการ-ปากน้ำ
สมุทรสงคราม-แม่กลอง
พัทลุง(พัด+ทะ+ลุง)-พัดลุง(พัด+ลุง)
ฯลฯ

ใช้เรียกกันทั่วไป คงไม่ผิดกติกาอะไร

ถ้าถนนช่วงสุราษฎร์-ทุ่งสง มีหลุมเยอะ 
ผมว่าเข้าทางบ้านดอน- สิชล-ท่าศาล-นครฯ  ดีกว่า
ใกล้กว่าแถมถนนเรียบกว่ากันเยอะั

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 14:52:53 »
จะบอกว่าคนใต้เรียกแค่ "คอน" ด้วยซ้ำ  และนครฯ ส่วนใหญ่เค้าก็รู้นะว่า นครศรีฯ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 15:49:21 »
จะบอกว่า ถนนแถวๆ ประจวบลงไป เน่ามากกกกกกกกกกกกกกก (เน่าเป็นช่วงๆ บางช่วงก็เรียบดี)
เพิ่งไปซื้อกล้วยที่ประทิว ชุมพร เมื่อวันพฤหัสที่แล้วฮะ

แล้วก็มันจะมีก่อนถึงประทิว ข้างทางจะขายผลไม้ แล้วก็ขึ้นเขา... ช่วงขาลงระวังจับความเร็วฮะ
อีกที่ก็ ก่อนถึง แก่งเพกา

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 16:44:21 »
อ๋อ ผมจะลงไปช้างกลางน่ะครับ พอดีว่าต้องลงไปเร็วกว่ากำหนด1สัปดาห์
เวลาเตรียมตัวแทบไม่มีเลย ยังดีที่เมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาเปลี่ยนยาง-
ถ่ายน้ำมันเครื่อง-เกียร์-กรองอากาศแล้ว
เดี๋ยวเสาร์นี้ถ่ายน้ำมันเบรกซะหน่อยก็คงจะเรียบร้อยพร้อมเดินทาง ;D

นอกเรื่องหน่อย:
รถเล็กๆนี่มันเบาหวิวจริงๆ คราวก่อนกำลังขึ้นเขายาวๆจำไม่ได้ว่าช่วงไหน
ขับรถกำลังเพลินๆ (ความเร็วประมาณ90-100) รถทัวร์มาจากไหนไม่รู้
แซงฟิ้วขึ้นไปเลยลมดูดรถผมซะเซเลย ตกใจหมด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:00:48 »
ถ้าผมพิมพ์ให้ครบซะก็เรียบร้อยไปแล้ว ;D

ปกติจะใช้ความเร็วประมาณ110ที่หน้าปัด (~104กม/ชม บนgps)
ความเร็วเท่านี้แช่ได้ตลอดทางเลยมั้ยครับ หรือว่ามีจุดที่ควรช้ากว่านี้

ผมใช้ LPG100% ตลอดทาง
ไม่น่ามีปัญหานะครับถ้าตร.ทล.เขาอนุโลมให้หน่อย ยิงกันจริงๆก็เห็นบอก 120 กันทั้งนั้น แต่ควรใช้ LPG สัก 95% อย่างมาก แล้วให้น้ำมันเข้าไปบ้างนะครับ
อีกเหตุผลหนึ่งนอกเหนือจากที่คุณ CRO ได้กล่าวมาแล้ว นครศรีธรรมราช แตกต่างจากจังหวัดที่ขึ้นต้นด้วย "นคร" อื่นๆ เนื่องจากเป็นจังหวัดเดียวในภูมิภาค ที่ขึ้นต้นด้วยนคร (ภาคกลาง : นครนายก,นครปฐม,นครสวรรค์  ภาคอิสาน : นครพนม,นครราชสีมา ส่วนภาคเหนือ,ตะวันออก และตะวันตกไม่มีจังหวัดที่ขึ้นต้นด้วยนคร) ซึ่งตรงจุดนี้ถ้าคนที่มีความรู้รอบตัว หรือมีกึ๋นอยู่บ้างก็จะคิดต่อยอดหรือเข้าใจได้ทันทีว่าจังหวัด "นคร" ในภาคใต้นั้นจะหมายถึงจังหวัดนครศรีธรรมราช  เพิ่มเติ่มอีกนิด การเรียกจังหวัดนครศรีธรรมราชสั้นๆว่า นคร จะใช้คำนี้สื่อสารระหว่างคนใต้ด้วยกัน หรือกับคนภาคอื่นที่รู้จักกันดี(รู้พื้นเพ)กรณีที่ผู้พูดนั้นเป็นครนครศรีฯ และใช้ในบางกรณีเท่านั้นนะครับ สำหรับการศื่อสารทั่วๆไปจะใช้ นครศรีฯ หรือนครศรีธรรมราช
ภาษาพื้นเพเป็นอย่างนี้นี่เอง จะพยายามเข้าใจไว้ครับ

AnubisTT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:11:29 »
อ๋อ ผมจะลงไปช้างกลางน่ะครับ พอดีว่าต้องลงไปเร็วกว่ากำหนด1สัปดาห์
เวลาเตรียมตัวแทบไม่มีเลย ยังดีที่เมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาเปลี่ยนยาง-
ถ่ายน้ำมันเครื่อง-เกียร์-กรองอากาศแล้ว
เดี๋ยวเสาร์นี้ถ่ายน้ำมันเบรกซะหน่อยก็คงจะเรียบร้อยพร้อมเดินทาง ;D

นอกเรื่องหน่อย:
รถเล็กๆนี่มันเบาหวิวจริงๆ คราวก่อนกำลังขึ้นเขายาวๆจำไม่ได้ว่าช่วงไหน
ขับรถกำลังเพลินๆ (ความเร็วประมาณ90-100) รถทัวร์มาจากไหนไม่รู้
แซงฟิ้วขึ้นไปเลยลมดูดรถผมซะเซเลย ตกใจหมด

งั้นขาลงหนักสุดของคุณก็ช่วง นาสาร-เวียงสระ (บ้านส้อง) เพราะผมเดาว่าคุณคงเข้าทางนั้น ถนนช่วงนี้หลุมไม่เท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะเป็นผิวถนนที่แตก แล้วก็ลูกระนาดขนาดย่อมๆ เหมือนใครเอาท่อแป๊ปไปใส่ไว้ใต้ถนนอยู่หลายจุดเหมือนกัน แต่ช่วงก่อนถึงถนนสุดห่วยนี้ ถนนดีมากครับ ผิวเรียบ ไม่ค่อยมีบ้านคน มีแต่สวนปาล์มกับสวนยาง ซิ่งได้เต็มที่ แต่ระวังโดนจับความเร็วนะครับ แต่ขาขึ้นกลับ กทม. ก็อย่างที่เคยบอกนะครับ ไม่ต่างจากวิ่งบนดวงจันทร์จริงๆ

AnubisTT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:19:14 »
ภาษาพื้นเพเป็นอย่างนี้นี่เอง จะพยายามเข้าใจไว้ครับ

ภาษาพื้นเพไม่ใช่แบบนี้นะครับ ถ้าเป็นภาษาพื้นเพแท้หรือภาษาใต้ จะใช้ "คอน" เฉยๆ เหมือนที่หลายท่านข้างบนได้กล่าวไว้แล้ว ซึ่งจะใช้ในกรณีคนใต้สนทนากันด้วยภาษาใต้  แต่ถ้าสนทนากันด้วยภาษากลางจะใช้ "นคร" ครับ