ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเทคนิคการสร้างตัวแม่แบบโมเดล ชิ้นส่วนรถยนต์?  (อ่าน 2932 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ผมมีโอกาสได้เปิดดูคลิปที่เกี่ยวกับรถยนต์หรือจักรยานเนี่ยแหละครับ
ผมจำไม่ได้แล้วว่าคลิปไหน เพราะค่อนข้างนานแล้ว

ผมดูขั้นตอนการออกแบบ สร้างโครงรถ ทำโมเดลจำลอง
แต่ผมสงสัยอยู่ขั้นตอนหนึ่ง..

ที่มีทีมวิศวกร ใช้แสงเลเซอร์อะไรซักอย่าง ยิงลงไปในของเหลวบางอย่าง
สักพัก ของเหลวก็จะกล้ายเป็นชิ้นส่วนรถยนต์หรือเฟรม แล้วค่อยนำชิ้นส่วนนั้นมาประกอบ

ผมสงสัยว่า เทคนิคทางวิศวะกรรมนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ ท่านใดพอมีความรู้รบกวนหน่อยครับ
 :) :)
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
Casting ครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
แล้วตัวของเหลวที่ยิงแสงเลเซอร์มันคืออะไรครับ?
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
ชิ้นส่วนมันน่าจะอยู่ในน้ำนั้นมากกว่านะครับ น้ำนั้นเป็นน้ำมันครับ เวลาใช้เลเซอร์ตัดโลหะหรืออะไรก้ตามจะทำให้เกิดความร้อน เพราะฉะนั้นก้จะต้องมี cooling fluid เพื่อช่วยลดความร้อนครับ

ออฟไลน์ teamyodo

• Newbie
  • *
เป็นพวก rapid prototype partแน่เลย พื้นฐานคล้ายๆกัน
จะใช้พวกเรซิน ค่อยๆฉีดเป็นชั้นๆ ไปเรื่อยๆ ชั้นละประมาณ 0.2มม
ความแข็งแรงเลือกได้ตาม ชนิดเรซิน ราคาแพงมาก จะแข็งแต่เปราะ
เป็นพวกยางก็มีบ้าง
ชิ้นนิดเดียวก็หลายหมื่นแล้ว เพราะต้องทำจาก cad 3dแล้วป้อนข้อมูลเข้าเครื่องฉีด