ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีการออก กม.ใหม่ว่าด้วยเรื่องการคาดเข็มขัดทุกที่นั่ง ท่านคิดเห็นอย่างไรครับ?  (อ่าน 12721 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ผมเห็นด้วยในหลายส่วนนะ สำหรับกฎ หากตัวมันเองดี แต่คนมีอำนาจไม่ดี ถ้าเราไม่ฝ่าฝืน ยังไงมันก็ไม่ง่ายที่จะแกล้งเราครับ
ทุกวันนี้ ด่านตรวจมอเตอร์ไซค์ ต่างอะไรกับด่านรีดไถ
หาเรื่องให้เกิดอุบัติเหตุ โดยไปตั้งด่านลอย กลางจุดกลับรถที่เป็นมุมอับบ้างละ
ผมละแสนจะเพลียกับตำรวจไทยซะจริงๆ
แต่สำหรับข้อนี้ก็จัดการต่อไปเถอะ เพราะถ้าดูอีกที มีมอเตอร์ไซค์ที่ชอบทำอะไรเอาเปรียบผู้อื่น ไม่รู้จักกฎเกณฑ์สัญลักษณ์ น้อยลงหรือยัง?

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ดีครับ แต่ขอโทษปรับไม่ต้องแพง สัก 100 บาทพอ

จะได้ตัดช่องทางหากิน ตำรวจ ใครๆก็อยากจ่ายน้อยครับ มีทางเลือกไหนให้จ่ายน้อยก็จ่ายทางนั้นแหละ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ panerai

ผมจึงอยากให้ทุกคนคาดน่ะครับ ถึงไม่มีกฎหมายก็อยากให้มีการรณรงค์บ้างอะไรบ้าง ออกสื่อให้เห็นผลดีผลร้ายของการคาดหรือไม่คาดเข็มขัดนิรภัยอย่างชัดเจน ผมไม่อยากให้การคาดเบลท์เป็นจุดเด่นหรือเรื่องน่าขันแต่อยากให้คิดว่ามันเป็นคอมม่อนเซ้นส์ที่ควรกระทำน่ะครับ

ปีใหม่นี้ไปเที่ยวไหน ขึ้นรถลงเรือก็อย่าลืมคาดเข็มขัด ใส่ชูชีพด้วยน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ banch

นั่งหน้า

บอกให้คาดแล้วไม่คาด

กระทืบเบรคแรงๆ ให้หัวทิ่มกระจก

ออฟไลน์ 6162002

ทุกวันนี้ ด่านตรวจมอเตอร์ไซค์ ต่างอะไรกับด่านรีดไถ
หาเรื่องให้เกิดอุบัติเหตุ โดยไปตั้งด่านลอย กลางจุดกลับรถที่เป็นมุมอับบ้างละ
ผมละแสนจะเพลียกับตำรวจไทยซะจริงๆ
แต่สำหรับข้อนี้ก็จัดการต่อไปเถอะ เพราะถ้าดูอีกที มีมอเตอร์ไซค์ที่ชอบทำอะไรเอาเปรียบผู้อื่น ไม่รู้จักกฎเกณฑ์สัญลักษณ์ น้อยลงหรือยัง?

เห็นด้วยครับ ผมขับที่จุฬา อยู่เลนขวาเกือบสุด มอไซค์ วิ่งซ้ายไม่ได้ ก็เลาะๆๆๆๆๆ ขวามา จนมาซะขวาเกือบสุด เฉี่ยวกระจกข้างผมไป เซ็งมาก ไม่รู้ว่าขี่มอไซค์แล้วมันจะรถติด รอไม่เป็นหรือไร ต้องหาทางไปให้ได้ -*-

ออฟไลน์ Gajira

• Newbie
  • *
ควรเลิกกฎหมายบังคับให้คาด แต่ออกกฎหมายว่าถ้าไม่คาดแล้วเกิดอุบัติเหตุจะไม่สามารถเรียกร้องค่ารักษาพยาบาล หรือค่าเสียหายใดๆได้ รวมกรณีที่เสียชีวิตด้วย (รวมเรื่องหมวกกันน๊อกด้วย) 

ออฟไลน์ panerai

พวกชอบนอนยาวตรงเบาะหลังก็ระวังด้วยน่ะครับ ตัวอย่าง น้องผมนอนยาวที่เบาะหลังแล้วผมเบรคกระทันหันเพราะกระรอกตัดหน้า(ในจุฬาคงรู้ดีว่ากระรอกเยอะมาก)น้องผมกลิ้งตกมาพื้นรถเลยครับ 555+ :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ในส่วนตัวของผม

1. สนับสนุนให้คาด ผมรอดตายมาตั้งแต่เด็ก เพราะคาดเข็มขัดนี่ละ
2. ไม่ต้องกลัวว่า ตำรวจจะเอาไปใช้เป็นเครื่องมือรีดไถ เพราะตลอดเวลาที่คุณนั่งบนรถ คุณต้องคาดครับ
โอกาสจะโดนใครมาสอยท้าย แม้คุณจะจอดนิ่งอยู่กับที่ จนตัวคุณทะลุออกจากรถไปก็มี

3. ใครไม่เชื่อ ไม่ฟัง เบรกแรงๆ ให้หัวทิ่มสักที จะเข้าใจว่าทำไมต้องคาด แต่ระวังนะครับ
กระจกรถเราอาจแตกได้ เพราะแค่ 40 กิโลเมตร/ชั่วโมง ดังนั้น เอาแค่ คลานๆ
ไปสัก 20 กิโลเมตร/ชั่วโมงนี่ละ เบรกให้หัวทิ่มเลย แค่นั้น รับรอง คาดทุกคน

อ้อ ก่อนจะเบรกหัวทิ่ม ดูกระจกหลังให้แน่ใจนะครับว่า ไม่มีรถคันหลังตามมา ไม่งั้น จากที่จะแกล้งเพื่อให้ได้บทเรียน
กลายเป็นว่า ได้บทเรียนกันจริงๆเลยทีเดียว รถพังอีกต่างหาก

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ  ลูก+ภรรยา ของผม ถ้าไม่คาดเข็มขัด ผมจะไม่ออกรถเด็ดขาด  จนเดี๋ยวนี้ติดเป็นนิสัย ขึ้นรถปุ๊ปคาดปั๊ป

เห็นด้วยครับ ผมขับที่จุฬา อยู่เลนขวาเกือบสุด มอไซค์ วิ่งซ้ายไม่ได้ ก็เลาะๆๆๆๆๆ ขวามา จนมาซะขวาเกือบสุด เฉี่ยวกระจกข้างผมไป เซ็งมาก ไม่รู้ว่าขี่มอไซค์แล้วมันจะรถติด รอไม่เป็นหรือไร ต้องหาทางไปให้ได้ -*-
ที่จุฬาฯ ถัดจากเลนขวาไป มันคือร่องน้ำไม่ใช่หรือครับ แล้วมอไซค์มันไม่ตกลงไปเหรอ เพื่อนผมที่อยู่จุฬาฯก็บ่นเรื่องนี้เหมือนกัน แต่คงไม่อยากนอกเรื่องครับ อ้อ แล้วถึงจะเป็นการขับรถในมหาวิทยาลัยไหนๆก็ตาม ความเร็วต่ำ ไม่มีเข็มขัดคาด ก็หัวทิ่มตอนเบรคได้นะครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

คนไทยบางทีต้องบังคับ

ผมสนับสนุนเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ส่วนตัวคิดว่า มันควรจะต้องคาดทุกที่นั่งอยู่แล้วครับ ถ้าไม่คาดแล้วนั่งหลัง รับรองตายคาเบาะหน้า ไม่ต้องออกกฎหมายหรอก สมควรต้องคาดเอง สำหรับผม ไม่ว่าจะนั่งหรือขับ ถ้าไม่คาดเข็มขัดไม่มั่นใจเลยครับ ถือว่าเป็นโชคดีของตัวเองเพราะหลายปีก่อนซัดเข้าไปติดอยู่ท้ายรถพ่วงที่จอดข้างถนนมืด ๆ ช่วงทางเลี้ยวโค้งเข้าซอย ตอนแรกคิดว่าตัวเองตายแน่ ๆ แต่สุดท้ายเข็มขัดนิรภัยช่วยไว้ครับ คางอยู่ที่พวงมาลัยเลยดีไม่กระแทกคางเหลือง  :o

นี่ก็เป็นอีกข่าวที่มีสาระในเว็บไร้สาระ http://news.sanook.com/1079033/ซิ่งเก๋งพุ่งเสียหลัก-สาวกระเด็นดับคาที่/ กระเด็นออกมาตาย เพราะไม่คาดเข็มขัดหรือเปล่า? ข่าวก็ไม่ได้ยืนยันนะครับ แต่ถ้าคาดจะกระเด็นออกมาได้ไง (ที่เหลือในรถ G-CON ปกป้องไว้ได้ครับ ถึงจะเจ็บก็เถอะ)

ออฟไลน์ MoLee

นี่ก็เป็นอีกข่าวที่มีสาระในเว็บไร้สาระ http://news.sanook.com/1079033/ซิ่งเก๋งพุ่งเสียหลัก-สาวกระเด็นดับคาที่/ กระเด็นออกมาตาย เพราะไม่คาดเข็มขัดหรือเปล่า? ข่าวก็ไม่ได้ยืนยันนะครับ แต่ถ้าคาดจะกระเด็นออกมาได้ไง (ที่เหลือในรถ G-CON ปกป้องไว้ได้ครับ ถึงจะเจ็บก็เถอะ)
คห.7ในนั้น โพสไว้ซะน่กลัวเลย (แล้วมันเกี่ยวอะไรกับกระจกบางหนาล่ะเนี้ย?)

คห.7ในนั้น โพสไว้ซะน่กลัวเลย (แล้วมันเกี่ยวอะไรกับกระจกบางหนาล่ะเนี้ย?)
พี่ว่ามันโคตรมั่วเลย แต่คห.8 อ่านแล้วงงกว่า อย่าไปเชื่อในเว็บนั้นมากครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

วกไปเรื่องตำรวจตั้งด่านแล้วผมก็ของขึ้น

หน้าที่ของตำรวจจราจรคือ ดูแลและควบคุมให้การใช้รถใช้ถนนเป็นไปด้วยความเรียบร้อย
แต่สิ่งที่ทำกันอยู่ทุกวันคือ ตั้งด่านเถื่อนหรือไม่เถื่อน ในจุดที่เป็นมุมอับสายตา
จะได้แอบจับและรีดไถประชาชนได้ เช่น ตีนสะพานฝั่งทางลง กลางโค้งกลับรถ ฯลฯ

ไม่มีสามัญสำนึก เอาแต่ได้ ขาดความรับผิดชอบต่อสังคม เฮงซวย
อยากให้สิบล้อมันทิ้งโค้งมา แล้วเหมาไปทั้งด่านจริงจริง

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมนิสัยเสียมากครับไม่ค่อยคาดเบ้ลท์ยอมรับเลยครับตรงๆ แก้ไม่หายซักที