ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีการออก กม.ใหม่ว่าด้วยเรื่องการคาดเข็มขัดทุกที่นั่ง ท่านคิดเห็นอย่างไรครับ?  (อ่าน 12726 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
- ผมอยากทราบว่ามีความเป็นได้มากน้อยเพียงใดที่ประเทศไทยจะออกกฎหมายบังคับคาดเข็มขัดนิรภัยทุกที่นั่ง
- ถามถึงสมาชิกทุกท่านมีความเห็นด้วยหรือไม่ที่จะต้องรัดเข็มขัดทุกตำแหน่งถึง(นั่งเบาะหลัง)?
  ส่วนตัวผมมองว่าเป็นแนวคิดที่ดีน่ะครับมีแต่จะ win กับ win น่ะครับผมว่า ลองดูจากสมัยก่อน10กว่าปีที่แล้วได้ออกกฎหมายคนนั่งหน้าต้องคาดเข็มขัด(นิรภัย)ทุกคน จนผมสังเกตว่าปัจจุบันนี้คนส่วนใหม่เลือกที่จะคาดมันโดยการเป็นเรื่องปกติไปแล้ว
  เพราะดูจากประเทศที่เจริญแล้วใกล้ๆไทยเช่น สิงคโปร์ ฮ่องกง หรือ ญี่ปุ่น เค้าก็มีกฎหมายดังที่ว่ามาแล้ว

ผมมองว่าเรากำลังมองข้ามสิ่งดีๆที่กระทำกันได้ง่ายๆแก้ไขกันได้ง่ายๆโดยไม่ถึงกับต้องถกเถียงกันเป็นวาระของชาติแบบนี้มานานมากแล้วน่ะครับ หรืออย่างน้อยๆถ้ามีการรณรงค์  บ้างก็เป็นสิ่งดีมากๆแล้วครับ ;D 8)
  แล้วเพื่อนๆคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ?

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ผมว่าการคาดเบลต์ มันเป็นเรื่องที่ไม่ต้องรอให้กฏกหมายออกมาบังคับใช้
ทุกๆคนก็ควรจะทำนะครับ เพื่อชีวิตของท่านๆเอง    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ delpingero

• Jr. Member
  • **
ผมสนับสนุนครับ เป็นเรื่องที่ดี ปลอดภัย

แต่คนไทยชอบคิดว่าอึดอัด (ติดพุง) ถ้านั่งแล้วจัดดีๆ ผมว่าไม่ติดหรอกครับ แล้วก็ปลอดภัยด้วย

ออฟไลน์ eaowpj

ผมว่าเข็มขัดนิรภัยสำคัญที่สุดสำหรับผู้โดยสารรถยนต์ พอ ๆ กับหมวกกันน๊อคสำหรับรถมอเตอร์ไซค์ครับ ผมว่าถึงแม้ไม่มีกฎหมายบังคับก็ควรคาดในทุก ๆ ที่นั่ง นอกจากรถยนต์ส่วนบุคคลแล้ว ต้องบังคับให้รถแท็กซี่ มีเข็มขัดให้สามารถคาดได้ในส่วนเบาะหลังด้วย แต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเรื่องให้จับสักเท่าไหร่เพราะมันเป็นเรื่องความปลอดภัยของตัวเองครับ มันจะทำให้เอื้อประโยชน์ต่อผู้บังคับใช้กฎหมายมากเกินไป   :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่ากฎหมายมันบังคับใช้ยาก

คนรอบตัวผมหลายคน แม้จะนั่งหน้า ก็ไม่ยอมคาด

ไอ้น้องชายตัวดีผมนั่นละ เห็นด่านค่อยคาด พอพ้นด่านก็ถอด ว่ามันก็โดนโวยวายอีกต่างหาก

กฎหมายน่ะมีไว้ก็ดีครับ แต่จะดีกว่า ถ้าคุณปลูกจิตสำนึกได้

แต่บังคับเบาะหลังด้วย ผมว่ามากไปนิด และที่สำคัญ จะจับยังไงด้วยน่ะสิ

แล้วเมืองไทย เรายังนั่งกระบะหลังกันเป็นปกติ คนพวกนั้นก็น่าจะโดนจับด้วย แต่ลองออกกฎหมายแบบนั้นดูสิครับ วีนกันโลกแตกแน่ เพราะเรายังมีวิถีชีวิตแบบ "อัดให้ได้มากที่สุด จนกว่าแหนบจะหัก" อยู่

ถ้าใคร "บังอาจ" ออกกฎหมายทำนองว่า ผู้โดยสารทุกคน ต้องมีที่นั่งกระชับของตนเอง พร้อมเข็มขัดนิรภัย ผมว่าคนๆ นั้น ก็เตรียมตัวตายยกครัวได้เลยครับ เพราะคนไทยยังรับไม่ได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
นั่งตรงไหนผมก็คาด ถ้าไม่คาดแล้วรู้สึกโหวงๆ เหมือนตัวจะปลิว = =
ส่วนตัวแล้วคิดว่าดีครับ เพราะถ้าคนหลังและคนนั่งกลางคาดด้วย จะไม่ทำให้คนนั่งข้างหน้าบาดเจ็บตามไปด้วย
หากไม่คาดก็จะเกิดเหตุการณ์ต่อไปนี้....
1. กระแทกเบาะด้านหน้าแล้วเบาะพับ ทำให้คนนั่งหน้าอาจได้รับบาดเจ็บ (พิการ)
2. พุ่งจากเบาะกลาง อาจกระเด้งกระดอนไปทางไหนก็ได้ที่ทำให้ผู้อื่นบาดเจ็บ (รวมถึงตัวเองด้วย)

ปล. ขนาดคนที่อ้วนมากๆๆๆๆ บางคนยังคาดเข็มขัดเลย :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
ถ้ารักชีวิต นั่งตรงไหนก็ควรคาดครับ

ออฟไลน์ HME

เฉยๆอ่ะครับ

ใครมานั่งรถผมก็บอกให้คาดทุกที่ทุกคนนะ เบื่อจะเบรคแบบเนิบๆเพราะกลัวคนกระฉอกออกจากเบาะ
คาดเข็มขัดแล้วเบรคได้เต็มทีนหน่อย ^_^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ต้องเอาประเทศอื่นมาเปรียบเทียบกันให้ยุ่งยากหรอกครับ มันเป็นเรื่องง่ายๆอยู่แล้วที่ต้องคาด ไม่งั้นเขาจะสร้างเข็มขัดให้เบาะหลังมาทำไม ถึงจะบังคับใช้ยากหน่อยก็ควรเป็นอย่างยิ่งที่จะคาดกันทุกคนครับ
นั่งตรงไหนผมก็คาด ถ้าไม่คาดแล้วรู้สึกโหวงๆ เหมือนตัวจะปลิว = =
ตามนี้แหละครับ เวลานั่งแท็กซี่ เบาะหลังรู้สึกหวิวๆ จนต้องนั่งเบาะหน้า แต่ก็เคยเจอคันนึงเพี้ยน เอาหมอนเบาะหน้าออก แต่ยังดีที่เบาะหลังมีที่ยึดเข็มขัด :D

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าไม่ต้องออก กม ให้เอาไปหากินหรอกครับ(เห็นตำรวจตรวจเดี๋ยวนี้แล้วปวดหัว ตรวจไม่ได้เกรงใจใครเลย รถติดแหงกก็ไม่สนใจ แถมมักตรวจที่อันตรายๆด้วย)
ความปลอดภัยขึ้นอยู่กับความตระหนักของคน เห็นหลายเคสแล้วกระเด็นทะลุกระจกไปตายนอกรถเวลาเกิดอุบัติเหตุ

เตือนคนที่คุณรัก โดยไม่จำเป็นต้องมี กม ครับ

ออฟไลน์ panerai

อ้างถึงประเทศอื่นก็ไม่ได้ยุ่งยากเลยน่ะครับ 5555+

ออฟไลน์ udis

ผมคาดตลอดอยู่แล้ว ผมรอดตาย ไม่บาดเจ็บอะไร นอกจากรถดี ก็เพราะคาดเข็มขัดครับ
มีคนตายเยอะครับ ที่ไม่คาดเข็มขัด ไม่ว่านั่งหน้านั่งหลังครับ
 ;D ;D ;D

เห็นหลายเคสแล้วกระเด็นทะลุกระจกไปตายนอกรถเวลาเกิดอุบัติเหตุ
ล่าสุดก็นักข่าวสาวไอทีวี (ไทยพีบีเอสภาษาชาวบ้าน) นั่นล่ะครับ และที่รถคันนั้นหลุดไปอย่างนั้นได้เพราะเป็นรุ่นล่างที่ไม่มี VSC ด้วย อันนี้ก็น่าคิดให้บังคับติดแต่คงราคา

ออฟไลน์ MoLee

ควรครับ แต่อย่างที่ว่า ควรจะปลูกจิตสำนึกซะมากกว่า (ควรปลูกตั้งแต่เด็กๆด้วย) ทุกวันนี้ขึ้นรถตัวเองคาดทุกครั้งครับ แต่คันอื่นๆบ้างทีคนหน้าไม่คาด ทั้งคู่ไอ้เราก็กลัวเป็นจุดเด่นเลยปล่อยเลยตามเลยไป (เป็นเด็กขี้เกียจเถียงผู้ใหญ่) ถึงว่ามีเสียงเตือนดังๆไว้ก็ดี  ::)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ออฟไลน์ MC Stradale

เดี๋ยวนี้ผมเวลานั่งด้านหลังไม่รู้จะทำอะไรก้คาดเข็มขัดเล่นครับ 555

สนับสนุนครับ แต่ก้อย่างที่ว่าหละครับ ประเทศไทยถ้าไม่มีคอรัปชั่นจะดีมาก ตำรวจนี่ทำรถติดบ่อย เข้าใจนะครับว่าบางทีเพื่อความปลอดภัย แต่ถ้าทำงานกันอย่างโปร่งใสจะดีกว่านี้มาก ผมไปเรียนที่นิวซีแลนด์มา ขึ้นรถโฮสต้องคาดเข็มขัดไม่ว่าจะนั่งตรงไหน และเด็กหรือผู้ใหญ่ทุกคนที่โน่นเค้าปฏิบัติกันอย่างนี้ทุกคน เรื่องอย่างนี้ผมว่าอยู่ที่จิตสำนึกมากกว่าครับ ถึงให้ออกกฏหมายมาแต่ถ้าคนไม่ทำ มันก้เท่านั้น จะหน้าอย่างเดียวหรือหลังด้วยก้ตามครับ

ออฟไลน์ SP

สนับสนุนครับ ถึงไม่มีกฎหมายก็ควรคาดครับ เวลาไปกับที่บ้านผมบอกตลอดครับ ไปกับเพื่อนนี่ต้องคาดเท่านั้นครับ

ไม่งั้นมีหลุดจากเบาะ พี่แกขับแบบว่านะ................ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Stp

ต่อให้ยึดกันหลังคารถ ถ้าคนเราไม่คิดจะมีจิตสำนึก ก็คงเป็นแค่กระดาษที่มีตัวอักษรธรรมดาๆ เท่านั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
คู่หน้าก็พอแล้วครับ อย่าบังคับกันซะทุกอย่างเลย คงต้องปล่อยให้ใช้สามัญสำนึกความรักตัวเองกันบ้างดีกว่า
เอาเวลาไปแก้ปัญหารถติดดีกว่า หลายสิบปีแล้วก็ยังเหมือนเดิม เบื่อจริงเลข 80 บนทางด่วนเนี่ย ???

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมคาดตลอดครับ รักชีวิตตัวเอง พอไม่คาดแล้วมันรู้สึกเบาๆ ตัวจะลอย

แต่เวลาขึ้นแท็กซี่เนี่ยสิ หลายๆคันที่เอาไปหุ้มเบาะแล้วทับตัวเสียบเข็มขัดไปเลยอ่ะ บางคันก็เอามันยัดลงตามซอกเบาะ น่าจะมีกฎหมายออกมาเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยนะครับ

อีกเรื่องนึงคือ พนักพิงศีรษะครับ เวลาขึ้นรถตู้หลายๆคันมักถอดออก ไม่รู้จะถอดทำไมเหมือนกัน

อยากให้ออกกฎหมายบังคับผู้ผลิตด้วยว่าถ้ามีที่นั่งเท่าไร ต้องมีเข็มขัดนิรภัย และพนักพิงศีรษะครบตามที่นั่ง

ออฟไลน์ 6162002

คู่หน้าก็พอแล้วครับ อย่าบังคับกันซะทุกอย่างเลย คงต้องปล่อยให้ใช้สามัญสำนึกความรักตัวเองกันบ้างดีกว่า
เอาเวลาไปแก้ปัญหารถติดดีกว่า หลายสิบปีแล้วก็ยังเหมือนเดิม เบื่อจริงเลข 80 บนทางด่วนเนี่ย ???
+1ครับ วันนี้ เห็นเลข80 ขณะที่ผมขับได้เต็มที่แค่ 40 T^T

ผมว่า เข็มขัด เป็นอะไรที่ควรคาดอยู่แล้วครับ คู่หน้าบังคับไปเลย ส่วนเบาะหลัง จริงๆก็ควรคาด เพือความปลอดภัย แต่ถ้าออกกฎบังคับคาดมา ก็นั่งกัน 4 คนไม่ได้เพราะเข็มขัดไม่พอ เดี๋ยวจะยุ่งยากเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

สนับสนุนด้วยคนครับ
เป็นกฎหมายด้วย และรณรงค์ด้วย จะได้ช่วยกันทั้งสองด้านครับ
ปกติผมเป็นคนคาดตลอด ไม่ว่าจะนั่งตำแหน่งไหนในรถก็ตาม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยดีมาก แต่ใครจะทำกันละครับ ;)

ออฟไลน์ 5ume7h

ก่อนหน้านี้มีเหตุการณ์ นักข่าวหญิงนั่งหลัง พุ่งทะลุกระจกตอนที่รถเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิต
ถ้าวันนั้นเธอคิดจะคาดเข็มขัดซะหน่อย คงจะไม่เกิดเรื่องเศร้าแบบนี้

สำหรับผู้โดยสารตอนหน้า การคาดเข็มขัดจะสำคัญมากๆ ถ้ามีถุงลมนิรภัยด้วย

ออฟไลน์ apiwattu67

สนับสนุนให้ออกกฎหมาย และอยากให้มีการปลูกฝังการรัดเข็มขัดตั้งแต่เด็กๆด้วย เพราะคนไทยบอกให้รัดเข็มขัดยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ YenChar

นั่งหน้า หรือเป็นคนขับ ผมคาดตลอดเวลา
ขนาดออกไปซื้อของหน้าปากซอยยังคาดเลย

แต่นั่งหลัง บอกตรงๆว่าผมคาดไม่ได้ สายเข็มขัดมันบาดคอ
เคยลองคาดดูแล้ว มันรั้งคอ อึดอัดจริงๆ

สนับสนุนให้ออกกฎหมาย และอยากให้มีการปลูกฝังการรัดเข็มขัดตั้งแต่เด็กๆด้วย เพราะคนไทยบอกให้รัดเข็มขัดยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่สมัยผม การ์ตูนป๊อปอายก็มีฉากหนึ่งที่สนับสนุนให้เด็กๆคาดเข็มขัดนะ 555

ออฟไลน์ Ishida

สนับสนุนด้วยคนครับ
เป็นกฎหมายด้วย และรณรงค์ด้วย จะได้ช่วยกันทั้งสองด้านครับ
ปกติผมเป็นคนคาดตลอด ไม่ว่าจะนั่งตำแหน่งไหนในรถก็ตาม

เห็นด้วยครับ

ไม่ใช่แค่ออกกฎบังคับอย่างเดียว แต่ต้องทำให้คนรู้ถึงที่มาและความสำคัญให้เข้าถึงทุกคนด้วยครับ ประมาณว่าให้บริษัทแปะคำเตือนเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่สามารถแกะออกได้บนหน้าเบาะ

ผมก็เช่นเดียวกันครับ ผมจะรู้สึกไม่ปลอดภัยมาก ๆ หากนั่งรถแทกซี่หรือรถตู้ที่ไม่มีเข็ดขัดนิรภัยให้คาดแก้ปัญหาโดย ถ้ารถตู้ผมจะนั่งเบาหลังหรือมุม ๆ และพยายามแกะมันออกมาเพื่อคาด ส่วนแทกซี่ก็จะนั่งเบาะหน้า
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ออกกฎหมายมาบังคับก่อนก็ดีครับ
จิตสำนึกค่อยมาปลูกฝังกันทีหลังได้
(เพื่อนผมหลายคนไม่ค่อยมี)
รักชีวิตนั่งตรงไหนก็คาดเถอะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ neo7s

• Newbie
  • *
เนื้อหากฎหมายและวัตถุประสงค์เป็นเรื่องดี
แต่ผมไม่ชอบ ที่ผู้บังคับใช้กฎหมายเอามาเป็นเครื่องมือหากิน

อย่างผมเคยโดนจับเคสคุยโทรศัพท์มือถือ อยู่ครั้งนึง
แล้วรู้สึกว่านี่หรือคือผู้พิทักษ์สันติราษฎร์
นี่หรือคือผู้บังคับใช้กฎหมายที่ควรจะมีวิจารณญาณ คุณธรรม และเมตตาธรรม
....ไม่ใช่แล้ว นี่มันนักเลงรีดไถชัดๆ

มีอยู่คืนนีงผมขับรถออกมาจากสุขุมวิท ซ.3 (นานา)
จะตรงข้ามแยกเข้า สุขุมวิท ซ.4 ที่อยู่ฝั่งตรงข้าม
คืนนั้นรถติดตรงแยกแบบเรียกว่าแทบจะไม่ขยับไปไหน
ก็อาศัยค่อยๆขยับมาเรื่อยๆ จนมาหยุดอยู่กลางสี่แยกเกือบถึงหน้าป้อมตำรวจ
แล้วก็ค้างเติ่งอยู่ตรงนั้นไม่ขยับอีกเลย จังหวะนั้นเองมีเพื่อนโทรเข้ามาหาผมพอดี
ผมจึงรับโทรศัพท์และคุยกับเพื่อนผม ก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะจอดติดอยู่นิ่งๆมาร่วม 10 นาที
พอคุยไปซักพัก แท๊กซี่คันข้างหน้าก็ขยับขึ้นไปได้อีกประมาณ 1 เมตร
ผมก็เลยเอียงคอหนีบโทรศัพท์คุย แล้วก็เข้าเกียร์เขยิบตามแท๊กซี่คันหน้าขึ้นไป
อยู่ๆพ่อเจ้าประคุณที่กำลังยืนโปกรถ ก็มาเคาะกระจกรถผม บอกว่าเอาใบขับขี่มา
ผมก็ถามว่า ผมทำผิดอะไร เค้าก็บอกว่าผมใช้โทรศัพท์ขณะขับรถ
ผมก็บอกว่า รถติดอยู่เฉยแบบนี้อะนะครับ พี่ก็ยืนอยู่หน้ารถผม ก็เห็นๆอยู่
ว่าติดไม่ขยับมาร่วม 15 นาทีแล้ว คำตอบที่ผมได้รับกลับมาก็คือ
ก็เมื่อกี้คุณเพิ่งเคลื่อนรถไง ผมก็ย้อนว่าพี่ ไอ้แค่ขยับไปเมตรเดียวเนี่ยนะ

"ผมไม่สนว่าจะกี่เมตร ก็คุณโทรศัพท์ขณะเคลื่อนรถ เอาใบขับขี่มา"

ไอ้แบบนี้ละครับ ที่ผมกังวล
ทุกวันนี้ ด่านตรวจมอเตอร์ไซค์ ต่างอะไรกับด่านรีดไถ
หาเรื่องให้เกิดอุบัติเหตุ โดยไปตั้งด่านลอย กลางจุดกลับรถที่เป็นมุมอับบ้างละ
ผมละแสนจะเพลียกับตำรวจไทยซะจริงๆ

ส่วนตัวผมว่า ไม่ควรให้ตำรวจมาดูแลเรื่องจราจรจะดีที่สุด
ควรตั้งหน่วยงานจราจรของ กทม. ที่มีเจ้าหน้าที่ต่างหากมากำกับดูแลตรงนี้
น่าจะตัดสินใจ บริหารถนนในชั่วโมงเร่งด้วย ในภาพรวมที่ชัดเจน
เป็นระบบระเบียบ มีทิศทางที่สอดรับกัน และโปร่งใสกว่าทุกวันนี้

การแก้ปัญหารถติดแบบไม่รู้คิดมาได้ยังไง ของคุณตำรวจ
ให้เปิดไฟเขียวนานๆ สำหรับเส้นทางที่นำรถออกไปจากเขตที่รับผิดชอบ
ส่วนเส้นทางที่นำรถเข้ามาก็เปิดไฟแดงให้มันนานๆ รถจะได้เข้ามาน้อยๆ
เขตตัวเองรถจะได้ไม่ติด ตัวเองก็จะได้มีผลงาน T_T

หรืออย่างการกำหนด ทิศทางเดินรถ และ จุดห้ามเลี้ยว
เคยสงสัยกันไหมครับ อย่าง ถ.เพชรบุรี เค้าเอาอะไรมาวัด
ในการกำหนดจำนวนเลน ขาเข้า ขาออก บางสมัย
เข้าเยอะออกน้อย บางสมัยก็เปลี่ยนมาเข้าน้อยออกเยอะ
บางสมัยก็กลายเป็นวันเวย์ไปซะงั้น

หรืออย่างแถวบ้านผมจะมีสี่แยกอยู่อันนึง ที่จะมีการห้ามเลี้ยวขวา
ทั้งๆที่เป็นการทำให้รถติดมากขึ้น แต่ก็จะสลับสับเปลี่ยนไปมา
ระหว่างเลี้ยวได้กับเลี้ยวไม่ได้ ทุกๆ 2-3 ปี ตามแต่ว่าอำนาจจะมาอยู่ในมือเมื่อใด
มันตลกตรงที่ เหตุผลที่ห้ามเลี้ยว คือ รถที่จอดรอเลี้ยวขวา
ไปสร้างความรำคาญให้นายตำรวจใหญ่ท่านนึงที่ใช้เส้นทางนั้นเป็นประจำ
เมื่อไหร่ก็ตามที่ ขั้วอำนาจฝั่งของนายตำรวจท่านนี้ได้เป็นใหญ่
ใน ส.น. เขตนั้น เราก็จะเห็นป้ายห้ามเลี้ยวขวา โผล่ขึ้นมาสร้างความเดือดร้อน
ให้ประชาชนโดยทันที แต่ถ้ามีการเปลี่ยนขั้วอำนาจ ป้ายห้ามเลี้ยว
ก็จะถูกปลดลงให้เลี้ยวขวาได้ตามปกติ เพราะการห้ามเลี้ยวขวา
ทำให้รถต้องไปเลี้ยวซ้ายและพยายามกลับรถกลับมาซึ่งทำให้รถติด
และมีอุบัติเหตุจากรถที่พยายามจะกลับรถบ่อยๆ