ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อย กู้รถไม่ผ่านเพราะน้ำท่วม  (อ่าน 4383 ครั้ง)

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
กระทู้แรกของผมนะครับ แต่อ่านมานานแล้ว

สืบเนื่องจากผมรอแคปติว่ามา 4  เดือนเต็มๆ จนรถที่รอได้มาสักที(ที่ได้ช้า เพราะสั่งกับลูกค้าผมซึ่งเป็นเจ้าของ0 ที่ต่างจังหวัดครับ)   แล้วผมก็ยื่นกู้กับไฟแนนท์แห่งหนึ่งซึ่งเป็นเครือของธนาคาร(ที่ผมถือบัตรเครดิตแพทตินั่มอยู่ ใช้มาเกือบ 20 ปีสมัยจบทำงานใหม่ๆ)     แต่วันนี้ไฟแนนท์ได้แจ้งผมมาว่าผมกู้ไม่ผ่าน  สาเหตุผลผมมีประวัติจ่ายล่าช้า  ผมงงมากครับ  ผมมีประวัติจ่ายช้าจริงแต่เกิดขึ้นเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง สาเหตุจากน้ำท่วม ผมไม่ได้รับใบแจ้งยอด(บ้านอยู่สุขา5 ติดสายไหมครับ เข้าบ้านได้เมื่อต้นเดือนนี้เอง)  เลยชำระล่าช้าทั้งบัตรเครดิต ทั้งรถบริษัท(กู้ธนชาติ)  รถสวิฟของผม(กู้ซูซูกิลิสซิ่ง)    ทางผจก.0 ถามทางไฟแนนท์ดังกล่าวว่าถ้ายื่นกู้ที่อื่นได้ไหม  ทางไฟแนนท์ตอบว่าไงก็ไม่ได้ เพราะประวิติมีอยู่ นี่ผมเสียเครดิตมากขนาดนั้นเลยรึครับ ตลอด17 ปีที่ผ่านมาผมไม่เคยเสียเครดิตกับสถาบันการเงินใดๆมาก่อนเลย รวมถึงบัตรเครดิตของสถาบันการเงินดังกล่าวด้วยครับ  เซ็งมากๆครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: ขอบ่นหน่อย กู้รถไม่ผ่านเพราะน้ำท่วม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 21:02:54 »
ผมก็เพิ่งจะมีประวัติจ่ายล่าช้ากับทางธนชาตเพราะติดปัญหาน้ำท่วม ก็ยังยื่นกู้ซื้ออีกคันกับทางธนชาตผ่านนะครับ

ยังไงก็น่าจะลองหาไฟแนนซ์ที่ใหม่ดูก่อนอ่ะครับ ถ้าแค่จ่ายล่าช้า แต่ไม่ได้ติดแบล็คลิสต์หรือติดเครดิตบูโร ผมว่ามันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
Re: ขอบ่นหน่อย กู้รถไม่ผ่านเพราะน้ำท่วม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 21:40:36 »
ลองไปตรวจสอบเครดิตของตัวคุณเอง กับเครดิตบูโร ดูเลยคับผม เผื่อจะได้รู้ว่า เพราะอะไร
สามารถไปขอข้อมูลเครดิตบูโรของตัวเองได้ที่ ธนาคารกรุงไทย และธนาคารนครหลวงไทยคับผม
แต่ต้องรอเวลาให้ทาง เครดิตบูโร ส่งเอกสารมาให้นะคับ แต่ถ้ารอไม่ไหวก็ขับรถไปทีสำนักงานใหญ่ของเครดิตบูโร
ได้เลยคับ  ถ้าไปขอที่นั่น เค้าจะปริ้นมาให้เลยคับ    แต่ผมอาจบอกที่ไม่ถูกนะคับ อย่างไรลองโทรไปสอบถามก่อนหาเบอร์จาก google ก็ได้คับ 
อยู่ที่สำนักงานใหญ่ของธนาคารอาคารสงเคราะห์ 
ถ้าขับรถมาจากตรงข้ามเอสพานาสแล้วตรงไปเจอสี่แยกฟอร์จูน
ก็เลี่ยวซ้ายคับ แล้วก็ตรงไปสักครู่แล้วก็ เจอสี่แยกใหญ่ๆ ก็เลี้ยวซ้ายอีกครั้งคับ  (ขอโทษทีคับ ผมขับรถไปเองถูกแต่บอกทางไม่ถูก)

แต่ปกติถ้าขาดส่งแค่เดือนเดียว หรือส่งล่าช้าแค่เดือนเดียว เรื่องไม่น่าจะถึงเครดิตบูโรนะคับ และถ้ามันถึงจริงๆ มันก็จะลงข้อมูลแค่ว่า
จ่ายล่าช้า 1 เดือน  ล่าช้า 2 เดือน และอันสุดท้ายก็คือ ล่าช้า 3 เดือน   
ผมว่าน่าจะมีประวัติด้านอื่นๆ ก่อนหน้านี่คับ ไงลองไปตรวจสอบดูคับ

ของผมเคยนะคับผม  แบบอยู่ๆมีข้อมูลที่เครดิตบูโร่  โดยที่ธนาคารกสิกรไทย ส่งไปว่าผมติดบัตรเครดิตของทางธนาคาร ทั้งๆ ที่ผมชำระไปนานแล้ว
ผมมารู้เรื่องตอนที่จะสมัครบัตรเครดิตของธนาคารอื่นนี่หละคับ   พอไปขอใบปริ้นจากทางเครดิตบูโร  ถึงรู้เรื่องคับ
ผมก็คุยกับทางกสิกรไทย  สรุปทางกสิกรไทยก็ต้องไปดำเนินการขอแก้ไขข้อมูลกับทางเครดิตบูโรคับ 
แล้วผมก็ให้ทางกสิกรไทย ทำหนังสือชี้แจงมาให้ผมด้วย  เพราะเวลาผมจะไปทำธุรกรรมทางด้านการเงินกับที่อื่นๆ ผมจะได้นำหนังสือนี่้ไปเป็นเอกสาร
ยืนยันอีกทางนึง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 21:53:38 »
เดือนเดียวไม่น่าใช่ครับ ประวัติการเงินน่าจะมีปัญหามากกว่า อาจมีอะไรผิดพลาดครับ
หรือเพราะกู้ซื้อหลายอย่างเกินงบที่จะกู้ได้แล้วมั้งครับ
เห็นผ่อนหลายอย่างเลยครับ แต่ปกติทางธนาคารจะส่งให้เราดูทุกปีอยู่แล้วนี่ครับ

สถานะของปีนี้ปกติดีอยู่ไหมครับ เคยได้รับไหมครับ

ลองตรวจดูนะครับ ต้องหาทางแก้ไขครับ ไม่งั้นจะกู้อะไรไม่ได้อีก จะยุ่งเอาครับ
http://www.ncb.co.th/salfenquiry.htm

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:16:25 »
พวกนี้บางทีก็งี้เง่ามากเลย
เหมือนๆกับประกัน จ่ายเบี้ย20000กว่า เครม2000 บอกว่าเสียประวัติ พอดีเราเลือกได้ใครจะไปทำกับที่เดิม จริงมั๊ย ไม่รู้ว่าฉลาดหรือโง่