ผู้เขียน หัวข้อ: ไปศูนย์ใหญ่ฮุนไดตรงรัชโยธินมาครับ สงสัยว่าเขาไม่มีรถให้ทดลองขับหรือครับ  (อ่าน 6803 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ผมไปศูนย์ฮุนไดใหญ่ ตรงรัชโยธินมาครับ

ไปดู sonata หลังคาแก้ว ที่ชอบ และอยากลองขับเพื่อเก็บข้อมูลไว้ในอนาคต(เริ่มติดใจ D-seg คันนี้ อยากให้ที่บ้านซื้อ..555)

ผมไปขอดูรถ มี sale ผู้หญิงเข้าาถาม เขาไม่ให้เอกสารและอะไรเลย จ้องเราอย่างเดียว ผมขอเขาทดลองขับ เขาบอกว่าไม่มีรถทดลองขับ

ต้องโทรจองล่วงหน้า ทั้งที่รถมันก็จอดอยู่หน้า showroom ทั้ง tucson Sonata H1

ผมเดาว่าผมแต่งตัวไม่ดีหรือเปล่า เขาถึงไม่ให้ลอง พอดีผมไป Toyota Buzz แถวเกษตรไปลองน้องอินมา sale บริการดีกว่ามากๆ ต้อนรับดี
ให้คำแนะนำ มีรถให้ทดลองด้วยครับ ประทับใจมากๆ ครับ

ผมอยากบอกว่า ถ้าเน้นว่าลูกค้าทุกคนที่ลองรถคุณต้องซื้อแน่ๆ แบบนี้ไม่ไหวนะครับ คันละไม่ได้ถูกๆเลย รถก็จอดทิ้งไว้ไม่มีคนดู
ไม่น่าทำแบบนี้เลย อย่าเอามาจอดไว้ข้างหน้าดีกว่าครับ

สรุป เสียความรู้สึกครับ :'(

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ไปๆมาๆ คุณจะได้คัมรี่ไฮบริดแทนรึเปล่า - -"

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
ลองไปใหม่แบบโทรจองสิครับ ถ้าเค้าบอกว่าต้องโทรมาจองก่อน

รถจอดอยู่กุญแจอาจจะไม่อยู่ก็ได้  การแต่งตัวก็สำคัญ การแต่งให้ดูดีหน่อยคงไม่เสียหายอะไรมากนักแต่ก็ไม่ต้องถึงกับใส่สูทอะไรขนาดนั้น

สุดท้ายถ้าไม่ตั้งความหวังก็จะไม่ผิดหวังครับ 

ออฟไลน์ Nuttie

รถที่จอดอยู่หน้าโชว์รูมที่ว่า มีอะไรบ่งบอกว่าเป็นรถ test drive หรือเปล่าครับ

จริงๆบางทีมันก็เป็นกฏของเขาที่จะต้องมีการโทรนัด จองคิวล่วงหน้ากันก่อน

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง แม้จะเสียความรู้สึกแต่ก็ต้องยอมรับกับกฏของเขาแหละครับ

เอาเป็นว่า ไม่เป็นไร ลองใหม่ โทรจองคิวตามที่เขาบอก ถ้ามีการยึกยักเบี่ยงไปเบี่ยงมา ไม่เป็นตามคำพูด

ค่อยมาว่ากัน  :)

conan_murder

รถที่จอดหน้าโชว์รูม อาจจะไม่ใช่รถ Test Drive ก็ได้นะครับ อาจจะลูกค้านี่แหละ ยกเว้นถ้าจะมีแปะป้ายว่าเป็นรถ Test Drive จริงๆ

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าเขาจ้องเรานาน ๆ ไม่ให้เอกสารเลย หาเหตุปฏิเสธขัดต่อความเป็นจริง ก็เป็นไปได้ที่เขาประเมินแล้วว่า รถราคานี้คุณคงไม่ซื้อ ตัดสินจากการแต่งตัวหรือรถที่ขับเข้าโชว์รูมไปแล้ว โดยที่เขาไม่รู้ว่าคุณมีศักยภาพที่จะซื้อ ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ อย่าไปว่าแบนด์เขาเลย มันอยู่ที่คน (เซลล์) ดูเป็นคน ๆ ไป ถ้าเป็นผมก็คงไปคุยกับเซลล์คนอื่นที่เขาอยากบริการเรา อย่าว่าแต่ฮุนไดเลย เซลล์รถเจ้าตลาดก็เป็น กลุ่ม D segment ถ้าแต่งตัวเซอ ๆ นั่งรถเมล์มาดู แล้วอยู่ ๆ มาขอขับก็คงมองแบบพิจารณาสักพัก เอาเป็นว่าถ้าคุณไปขอซื้อบริโอ้ March Almera กระบะ วีออส ซิตี้ คงไม่ถูกมองด้วยสายตาอย่างนั้น  :)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าแล้วแต่คนล่ะครับ

เซลล์บางคนก็มั่นใจว่าสินค้าดีจริง ถึงขั้นขอให้ลูกค้าทดลองขับก่อนแล้วค่อยดูรถทีหลังก็มีนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอาเป็ยว่า เคสนี้ ผม No Comment ละกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แปลกดี แต่รถเขา ที่เขา คงไปว่าไม่ได้มั้งครับ (แต่ถ้าลูกค้าไม่มีรถให้ทดลอง ความเชื่อมั่นก็ต่ำเองแหละ)

GreenG

ผมว่าสงสัยคงเ็ป็นที่ตัวเองละครับ ดูไม่น่าเชื่อถือ ไม่เข้ากับผลิตภัณฑ์เขา :D

ผมรู้สึกไม่ดีตรงไม่ให้อะไรเลยสักอย่างแม้แต่โปร์ชัวร์ :)

:D ;) ;)ผมทำใจละครับ :)

ออฟไลน์ Nioka

เมื่อก่อนตอนสัก 4-5ปีเวลาผมไปทดลองรถ

แต่ตอนนั้นลองเพราะอยากลอง แต่ไม่มีปัญญาซื้อ

แรกๆก็กล้าลองหลังเริ่มแบบหวั่นๆ เอะเค้าจะให้เราลองหรือป่าวนะ

กลัวเค้าจับได้ว่าไม่มีเงิน- -" แต่หลังจากนั้นที่พอจะมีเงิน

เวลาไปขอลองไม่เคยกลัวเลยมั่นใจว่า รถที่ลอง เนี้ย มีโอกาสจะซื้อนะจะบอกให้ ฮิฮิ

ออฟไลน์ LimitedEdition

แล้วถ้าสงสัย ทำไมไม่ถามเขาล่ะ ว่ารถที่จอดอยู่ด้านหน้าไม่ใช่รถ Test Drive เหรอ
โบรชัวร์ ถ้าเค้าไม่ให้ตั้งแต่แรกก็ขอได้ครับ ไม่ต้องรอให้เค้าเอามาเสนอให้หรอก

ออฟไลน์ BIMBO

• Newbie
  • *
ใช่เซลส์จริงๆ รึป่าวครับ

วันนี้วันอาทิตย์ คริสต์มาสด้วย เซลส์จริงๆ อาจไม่มาทำงานกัน?

คิดแง่บวกไว้ครับ  :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ถ้ากรณีแบบนี้ ผมจะแต่งตัวแบบเดิม แล้วลองมาวันอื่นครับ

เซลล์ไม่ได้มีคนเดียวครับ

แต่ถ้าเซลล์คนอื่นเป็นแบบนี้อีก ผมก็คงบ้ายบายครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะลองขับ ต้องวางเงินจองก่อนครับ ผมเจอมาแล้วในงานที่ผ่านมา เค้าบอกว่ารถน้อยถ้าเอารถไปให้ทดลองขับจะเสียโอกาสในการขายไปครับ รถดีแต่ผมว่าการตลาดไม่ดีเลย