โพลล์

ซ่อมศูนย์หรืออู่นอกมากกว่ากัน ?

ซ่อมศูนย์ตลอด
24 (49%)
ซ่อมศูนย์เฉพาะอาการหนักๆ
9 (18.4%)
ซ่อมอู่นอกตลอด
15 (30.6%)
ซ่อมอู่นอกเฉพาะอาการหนักๆ
1 (2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 46

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- รถคุณซ่อมศูนย์หรือซ่อมอู่นอกมากกว่ากัน -<{  (อ่าน 14199 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
รถคันที่คุณใช้ประจำวัน เมื่อถึงรอบการซ่อม/ดูแลรักษา มักจะเข้าศูนย์หรือเข้าอู่นอกมากกว่า

ถ้าเข้าศูนย์บ่อยมากๆ แบบ 8/10 ครั้ง ก็โหวตข้อแรกเลย

ถ้าเข้าศูนย์เฉพาะงานหนักๆ เช่น เปลี่ยนแร็ค เปลี่ยนเซ็นเซอร์ ก็เลือกโหวตข้อ 2

ถ้าซ่อมอู่นอกบ่อยมากๆ เกิน 8/10 ครั้ง ก็โหวตข้อ 3

ถ้าซ่อมอู่นอกเฉพาะงานหนักๆ เช่น โอเวอร์ฮอล ล้างเกียร์ ก็โหวตข้อ 4

ปล. พวกควิกเซอร์วิสหรือร้านซ่อมใดๆ ก็นับเป็นอู่นอกเหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมเองใช้รถเก่าแล้ว เข้าอู่นอกจนกลายเป็นบ้านหลังที่ 2 ไปแล้ว จึงโหวตข้อ 3 ครับ

แล้วท่านอื่นๆล่ะครับ ?

GreenG

Re: }>- รถคุณซ่อมศูนย์หรือซ่อมอู่นอกมากกว่ากัน -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:19:20 »
อู่นอกครับ คันเก่า คันใหม่พอหมดประกันก็อู่นอกโลดครับ ;)

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
Re: }>- รถคุณซ่อมศูนย์หรือซ่อมอู่นอกมากกว่ากัน -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:27:31 »
หมดประกันเมื่อไร ทุกอย่างอู่นอกครับ ไปหาซื้ออะไหล่เองด้วย จ่ายแค่ค่าแรงช่าง

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:29:42 »
ของผมทุกคันในบ้านตอนนี้อู่นอกตลอดครับ (ยกเว้นFiesta หมดประกันเมื่อไหร่ก็คงจะอู่นอกเช่นกัน)

เพราะเจอประสบการณ์อันแสนประทับใจจากศูนย์เกือบทุกยี่ห้อบนถนนรามอินทราตั้งแต่ กม.1 - กม.10 (ที่ยังไม่เคยเข้าไปก็คือVolvo, Lexus, BMW, Honda, Nissan)
ประสบการณ์ต่างชนิดกัน ตั้งแต่เรื่องการบริการ จนถึงประสิทธิภาพในการซ่อม จนทำให้"เข็ดขยาด" ครับ

คือ ถ้าคิดราคาแพงๆ แต่ซ่อมดี บริการดี ก็โอเคครับ ไม่ว่าซักคำ
นี่เจอแต่ ซ่อมแบบชุ่ยๆ เช่น ก้านวัดน้ำมันมันหลวม เข้าศูนย์เอาเทปพันเกลียวพันแล้วอัดกลับไป(เกลียวพังเลย)คิด 400 พอไปอู่ ช่าง2คนรื้อแทบตายตั้งแต่บ่ายยันเย็น เปลี่ยนใหม่ คิดค่าแรง300เอง ค่าอะไหล่ต่างหาก
หรือเอารถเข้าเช็ค ให้เรารอตั้งแต่9โมง แล้วมาบอกเราตอน 4โมงเย็นว่าไม่ได้เช็ค ไม่มีคิวว่าง ให้ทิ้งรถไว้ ไม่ก็มาพรุ่งนี้ ถ้าบอกแต่แรกเราก็ยอมทิ้งรถนะ จะได้ไปทำธุระ ไม่ใช่ให้นั่งเสียเวลาทำมาหากิน
นั่งกินกาแฟในศูนย์จนตาค้างรอว่ารถเมื่อไหร่จะเสร็จตั้งแต่สายยันเย็น

แล้วก็เจอเรื่องแอบเปลี่ยนอะไหล่ ของเดิมใหม่เอี่ยมเอาของเก่ามาสับ ตั้งแต่น๊อต จนถึงตัวABS กลมๆแล้วมีท่อระโยงระยาง ที่อยู่ในห้องเครื่องน่ะครับ (แต่กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็กลับมาถึงบ้าน กลับไปโวยศูนย์ ศูนย์ก็ไม่รู้ไม่ชี้แล้ว)

เจอแบบนี้ ไม่ "เข็ด" ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วหละครับ...

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:39:55 »
ถ้าหมดประกัน+หาอู่นอกที่ไว้ใจได้ก็คงอู่นอกครับ

แต่คันปัจจุบันยังคงพึ่งศูนย์เป็นหลัก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:50:53 »
ตอนนี้ยังซ่อมศูนย์อยู่ครับ แต่คิดว่าหลังหมดประกันแล้วผมจะออกไปซ่อมอู่นอกที่มีความเชี่ยวชาญเฉพาะด้านแทน
เพราะมีเหตุการณ์หลายอย่างที่ทำให้ผมประทับใจจนน้ำตาไหลและกระเป๋าฉีกแถมยังมีรอเก้อแบบไม่รู้ลืมอีกมากมาย :(

จริงๆ ศูนย์บริการของรถแต่ละยี่ห้อนี่นอกจากเราจะจ่ายแพงกว่าอู่นอกแล้ว สิ่งที่เราต้องการคือคุณภาพการบริการที่ดี และมาตราฐาน
ไม่ใช่พอเอาเข้ารับบริการเสร็จแล้วเรายังกังวลต่อว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับรถอีก เขาแก้ไขเรียบร้อยดีไหม
ผมคนนึงที่พยายามเอารถเข้าศูนย์บริการมาตลอด โดยหวังว่าจะได้รับการบริการที่ดีที่สุด แต่ปัจจุบันมันทำให้ผมมั่นใจน้อยลงแล้วล่ะ

ยกตัวอย่างเล็กๆ ว่ามีเศษกระดูกที่หนูแอบเอาเข้าไปกินที่ช่องว่างเล็กๆ ตรงกันชนหน้ารถ
ซึ่งผมไม่สามารถเอื้อมมือหรือมุดรถเอาออกด้วยตัวเองได้ ผมจึงขับรถไปให้ศูนย์จัดการเอาออกให้
ผมเสียค่าบริการให้ศูนย์เรียบร้อย ข้อความจากฝ่ายช่างแจ้งว่าเอาออกเรียบร้อยแล้ว (รอบริการ 3 ชั่วโมง)
แต่พอผมเอารถกลับถึงบ้านแล้วมันก็ยังอยู่ที่เดิมนั่นแหล่ะ สรุปว่าผมจ่ายค่าโง่ไปใช่ไหม - -a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:53:48 »

เหมือนตอนซื้อ Corolla สามห่วงมือ 2 มาละครับ
วันแรก แอร์ไม่เย็น+กระจกเลื่อนไม่ขึ้น ซ่อมเลย(ลางดีจริงๆ....)ซ่อมอู่นอก

เสียไปเหยียบ 30,000 ดีขึ้นเล็กน้อย
(เลยไม่เข้าอู่นั่นอีกเลย...  ;D)

แล้วหลังจากนั้น ก็เข้าอู่แถวบ้านแบบเรื่อยๆ เซ็งมากกกกก(แต่ไม่ไปศูนย์ มันไกล)
แต่เขาไว้ใจได้ ก็เลยซ่อมร้านนั้นตลอด 2 ปีที่ Corolla อยู่ด้วยกัน

แต่ถ้าใหม่อยู่ เข้าศูนย์ครับ ถ้าเก่า+หมดประกัน ก็แล้วแต่อารมณ์ครับ....  ;D
แต่พวกเช็คสภาพตามระยะ อันนี้ศูนย์ แต่ถ้าเช็คก่อนเดินทาง ก็อู่แถวบ้านครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 13:00:11 »
หมดประกันก้อู่นอกเช่นกันครับ

พ่อผมเป็นช่างเลยไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 13:07:25 »
เช็คระยะที่ศูนย์

พอศูนย์แจ้งรายการที่จะต้องเปลี่ยน จะลิสเอาไว้ แล้วไปหาข้างนอกเปลี่ยนเอา
ยกเว้นเรื่องแอร์ ที่ยังให้ศูนย์จัดการให้

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 17:11:12 »
น้องตี้2009_เข้า0ตลอดครับ
แสนโลเมื่อไร่คงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่อู่
ถ้าทามไรหนักๆคงเข้า0ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 17:12:11 »
สมัยเรียนอยู่นะ วิ่งหาอะไหล่เอาเข้าอู่เองประจำ แต่หน้าที่การงานปัจจุบันนี้ ไม่มีเวลาขนาดนั้นครับ

แต่รถกระบะส่งของทุกคันผมเข้าศูนย์ทุกคัน ทุกครั้ง อะไหล่เสื่อมหรือเสียผมจับเปลี่ยนหมด ไม่ซ่อมครับ เพราะผมถือว่ารถมันหาตังให้ได้มากกว่ารถใช้ส่วนตัวอีก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 18:57:00 »
หลักๆรถผมทุกคันเอาเข้าศูนย์หมดครับ เพราะอย่างน้อยก็มีใบเสร็จมีปัญหาอะไรก็โทรไปโวยวายบริษัทแม่ได้ ส่วนอู่บอกไม่เป็นไรครับพี่ผมรับประกันแต่พอมีปัญหากว่าครึ่งมันจะแกล้งทำมึนไม่รู้ไม่ชี้ ยกเว้นงานเฉพาะอย่่างเบรค,แอร์,ช่วงล่างผมจะไปทำข้างนอก 

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 20:21:12 »
บ้านผมถ้ารถคันเก่าก้จะซ่อมอู่นอกครับ แต่พอถึงเวลาเช็คหมื่นโลก้ยังเอาเข้าศูนย์อยู่
ถ้าเป็นรถใหม่ส่วนใหญ่เลยจะเอาเข้าศูนย์ครับ มีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบางครั้งที่ต้องทำเวลาก้เอาไปเปลี่ยนอู่นอกครับ

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 20:35:40 »
เข้า 0 ฮอนด้าสมุทรสงครามตลอด ถึงเครื่องจะติดแก๊ส ที่นี่ดูแลดีมากครับ  ถึงจะเป็นรถที่ติด LPG

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 20:52:59 »
ถ้าทำอะไร ที่เกี่ยวกับเครื่อง เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เปิดฝาเปลี่ยนแคม  เปลี่ยนกระเดื่อง  ตั้งวาล์ว เปลี่ยนล้อ(พร้อมยาง)  ถ่ายของเหลว ผมทำเองที่บ้านแฮะ

ซ่อมช่วงล่างส่วนใหญ่ไปอู่นอก   เบิกอะไหล่บางตัวเช่นวาล์วน้ำที่ศูนย์(เพราะถูกกว่าร้านอะไหล่ข้างนอกเยอะ)     ผมว่ารถผม ซ่อมบ้าน50/50ซ่อมอู่นอก เพราะมันไม่มีอะไรที่เป็นอะไหล่ อิเลคโทรนิคซักเท่าไหร่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 21:40:54 »
ของผมเข้าอู่นอก 100 % เลยล่ะครับ ไม่เคยมีประสบการณ์เข้าศูนย์เลยซักครั้งเดียว 555 ไม่รู้เหมือนกันว่าที่เค้าว่าศูนย์นั้นไม่ดีอย่างนั้นนี้โน้นมันเป็นยังไง

ถ้าเป็นที่บ้านก็มีอู่เอง ที่กรุงเทพก็มีอู่น้าแต่ไม่ค่อยได้ไป อู่แถวที่ทำงานก็ตีซี้มาแล้ว 2 ที่ ซำบายไปเลย โชคดีจริงๆ รถสามห่วงก็ทนดี อะไหล่ก็ถูกหาง่าย ช่างซ่อมได้สบาย เสียอย่างมันคือเกียร์กระปุกเมื่อยเข่ามากแล้วก็อืดไปหน่อย แล้วก็เบาะนั่งต่ำไปหน่อยเลยทำให้ยิ่งปวดเข่าเวลาขับเข้าเมืองจะหนุนก้นให้สูงก็ติดเพดานอี๊ก

คันถัดไปเป็นเกียร์ออโต้แน่ๆ แต่ยังลังเลอยู่เลยว่าจะเอามือสองรึป้ายแดงดีเพราะผมไม่กลับเรื่องอู่เรื่องซ่อมข้างนอก ถ้าไม่มีเรื่องโครงการคืนภาษีหล่ะก็คงจัดมือสองไปแล้ว รอดูสวิท์ฟอีกด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:52:37 »
เข้าศูนย์ตลอดครับ

PKS8

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 13:11:05 »
ไม่ว่าป้ายแดงหรือมือสอง ของผมไม่เข้าศูนย์เลยครับ ไม่ว่าศูนย์รถญี่ปุ่นหรือยุโรป จากประสบการณ์ซ่อมได้อย่างเดียวคือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กับเป่ากรองอากาศ

ซึ่งราคาแพงกว่าอู่นอกเยอะมาก แล้วงานช่างไม่ละเอียด ลืมขันน๊อตบ้าง ทำภายในรถสกปรก หรือถ้าถอดทำคอนโซลยิ่งเละ ประกอบกลับมีเสียงตลอด

หลังๆมาซื้อมือสองสภาพใหม่ๆแล้วเข้าอู่นอกที่รู้ใจ ดีกว่าซื้อรถใหม่แล้วต้องผูกติดกับศูนย์ครับ ในความคิดผมฝีมือศูนย์ยังแย่กว่าอู่นอกครับ

แล้วหลายๆคนที่บอกว่า พวกอุปกรณืที่ศูนย์มีราคาแพงๆ แล้วอู่นอกไม่มี ผมใช้ทั้ง Benz BMW Audi อู่นอกที่ซ่อมมีครบหมดครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 13:23:08 »
อู่นอกครับ เห็นหลายคันเปลี่ยนมาเข้าอุ่ เพราะศูนย์เอาแต่เปลี่ยน ทั้งที่จริงๆ เสียแค่ชิ้นเล็กๆน้อยๆ อันละร้อย ต้องไปเปลี่ยนทั้งเซท 3-4พัน แถมของบางอย่าง อู่สามารถโมดิฟายให้ดีกว่าเดิมได้ครับ อย่างรถผมแอร์ไม่ค่อยเย็น ใบพัดหน้าเครื่องเล็ก ก็เอาใบพัดใหญ่กว่า มาแปลงใส่ ดีกว่าเดิมเยอะครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 13:58:57 »
ถ้าเป็นอะไรที่เกี่ยวกับห้องเครื่องและระบบไฟฟ้า ผมจะเข้าศูนย์ครับ
ผมเข้าศูนย์แล้วรู้สึกอุ่นใจมากกว่าครับ เข้าอู่นอกกลัวจะโดนอะไหล่ปลอม(อู่ชั่วๆน่ะ) 
ถ้าเข้าศูนย์ ถึงมันจะแพง จะถ้าเกิดอะไรขึ้นมา ถามหาความรับผิดชอบเป็นหลักแหล่งได้
เอกสารจ่ายเงิน การรับประกันอะไหล่ที่แน่นอน ทำให้รู้สึกดีครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 14:25:00 »
ผมช่วงที่รถเกินแสนก.ม. ก็เอาไปซ่อมอู่นอกครับ
แต่ผลที่ได้ ไม่ค่อยประทับใจในความทนทานของอะไหล่เท่าไหร่
ตอนนี้ก็เลยกลับมาเข้าศูนย์เหมือนเก่า แม้ว่าอาจจะแพงกว่าหน่อย แต่ก็ยังมีรับประกันงานซ่อม 6 เดือน
ปล. Honda นะครับ แต่ถ้าเป็นรถยุโรป ผมคงไปอู่นอกแน่นอน 100%

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 02:19:35 »
ของผมไม่แน่นอน สมัยก่อนขับ Galant

ถ้าอยู่กทม. ก็เข้าศูนย์เพราะซี้

ถ้าอยู่อุบล ก็ซ่อมนอก เพราะซี้

สรุปแล้ว ซี้ที่ไหน ไปที่นั่นครับ

แต่ตอนนี้ Vios ยังอยู่ในประกัน เข้าศูนย์ไปก่อน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 20:23:05 »
ผมเข้า0บ้างคับ เวลาต้องเปลี่ยนอะไรที่สำคัญจริง 0 ก็สร้างความเชื่อถือได้ไม่น้อยในเรื่องอะไหล่เฉพาะบ้างตัว ที่ข้างนอกไม่รู้ว่าจะหาได้และดีเหมือนของแท้หรือเปล่า ผมหมดประกันไปนานแล้วแต่ศูนย์ benz ทองหล่อยังบริการดีมากๆบ้างทีครบรอบสำคัญเข้าก็ไม่เคยลืมโทรมาถามและให้เราเอารถเข้าไปให้ตรวจเซ็คฟรี อย่างนี้ก็ได้ใจลูกค้าไปเต็มๆ ส่วนบ้างอย่างเปลี่ยนเองได้ก็ทำเพราะประหยัดเงินในกระเป๋าไปได้เยอะพอควร 555+ ผมโดนค่ากุญแจรีโมท c220 w202 เสียโดนไปจุดล่ะ4,000 รวม 4 จุดล่อไป 16,000 ถ้าเปลี่ยนกับ 0 เลยเอาไปซ่อมข้างนอกดีก่า ;D สรุปแล้วแต่สถานการณ์นะคับ ถ้ารถยังอยู่ในระยะประกันก็ยอมๆไปก่อน เวลา 0 เปลี่ยนอะไรให้แล้วเสียเงินก็ขอเก็บอะไหล่เก่ามาด้วยนะคับ เพราะบ้างอย่างอาจจะยังไม่หมดอายุเราใช้ไปได้ไม่ถึง50%จะได้เอามาใช้ต่อได้เก็บไว้เป็นอะไหล่สำรอง เช่น กรองอากาศ บ้างทียังไม่เป็นไรก็ต้องเปลี่ยนตามประกัน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 20:34:15 »
Fiesta - ศูนย์
็Hyundai H1 - ศูนย์
Accord G8 - ศูนย์
E60 - ศูนย์ (เพราะมี BSI)
E39 - อู่นอก (เข้าศูนย์ โดนฟันเละแหงๆ)
Vios ของป้า - ศูนย์ แต่ในอนาคตอันใกล้ อาจจะต้องพึ่งอู่นอกแล้ว

สรุป รถใหม่เข้าศูนย์ เพราะจะได้ไม่เสียประกัน รถเก่า อู่นอก

ถ้างั้นไหนๆก็ถามนิสนึงครับ ตอนนี้ E39 ผมก็ใช้บริการอู่ BMW ใกล้ๆบ้านอยู่ เค้าก็โอเคนะ แต่ถ้าเป็นไปได้ก็อยากหาที่ๆดีกว่านี้ มาตรฐานกว่านี้
ไม่ทราบว่ามีใครพอจะแนะนำได้บ้างปะครับ บ้านผมอยู่งามวงศ์วาน อยากได้ใกล้ๆบ้านหน่อย อู่ดีๆผมก็รู้จัก แต่ไกลๆทั้งนั้นเลย