ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกประกันรถให้ทีครับ  (อ่าน 2724 ครั้ง)

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยเลือกประกันรถให้ทีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 21:27:21 »
กำลังลังเลอยู่ครับ มีสองแบบให้เลือก

สมมติฐานคือเลือกได้"ฟรีปีแรก"ทั้งคู่ (ดังนั้นไม่ต้องสนใจประเด็นควักเงินซื้อตอนนี้นะครับ) ประกันห้างชั้น 1 รถใหม่ป้ายแดง เป็น"ประกันเจ้าเดียวกัน" แต่ปีต่อไปจ่ายเองโดยเลือกจะเปลี่ยนกรมธรรม์ก็ได้  ทั้งนี้ราคาตอนนี้จะมีผลถ้าปีที่ 2 จะใช้เจ้าเดิมต่อโดยยึดกรมธรรม์เดิม ซึ่งส่วนลดกรณีประวัติดีมีผลต่างกันค่อนข้างเยอะเพราะลดเป็น %

แบบที่ 1                                                  แบบที่ 2
ราคาค่าเบี้ย(+พรบ)                                                                      36,000                                                   41,800
ทุนประกัน                                                                                1,600,000                                               1,500,000
ความรับผิดต่อบุคคลภายนอก (คู่กรณี)
ความเสียหายต่อชีวิต ร่างกาย หรืออนามัย /คน                             1,000,000                                               5,000,000
ความเสียหายต่อชีวิต ร่างกาย หรืออนามัย /ครั้ง                          10,000,000                                             20,000,000
ความเสียหายต่อทรัพย์สิน / ครั้ง                                                 5,000,000                                             10,000,000 

รถยนต์ สูญหาย เสียหาย ไฟไหม้ (รถเรา)
ความเสียหายต่อรถยนต์                                                            1,600,000                                                1,500,000
รถยนต์สูญหาย/ไฟไหม้                                                             1,600,000                                                1,500,000                                     

ความคุ้ม ครองตามเอกสารแนบท้าย                                             
เสียชีวิต สูญเสียอวัยวะ ทุพพลภาพถาวร/คน (1+6)                        100,000                                                   200,000
ค่ารักษาพยาบาล /คน (1+6)                                                        100,000                                                   200,000
วงเงินการประกันตัวผู้ขับขี่ (1+6)                                                   200,000                                                   200,000

จุดต่างของ 2 แบบคือราคาเบี้ยที่ต่างกัน 5,800 โดยแบบที่ 1 ราคาถูกกว่า ทุนมากกว่า แต่รายละเอียดข้างในคุ้มครองน้อยกว่าแบบที่ 2 อย่างมาก ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า ระหว่างทุนประกันที่มากกว่าและเบี้ยถูกกว่า กับทุนประกันน้อยกว่าและเบี้ยแพงกว่าแต่คุ้มครองแบบปลีกย่อยเยอะกว่ามาก อย่างไหนจะน่าเอามาคิดเป็นสาระสำคัญมากกว่าครับ

อีกทั้งกรณีลดเบี้ยประวัติดี มันลดเยอะแค่ไหนครับ ไม่ได้ลดจากยอดเต็มใช่มั้ยครับ 

ใจผมเอียงมาทางแบบที่ 1 เพราะเบี้ยถูกกว่าเยอะพอควรและทุนประกันมากกว่า กะว่าถ้าถูกใจกันก็จะใช้ต่อและเบี้ยระยะยาวน่าจะถูกกว่าแบบที่่ 2 พอตัว แต่ไม่แน่ใจว่าจริงๆ การซื้อประกันรถควรจะให้น้ำหนักตรงไหนมากกว่ากัน ระหว่างทุนประกันหรือรายละเอียดคุ้มครองอื่นๆ รบกวนพี่น้องผู้รู้และมีประสบกรณ์แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเลือกประกันรถให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 22:20:26 »
ถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝันจริงๆ คุ้มครองส่วนอื่นจะดูเสี่ยงต่อกระเป๋าเงินน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเลือกประกันรถให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:14:12 »
ทุน 1.6 ล้าน เบี้ย4หมื่นรถอะไรเนี่ยทำไมมันแพงจัง สำหรับผมแบบที่1ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:41:27 »
แบบที่ 1 ก็พอครับ
โอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุแล้วเสียหายต่อคน ถึง 20 ล้านต่อครั้งมีน้อยมากยกเว้นคุณไปชนรถเมล์แล้วพลิกคว่ำ
มีคนบาดเจ็บ50 คนอะไรประมาณนี้ แต่รถคุณไม่ใช่รถสิบล้อซะหน่อยใช่ไหม  ;D
โอกาสที่จะเสียหายต่อทรัพย์สิน 10 ล้านนี้คือ ไปชนท้าย Ferrari แบบพังยับนะครับ

แคเปรียบเทียบว่าโอกาสที่จะเกิดความเสียหายขนาดนั้นมันยากมากครับ  ;)

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:12:37 »
ถ้าให้ฟรีก็คงแบบที่ 2 ครับ แต่พอปีที่สองก็ซื้อแบบ 1 เพราะยังไงถ้าไม่เคยชนก็น่าจะมีส่วนลดประวัติดีถ้าไปซื้อแบบที่ 1 ข้อด้อยของแบบที่ 2 ก็คือเมื่อรถหาย น้ำท่วม กับถูกชนยับทั้งคัน จะจ่ายน้อยกว่า 1 แสน จริง ๆแล้วถ้าผมซื้อประกันเองคงเลือกแบบที่ 1 ครับ เพราะแบบที่ 2 เกินความจำเป็นเพราะผมขับรถไม่เร็ว ถ้าคุณขับรถเร็วและน่าหวาดเสียว คงต้องแบบที่ 2  :) (คุณซื้อฮุนไดวอลโว่ หรือครับ)  :)