ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับ---->ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้ ควรทำอย่างไร?  (อ่าน 4238 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

ก็เพราะว่า ตะกี๊นี้ ผมเพิ่งขับมอ'ไซค์กลับบ้าน
ออกจากแยกไฟแดงมาได้เล็กน้อย สังเกตเห็น Mitsubishi Pajero sport สีดำ กดแตร ลดกระจก เหมือนต้องการเรียกใคร

แล้วทันใดนั้น มอเตอร์ไซค์ข้างหน้าผมก็หันไปคุย จู่ๆก็เบรกเฉยเลย!!!! ผมก็เบรกตาม
เบรกไม่พอ ผมเบรกให้ ก็ยังไม่หลบลงข้างทางอีก......ยังยืนพูดอยู่ ณ ตรงนั้น โดยไม่คิดเลยว่ารถตามหลังผมมา
แล้วรถ Mitsubishi CHAMP สีแดงที่ตามหลังก็เบรกนิดนึงแล้วขับผ่านไป เกือบจะชนผมด้วยซ้ำ

ในขณะนั้น ผมบอกตามตรงว่า"จะเล่นงานไอ้มอ'ไซค์คันนี้แล้วละ"
แต่ว่า เขาก็ขอโทษเรา แล้วก็ค่อยๆหลบข้างทาง แถมรถมันเยอะ จะเกะกะเขาเปล่าๆ ก็เลยแล้วไป

ภาพประกอบ

อยากจะรู้จริงๆ ว่า ธุระนี้มันสำคัญมากเลยหรือ? เกือบทำให้ผมโดนรถชนเนี่ยนะ?
แล้วจุดเกิดเหตุคือ เพิ่งออกมาจากแยกไฟแดง เขาก็น่าจะรู้ว่าควรออกไปจากที่นั้นเสียก่อน ค่อยคุย หรือไม่ก็ค่อยๆจอด เปิดไฟเลี้ยวซะ

อยากทราบว่า ถ้าคุณๆ เป็นผม แล้วเจอแบบนี้ ควรจะทำอย่างไรดีครับ โดยที่ไม่เป็นอันตรายต่อผมและรถที่ตามมา??
ขอความเห็นด้วยครับ........  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: ถามครับ---->ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้ ควรทำอย่างไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 17:34:35 »
ผิดหมดแหละครับทั้ง ปาเจโร่ มอเตอร์ไซค์คันหน้า แชมป์ กรณีปาเจโร่ควรจะรีบบอกให้มอเตอร์ไซค์คันหน้าขับไปจอดรถรถคุยกันข้างทาง ไม่ใช่มาคุยบนถนน มันทำให้คนอื่นเสียเวลาและไม่ปลอดภัย
กรณีแชมป์เห็นรถติด ๆ ก็ควรจอดรอหรือบีบแตรให้คุณรู้หรือหลบแล้วขับออกไป
 แต่ผมก็สงสัยเหมือนกันว่ารถแชมป์ขับผ่านคุณไปได้ คุณก็น่าจะขี่ผ่านทางที่แชมป์วิ่งได้เช่นกัน หรือว่าเหตุการณ์มันเร็วมากครับ
ผมดูถนนแล้วเหมือนกับเป็นทางวันเวย์อะครับ ทั้งทางที่รถจอดคุยกันและทางที่คุณขี่รถก่อนเลี้ยว  :)

ออฟไลน์ YenChar

Re: ถามครับ---->ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้ ควรทำอย่างไร?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 17:39:38 »
มันได้ข้อคิดหลายอย่างครับ

1. คือ คนเรา ใส่ใจตัวเอง มากกว่าคนรอบข้าง
สนใจธุระที่ไร้สาระ มากกว่าความปลอดภัย

2. ลูกปืน ที่เห็นๆ ปาดหน้ายิงกัน คงไม่น่าแปลกใจอะไร

บางที ผมเจอรถโง่ๆบางคัน กลับรถตัดหน้าบ้างล่ะ เข้าโค้งกินเลนบ้างล่ะ
แซงไหล่ทางบ้างล่ะ เปลี่ยนเลนปาดหน้าบ้างล่ะ
ปกติเป็นคนใจเย็น เห็นข่าวยิงกันกลางถนนแล้วสลดใจ
พอเจอกับตัว แทบอยากจะยิงมันทิ้งตรงนั้น
เข้าใจอารมณ์คนเราเลย ปืน คือสิ่งที่ต้องเก็บไว้ให้ห่างตัว
พอใจเย็นลง อารมณ์สงบลง ถึงคิดได้ ถ้าเรายิงเค้าจริงๆ อนาคตเราจะเป็นยังไง

3. ความรับผิดชอบต่อสังคมของคนเราลดน้อยลงเรื่อยๆ
บางคนขึ้นด่วน เลยทางลง แม่ม ถอยหลังเลย ทุเรศจริงๆ ไม่คิดถึงอันตรายบ้างเลย

4. ถ้ารถชนกัน รถเล็กถูกเสมอ และก็เจ็บเสมอ

บ้านเรา ได้ใบขับขี่มาง่ายไปครับ
ขนาดผู้ใหญ่ที่ผมรู้จักบางคน สมควรจะเกษียรตัวเองจากการขับรถได้แล้ว
จะออกก็ออก จะเลี้ยวก็เลี้ยว ไม่ให้สัญญานไฟ ผิดก็ไม่รู้ตัว เค้าบีบแตรด่าก็ไปว่าเค้า
ผมนั่งไปเีสียวไปแต่พูดไม่ได้
คนแบบนี้ มีเยอะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 17:40:34 »

ผิดหมดแหละครับทั้ง ปาเจโร่ มอเตอร์ไซค์คันหน้า แชมป์ กรณีปาเจโร่ควรจะรีบบอกให้มอเตอร์ไซค์คันหน้าขับไปจอดรถรถคุยกันข้างทาง ไม่ใช่มาคุยบนถนน มันทำให้คนอื่นเสียเวลาและไม่ปลอดภัย
กรณีแชมป์เห็นรถติด ๆ ก็ควรจอดรอหรือบีบแตรให้คุณรู้หรือหลบแล้วขับออกไป
 แต่ผมก็สงสัยเหมือนกันว่ารถแชมป์ขับผ่านคุณไปได้ คุณก็น่าจะขี่ผ่านทางที่แชมป์วิ่งได้เช่นกัน หรือว่าเหตุการณ์มันเร็วมากครับ
ผมดูถนนแล้วเหมือนกับเป็นทางวันเวย์อะครับ ทั้งทางที่รถจอดคุยกันและทางที่คุณขี่รถก่อนเลี้ยว  :)
ผมก็พอสามารถขับผ่านได้ครับ

แต่ ณ ขณะนั้น มอเตอร์ไซค์ข้างหน้าก็ทรงตัวไม่ค่อยอยู่ ผมก็กลัวเขาจะเลี้ยวมาหาผม(เพราะในเหตุการณ์นี้ ก่อนเขาจะหลบ เขาเซออกมาหาผมก่อน)
ก็จำเป็นต้องเบรกแล้วขับตามละครับ

อ้อ ถนนไม่วันเวย์ครับ แต่รูปมันเหมือน
คือเอาเป็นว่า มอเตอร์ไซค์คันนั้นกับ Pajero คันนั้นน่ะ วิ่งสวนกันครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 18:15:13 »
อ๋อเข้าใจแล้วครับ อย่างนี้มอเตอร์ไซค์คันหน้าเราต้องขอโทษเพราะเราหยุดให้เขาแล้ว ส่วนมอเตอร์ไซค์คันหน้าเราก็ควรรีบขี่ข้ามไปคุยกับปาเจโร่อีกฝั่งจะดีกว่าจะได้ไม่เกะกะเราด้วย มาจอดคุยกลางถนนแย่มากครับ แต่ก็ไม่สนับสนุนให้วิวาทกันกลางถนนครับ เพราะอีกฝ่ายอาจมีอาวุธ  :)

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 19:05:15 »
เค้าขอโทษก็ OK ครับ

หากเค้าไม่ขอโทษก็ OK ครับ

อภัยทานเป็นทานที่ยิ่งใหญ่ หากไม่เหลือบ่ากว่าแรง หรือ หากเราไม่ได้รับความเสียหายอะไรมาก....

เวลาขับรถ หากเจอรถแย่แย่ ผมจะท่องไว้ว่า คนขับเค้าเป็นเพื่อนพ่อ เพื่อนพี่ ญาติห่างๆ จะได้อะลุ้มอะล่วยในใจ ....

ไม่งั้นไม่ไหวครับ ขับรถในกรุงเทพนี้ เครียดไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 20:42:13 »
เจอแบบนี้ก้คงอารมณ์เสียครับ เพราะผมเป็นคนที่ขับรถเวลาจะเบรคจะจอดหรือทำอะไรจะเกรงใจคันข้างหลังเสมอ ต้องมองกระจกหลังว่าเค้าไปได้ไหม ติดเราหรือเปล่า แต่ถ้ามันไม่ได้เกิดเหตุอะไรร้ายแรงกับเรา ผมก้คงแค่มองๆหน้าแล้วก้ขับต่อไปอ่าครับ ไม่ค่อยถือเท่าไหร่หรอก แต่ก้คงโมโหอยู่

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:41:17 »
เค้าขอโทษก็ OK ครับ

หากเค้าไม่ขอโทษก็ OK ครับ

อภัยทานเป็นทานที่ยิ่งใหญ่ หากไม่เหลือบ่ากว่าแรง หรือ หากเราไม่ได้รับความเสียหายอะไรมาก....

เวลาขับรถ หากเจอรถแย่แย่ ผมจะท่องไว้ว่า คนขับเค้าเป็นเพื่อนพ่อ เพื่อนพี่ ญาติห่างๆ จะได้อะลุ้มอะล่วยในใจ ....

ไม่งั้นไม่ไหวครับ ขับรถในกรุงเทพนี้ เครียดไม่รู้ตัว

ใจคุณหล่อมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 13:20:37 »
เอาอยู่คร้า ..

ถ้ายังเอาอยู่ เบรคอยู่ ให้อภัยกันและกันครับ คนข้างหลังรออยู่ รอทานข้าวพร้อมหน้าพร้อมตา

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 16:04:48 »
ถ้าเค้ามาขอโทดก็ละไปเถอะค้ราฟ
ถ้าเปนผมผมจะลากแตรยาวๆลดกระจกแล้วก็นิ้วกลางให้ทันที5555+
ควบคุมอารมณ์เก่งจริงๆคร้าฟ