ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันเครื่องเกิน มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 86305 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
เติมน้ำมันเครื่องเกิน มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ

วันนี้เอาเจ้าต้าไปเช็ค 30000 กม. เช้าไปทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ เย็นไปรับกลับแต่ว่ารถติดมาก ขับมาก็เออ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วรอบมันสมู๊ทขึ้นนะ แต่!!! พอถึงทางโล่งลองขับดู อืดโคดๆ อาการเซ็งเริ่มมา รถกรูไม่จบไม่สิ้นใช่ไหมเนี่ย

ถึงบ้าน ปล่อยทิ้งไว้ 20 นาที มาเช็คก้านวัดน้ำมันเครื่อง โอ้ไม่นะ มันเลย Max ไปครึ่งเซ็นได้มั๊ง นี่ขนาดยังไม่ได้รอให้เครื่องเย็นข้ามคืนเลยนะ เครียดครับ เห้อ ต้องเสียการเสียงานเอารถไปทิ้ง เสียค่าแท็กซี่ มอไซด์ ไป-กลับ ที่ทำงานอีกแล้ว

สรุปที่เกิน
1. น้ำมันเครื่อง
2. น้ำหม้อพัก เกินไปบานตะไท
3. น้ำมันเบรก ล้นมาถึงคอ ไอ้เราก็โยกๆกระป่องดูว่า เอ มันอยู่ตรงไหนว๊า หายังไงก็ไม่เจอ พอเปิดฝาถึงบางอ้อ แม่งล้นมาถึงคอกระป๋องเลย
มีอย่างเดียวที่ไม่เกินคือ น้ำล้างกระจก คือเค้าเติมให้แล้วแหละ แต่มันยังไม่เต็ม  :-X

บ่นให้ฟังหลังเข้าศูนย์ ใครคิดจะเข้าที่นี่ ควรฝึกฝนวิชาหน่อยครับ ต้องมีความรู้เรื่องรถด้วยส่วนหนึ่ง ฟันเทอว์!!!

เดี๋ยวถ้าอารมณ์ยังค้างอยู่ จะถ่ายรูปมาให้ดูอีกนะครับ ฮาาาาา  :P

ตอนนี้ผมต้องระวังอะไรบ้าง เพื่อที่จะสามารถเอาเจ้าต้ารักสุดตีนคันนี้ไปให้ถึงมือหมอ โดยไม่เสียหายครับ แล้วจริงๆมันมีผลเสียต่อรถอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ยังดีครับ
ของผมเคยเจอมันจะเต็มตั้งแต่เช็ครถป้ายแดงเลย ดีนะยืนอยู่ข้างๆห้ามไว้ทัน กรูยังไม่ได้ขับเลยมันจะพร่องไปไหน max แล้วจะเต็มไปไหนอีก >:(

น้ำมันเครื่องผมว่าคงไม่ร้ายแรงมากถ้าไม่ลากรอบ ผมว่าถ่ายออกหน่อยก็ดีครับ พวกคาร์แคร์จัดการเอาออกหน่อยก็ได้
ส่วนหน้อพักน้ำ+น้ำมันเบรคเอาออกไม่น่ายากเพราะดูดออกได้เลย

ยังดีครับ
ของผมเคยเจอมันจะเต็มตั้งแต่เช็ครถป้ายแดงเลย ดีนะยืนอยู่ข้างๆห้ามไว้ทัน กรูยังไม่ได้ขับเลยมันจะพร่องไปไหน max แล้วจะเต็มไปไหนอีก >:(

น้ำมันเครื่องผมว่าคงไม่ร้ายแรงมากถ้าไม่ลากรอบ ผมว่าถ่ายออกหน่อยก็ดีครับ พวกคาร์แคร์จัดการเอาออกหน่อยก็ได้
ส่วนหน้อพักน้ำ+น้ำมันเบรคเอาออกไม่น่ายากเพราะดูดออกได้เลย

ไม่ได้ลากรอบเลยครับ พอเครื่องมันอืดก็เริ่มกลัวแล้วครับ เหยียบยังไงก็ไม่เกิน 3 พันรอบ เลยแปลกใจ ก็เลยขับอืดๆกลับมานั่นแหละ เพราะมันจะค่ำแล้ว ปกติ 3 พันรอบนี่คือย่านกลางของผมแระ 5555 วันนี้มาแปลกคลานกลับบ้านด้วย 2500 rpm max

ออฟไลน์ gorilla

เกินมากระวังนะครับ เพื่อนผมเติมเกิน เกือบพัง ควันขาวขโมงยังกะไก่อบฟาง

น้ำมันเครื่องผมเปลี่ยนเองครับ ง่ายๆเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

น้ำมันเครื่องส่วนที่เกิน อาจจะไหลเข้ากระบอกสูบ ทำให้เกิดควันขาว

ถ้าเกินนิดๆหน่อยๆ ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ Newhang

ยังดีครับ

ไม่ได้ลากรอบเลยครับ พอเครื่องมันอืดก็เริ่มกลัวแล้วครับ เหยียบยังไงก็ไม่เกิน 3 พันรอบ เลยแปลกใจ ก็เลยขับอืดๆกลับมานั่นแหละ เพราะมันจะค่ำแล้ว ปกติ 3 พันรอบนี่คือย่านกลางของผมแระ 5555 วันนี้มาแปลกคลานกลับบ้านด้วย 2500 rpm max

แสดงว่าที่บอกว่าเกินมาเซ็นนึง ช่วงก้านคงสั้นมากระหว่างขีดบน-ล่าง ทำให้จำนวนมันเยอะมาก ถ่ายออกดีกว่าครับถ้าทำเองได้ทำเองดีกว่าเพราะเวลาเราไปทำข้างนอกน้ำมันเครื่องจะร้อนแล้ว เวลาปิดกลับน่าจะยากสุดท้ายพอๆกับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลย(เสียดาย)

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
รถอะไร ศูนย์ไหนครับ

ออฟไลน์ 2k

ถ้หากว่ารอืดลงชัดเจนนั้นรีบไปเอาออกเลยครับ น้ำมันที่เกินไปมันจะไปหน่วงข้อเหวี่ยงให้หนืดกว่าปกติรถเลยอืดลง ปัญหานอกเหนือจากนี้คือเมื่อมันมีแรงหนืดมากกว่าปกติแรงดันในเครื่ิองก็จะมากตามส่ผลให้ซีลยางเสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควร กรณีที่ควันท่วมนั้นคือเติมเกินไปมากๆๆจนน้ำมันเครื่องโดนดูดไปตอนเผาไหม้ไปด้วยกลายเป็นควันจำนวนมาก

ผมเองก็เพิ่งเอาโฟกัสไปเปลี่ยนน้ำมันเรื่องมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มาวันนี้พบว่าเติมเกินขีดบนสุุดไปเซ็นนึง เลยเอาไปถ่ายออกที่ศูนยสุขุมวิท กลับมาถึงบ้านทิ้งรถไว้แป๊บนึงแล้ววัดดูอีกทีน้ำมันยังเลยขีดบนสุดอยู่เลย!!!! แถมมีคราบน้ำมันเปรอะกันชนเต็มไปหมด!!! ดูดู๊ดูดูมันทำ!!!! ให้โอกาสรั้งที่สองมันยังทำไม่ได้เลยเบื่อจริิิงๆกับช่างศูนย์ พรุ่งนี้จะไปให้ช่างอู่นอกถ่ายออกให้ละ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2011, 21:49:25 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ redsun

ข้อเสียของการเติมน้ำมันเครื่องเกิน เช่น
ปัญหาเรื่องการระบายความร้อน, เครื่องทำงานหนักขึ้น, รถอืดและกินน้ำมัน(เชื้อเพลิง)

วิีธีแก้แบบ DIY ลองดูครับ (ทำตอนเครื่องเย็นนะครับ)
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,98251.0.html

CREDIT : WELOVECIVIC.COM

ปล.ถ้าน้ำมันเครื่องมันเกินเยอะมากเครื่องพังได้นะครับ
   (ถ้าเกินเยอะมากให้ศูนย์เอาออกสะดวกกว่าครับ)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2011, 20:55:33 โดย redsun »

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
เรื่องน้ำมันเลยมานิดหน่อยผมว่าไม่น่ามีปัญหา แต่ที่ผมสงสัยว่าแต่เขาเติมน้ำมันอะไรให้ละครับ รถของผมมันก็เคยอื่ดเหมือนกัน หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แต่มารู้ภายหลังว่าไปเติม sae 50 ทั้งที่รถใหม่น่าจะเติม 30, 40 ตามคู่มือรถ ต่อมาถ่ายทิ้งแล้วเติมสังเคราะห์แท้ sae 40 (จะเอา sae 30 ด้วยซ้ำแต่ที่ศูนย์ไม่มี) รู้สึกเลยว่ารถไหลลื่นขึ้น  :)

ออฟไลน์ mhc2007

• Jr. Member
  • **
Re: เติมน้ำมันเครื่องเกิน มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 22:46:03 »
เติมเกินไม่ดีแน่นอนครับ เท่าที่ทราบน้ำมันเครื่องจะถูกน้ำมันเครื่องผ่านกรองน้ำมันเครื่องขึ้นไปเลี้ยงกระบอกสูบ หากปริมาณน้ำมันเครื่องมีมากเกินไปทำใ้ห้น้ำมันเครื่องไม่สามารถไหลกลับมาได้ทัน ทำให้น้ำมันเครื่องบางส่วนผ่านแหวนลูกสูบ(ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า) เข้าไปในกระบอกสูบ ทำให้อัตราส่วนการจุดระเบิดเพี้ยนไป บางคันสำลัก บางคันควันออกก้น วิ่งไม่ออก อะไรทำนองนั้นมั้งครับ

Re: เติมน้ำมันเครื่องเกิน มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 23:01:37 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ Ford Fiesta 1.6 Sport ศูนย์ Ford Ek Silom เคยใช้บริการตอนเช็ค 15000 รู้สึกประทับใจในบริการ ก็เลยย้ายจากที่เก่ามาเข้าที่นี่ตลอด แม้แต่วันนี้ที่เอารถไปเช็ค 30000 ก็บริการลูกค้าได้ดี แต่งานซ่อม ซึ่งเป็นเรื่องหลักนั้นยังคงต้องพัฒนาอีกพอสมควร

พรุ่งนี้จะฝืนขับไปให้เค้าแก้ไขงานครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 00:52:13 »
เขียนว่า "เอาเจ้าต้าไปเช็ค" ผมก็เข้าใจว่าขับโตโยต้า
เพิ่งมาถึงบางอ้อ ตอนความเห็นล่าสุดที่ จขกท. บอกว่าขับ "ฟิเอสต้า"

น้ำมันเครื่องเกิน ทำให้ข้อเหวี่ยงตีอยู่กับน้ำมันเครื่องตลอดเวลา
สึกหรอเร็ว กินกำลังเครื่อง และทำให้น้ำมันเครื่องเป็นฟอง
สุดท้ายมันจะดูดขึ้นไปหล่อเลี้ยงไม่ได้ครับ ก็ไปสึกหรอที่กระบอกสูบอะไรนู่นอีก