ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟไหม้ เกิดจากอะไรบ้าง  (อ่าน 8680 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeychow2011

• Newbie
  • *
รถไฟไหม้ เกิดจากอะไรบ้าง
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 00:08:16 »
ธันวา 53 รถผม Mazda CX7 ไฟไหม้ลุกท่วมทั้งคัน เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
ไฟเริ่มลุกจากห้องเครื่องก่อน

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: รถไฟไหม้ เกิดจากอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:32:18 »
สายน้ำมันรั่ว แก็สรั่ว หม้อน้ำรั่วจนแห้ง กรณีหม้อน้ำรั่วจนแห้งควันเต็มห้องเครื่องผมเคยเจอมากับตัวสมัยเด็ก ๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:44:37 »
อาจเป็นที่ระบบไฟฟ้าก็ได้ครับ
บางทีแค่ฟิวส์ตัวเดียวก็เป็นเรื่องได้แล้วครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:29:36 »
ระบบไฟฟ้าก็เป็นไปได้ครับ ผมเคยเกือบไฟไหม้มาแล้ว หลังจากที่ฟิวส์ขาดไปเส้นนึงแล้วเอาฟิวส์ใส่ไปแทน แต่ก็มีควันขึ้นแล้วฟิวส์ก็ขาด เลยรีบเอาไปอู่ สุดท้ายช่างบอก สายไฟเปื่อยเลยช็อตกัน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:18:53 »
วันก่อน Vigo แถวบ้านก็เพิ่งไหม้ไป
 ??? ??? ???

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 19:53:30 »
มีน้ำมันซึมออก ตรงไหนซักแห่งบริเวณที่จ่ายน้ำมัน แล้วลุกไหม้ ก็เป็นได้ครับ กับรถเบนซิน

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 22:46:09 »
หม้อน้ำครับ ตัวการสำคัญ ต้องหมั่นเช็คนะครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 23:02:51 »
เมื่อไม่นานมานี้ ผมนั่งหลับ พอตื่นมาในรถโวยวายเพราะรถดับ ผมดูที่หน้าปัดความร้อนขึ้นสูงมาก
ควันขึ้นเต็มไปหมด หม้อน้ำระเบิดครับ...มีร้านหม้อน้ำอยู่ตรงนั้นพอดี เขาบอกว่า รถวิ่งทางที่เป็นภูเขาหรือเนินมากเสี่ยงกว่ารถที่วิ่งทางธรรมดาในเมืองครับ

อย่าลืมเช็คหม้อน้ำ และเวลาขับ ดูมาตรวัดอุณหภูมิด้วยนะครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 23:13:32 »
หลักๆก็ เชื้อเพลิง(เบนซิน แก๊ส) เจอกับ ไฟฟ้า(ระบบจุดระเบิด สายไฟในห้องเครื่อง หรือ ในคอนโซน) ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 00:51:03 »
ขอบคุณครับ รถยังค่อนข้างใหม่เลยแปลกใจเล็กน้อยครับ แถมผมชอบคันนี้มาก เห็นมันไหม้ทั้งคันต่อหน้าต่อตา เลยคาใจนิดหน่อย เดี๋ยวให้รายละเอียดเพิ่ม
ซื้อรถมามือสองกลางปี53 อายุ 2 ปี ไมล์ 20,000 สภาพใหม่มากครับ ใช้ไปอีกเกือบหมี่นก.ม. ทุกอย่างปกติ วันหนึ่งถูกชนท้ายอย่างแรง รถตู้ที่มาชนเสียหายมากวิ่งไม่ได้ แต่เจ้า CX7 แข็งมากเลยบุบไปนิดเดียว เข้าใจว่าน่าจะมีคานเหล็กกันชนหลัง แต่เรื่องนี้ก็ไม่น่าเกี่ยวกับไฟไหม้
หลังชนยังไม่ได้ซ่อมเนื่องจากอยู่ระหว่างเดินทาง ขับต่ออีก 1-2 วัน ขับขับอยู่รถดับ ลากเข้า mazda ระยอง เจอปั๊มติ๊กและเซ็นเซอร์ปีกนก(ถ้าจำไม่ผิด)เสีย รออะหลั่ยหนึ่งเดือน ระหว่างรอของถามช่างว่าทำไมปัมติ็กเสียง่ายจัง ต้องดูแลยังไงแต่ช่างตอบได้มั่วมาก (เบื่อช่างมาสด้าจริงจริง)
หลังซ่อมน่าจะใช้ไปได้อีกประมาณพันสองพันก.ม. จึงเกิดไฟไหม้ อาการตอนแรกได้กลิ่นน้ำมัน ขับมาอีกสักพัก เห็นควันดำจากกระจกมองหลัง แต่ไม่คิดว่ามาจากรถเรา จนได้ยินเสียงบีบแตรเตือน เริ่มเอะใจ รีบหักเข้าข้างทาง ปั๊มเบรคเริ่มไม่ทำงาน ต้องกดเท้าหนัก หลังหยุดรถสนิท ดับเครื่อง จะลงมาตรวจ ไฟก็เริ่มลุกจากฝากระโปรง แล้วค่อยค่อยลามไหม้ไปทั้งคัน
หม้อน้ำไม่น่าแห้งครับ เกจความร้อนปกติ เข้าใจว่าไหม้มาสักพักแล้ว แต่ขับเร็ว (150-170) เลยไม่เห็นควันในตอนแรกตอนแรก ขับตอนค่อนข้างดึกด้วย

ใครพอมีความรู้ช่วยให้คำตอบทีครับ  

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 00:58:11 »
อ้อ วิ่งจากเขาใหญ่กลับกรุงเทพ ทางไฮเวย์ปกติครับ เกิดเหตุตอนเริ่มเข้ากรุงเทพ
รถก็ตรวจเช็คตลอด แต่ตั้งแต่ออกจากศูนย์ระยองยังไม่เคยเปิดฝากระโปรงเช็คครับ รถก็เดิมเดิมไม่เคยโมอะไร

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:49:29 »
อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าอะไรครับ แต่จะบอกว่าแม้รถคุณจะเข้าศูนย์เป็นประจำ คุณก็ต้องเปิดกระโปรงหน้าเช็คน้ำมันต่าง ๆ ของเหลวต่าง ๆ เสมอ ๆ สังเกตการรั่วซึมด้วยครับ แม้กระทั่งล้อรถก็ต้องตรวจ เพราะมีรถยนต์ยี่ห้อหนึ่งในปีนี้ไปตรวจเช็คตามระยะลืมใส่น๊อตที่ล้อ ชนข้างทางดีที่ไม่ตายครับ หรือกรณีมอเตอร์ไซค์ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ปรากฎว่าช่างลืมเติมให้ลูกค้า วิ่งไปสักพักเครื่องเจ้งเลย ประเทศไทยการคุ้มครองผู้บริโภคค่อนข้างต่ำเจ้าของรถต้องระวังและดูแลตัวเองครับ  :)