ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ยครับ... มีรถ แต่ไม่อยากขับ... แล้วจะจอดไว้ปลูกสะระแหน่หรอ??  (อ่าน 16742 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member

มีใครในที่เป็นเป็นกันบ้างมั้ยเอ่ย??

ซื้อรถไว้ใ้ช้ แต่ไม่ได้ตัวติดกับรถ ไม่ค่อยได้ขับเค้าเท่าไหร่
นั่งรถไฟฟ้า นั่งแท๊กซี่ นั่งสองแถว นั่งรถตู้บ้าง ตามสถานการณ์

ก็มันสะดวกนิหน่า??

ปกติผมขับรถแค่อาทิตย์ล่ะวันเองครับ ใช้รถแค่ขับไป-กลับ บ้านแฟน ราวๆ 20 กิโล
ไปตลาดเช้าวันเสาร์ ราวๆ 5 กิโล ไปห้างตามชานเมือง ไม่เกิน 10 กิโล
รวมๆแล้ว อาทิตย์นึง รถผมจะได้วิ่งออกกำลังกายแค่ไม่ึถึง 40 กิโลด้วยซ้ำ

มาถึงจุดนี้
เคยมีคนมาถามบ้างมั้ยครับว่าซื้อรถไปทำไม เอาไว้ปลูกสะระแหน่เหรอ ตะไคร่จะขึ้นแล้ว...
ผมโดนมาหลายดอกแล้ว กับคำถามประเภทนี้
บางที เราเข้าไปสยาม เ้ข้าไปเซ็นทรัลเวิลด์ ไปT21 เราก็ไม่อยากเอารถไป อาศัยนั่งรถไฟฟ้าเอา
(บ้านผมอยู่ติดแอร์พอตลิ้งเลย)
ผมเลยมักจะโดนเพื่อนแขวะอยู่เสมอ ว่าเป็นคนชอบแต่งรถ ขับรถเร็ว แต่ไม่ค่อยใช้รถ
(แต่รถผม ล้าง+แว๊กซ์ทุกๆ 2 อาทิตย์เลยนะ ใสปิ๊ง เงาวับ แต่ไม่ได้ขับ เหอะๆ)

.............

ใครในที่นี้ มีรถแล้วจอดไว้เฉยๆบ้างมั้ยครับ ที่ใช้แค่วันหยุด ไปตจว. ไปธุระ
แล้ววันทำงาน ใช้บริการขนส่งสาธารณะบ้างครับ??

ออฟไลน์ justicjasper

• Newbie
  • *
ลูกจ้างที่ ร้านผม ออกรถกระบะได้ 1 ปี วิ่งแค่ 5000โล ตอนจะออกใหม่ๆ บอกจะขับไปเที่ยวนั้น นู่น นี่ โน่น สุดท้ายจอดเป็น ซิตี้คา เล่นๆสะงั้น  ;D

ออฟไลน์ Buffy

ญาติผม สมัยก่อนนู้น ซื้อ Bmw Series 5 E39 มาขับน้อยมาก จอดไว้ซ่ะมากกว่า

ถามเค้าว่าทำไมไม่เอามาขับบ่อยๆ

เค้าบอกว่า กลัวสึกหรอ.....

ผมขำก้ากก

เข้าใจความคิด เหมือนตอนเราเด็กๆ  พ่อแม่ซื้อดินสอสีมาแล้วไม่กล้าใช้ กลัวหมดไป

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
เจ้าของกระทู้ใช้รถแทบจะเหมือนผมเลยครับ แต่รถผมไม่มีใครกล้าว่าไปปลูกสาระแหน่เพราะปัดฝุ่นเช็ดตลอดครับ ข้างในรถก็ไม่ค่อยมีฝุ่นเพราะผมเช็ดเสมอ ซื้อรถมา 2 ปี เขาคิดว่าเพิ่งออกรถใหม่ แต่มักจะมีเสียงเปรย ๆ จากเพื่อนว่าขับน้อยอย่างนี้จะซื้อรถมาทำไม เดินหรือใช้บริการรถสาธารณะดีกว่า ส่วนผมมักจะตอบว่าซื้อรถเพื่อความสะดวกสบาย ความปลอดภัย เมื่อไหร่ที่ใช้ต้องปลอดภัยเสมอครับ  :)

ออฟไลน์ pilly

• Newbie
  • *
เหมือนกันเลย ซื้อเทียน่า 200 XL มาเดือนเมษา 55 จะครบ 2 ปีแล้ว
ยังขับไม่ถึงหมื่นโลเลย ขาดอีกห้าร้อยโล เดือนหนึ่งขับแค่ครั้งสองครั้งแต่จะขับทียาวๆ
ประมาณสองร้อยโล ที่ไม่ขับเพราะทีบ้านค้าขาย ใช้รถกระบะมากกว่า
และภายในเทียน่าสีเบจออกขาวอย่างนั้นเลยกลัวเปื้อนไม่กล้าใช้มัน แย่เลยซื้อมาปลูกสะระแหน่อีกคน

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมซื้อรถมาตั้งแต่ 11 เมษายน 54 จนถึงวันนี้ก็ 8 เดือนแล้ว วิ่งไปแค่ 4,200 กว่ากิโลเมตรเอง
เพราะใช้แค่เสาร์-อาทิตย์ ที่พักก็เช่าอยู่หลังที่ทำงานเดินเอา 2 นาทีถึง จะไปดูหนังก็ขึ้น BTS ไปพารากอน
จะไปเดินเซ็นทรัลลาดพร้าวก็รถเมย์ครับ ฮะฮะ เพราะระยะทางจากสะพานควายมันแค่นี้เอง แถมที่จอดในห้างก็ต้องแย่งกัน
ที่จอดรถที่พักมีอยู่ก็น้อยมาก...เอารถมาใช้ทีกลับดึกก็ไม่ได้ไม่มีที่จอด ต้องแอบมาจอด office เอา
คนมีรถมันลำบากเหมือนกันนิ... ;D

ออฟไลน์ vellcap

ฮี่ๆๆ นึกถึงบ้านตัวเองเลยครับ CRV ฝุ่นเขอะแล้วครับ มันอืดจนไม่อยากจะขับ(ถ้ามีรถคันอื่นใช้อยู่) ว่าแต่มันจอดมากี่วันแล้วเนี่ย ::) รอบที่แล้วก็จอดจนแบตหมด
E60 นี่ก็อีกคัน เอาไว้ขับไปกินข้าวสัปดาห์ละครั้ง ไปงาน แล้วก็ขับทางไกลบางครั้ง
Granvia ของเพื่อนก็เอาไว้ใช้แต่ทางไกล จำได้ว่าจะออกไปซื้อของ ปรากฏว่าแบตหมดเกลี้ยงครับ
แต่เคยได้ยินว่า S500 W140 เคยมีจอดแล้วพังนะครับ เจ้าของหวงมาก จอดในห้องกระจก อยู่ดีๆ ได้เสียเงินเปลี่ยนอะไหล่ประมาณ 5-6 หมื่นนี่แหละ
จำไม่ได้ว่าอะไร  ปกติเค้าเค้าใช้ E280 W124 กับ 190E W201  คันนั้นซื้อมาแบบว่า  ::) ::) ::)

ญาติผม สมัยก่อนนู้น ซื้อ Bmw Series 5 E39 มาขับน้อยมาก จอดไว้ซ่ะมากกว่า

ถามเค้าว่าทำไมไม่เอามาขับบ่อยๆ

เค้าบอกว่า กลัวสึกหรอ.....

ผมขำก้ากก

เข้าใจความคิด เหมือนตอนเราเด็กๆ  พ่อแม่ซื้อดินสอสีมาแล้วไม่กล้าใช้ กลัวหมดไป

ตอนสมัยก่อนก็เคยซื้อ E39 มือสอง ที่เจ้าของรถใช้งานรถแบบนี้เลยครับ
คนซื้อต่อสุดยอดแห่งความคุ้มเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ redsun

บางทีผมก็อยากขึ้นรถกระป้อ รถเมล์ รถไฟฟ้า ขึ้นเรือด่วนฯ
ได้เจอผู้คนบ้างมันก็สนุกดีครับ ราคาค่าโดยสารก็ไม่แพงเลย
นั่งตั้งนานเสียตังค์ไม่กี่บาท พาเราไปทุกที่เลย 5555

ตอนนี้ขับแต่รถส่วนตัว รู้สึกว่าแขนลีบๆ พุงป่องๆ
ไม่ค่อยได้วิ่ง ได้เดิน น้ำหนักขึ้นเยอะเลย 5555 (แย่แล่ะ)

ออฟไลน์ panerai

บางทีผมก็อยากขึ้นรถกระป้อ รถเมล์ รถไฟฟ้า ขึ้นเรือด่วนฯ
ได้เจอผู้คนบ้างมันก็สนุกดีครับ ราคาค่าโดยสารก็ไม่แพงเลย
นั่งตั้งนานเสียตังค์ไม่กี่บาท พาเราไปทุกที่เลย 5555

ตอนนี้ขับแต่รถส่วนตัว รู้สึกว่าแขนลีบๆ พุงป่องๆ
ไม่ค่อยได้วิ่ง ได้เดิน น้ำหนักขึ้นเยอะเลย 5555 (แย่แล่ะ)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ถ้าเรื่องการมีรถ มันไม่ได้ทำให้เดือดร้อน ใช้ชีวิตแบบนี้มันก็ดีนะครับ ปกติเดินทางด้วยอย่างอื่น เร็วกว่ามานั่งรถติดทุกวันๆด้วยซ้ำ ถ้าอยากจะไปไหนมาไหนเอง ก็ขับเอง ไม่ต้องวิ่งหารถเช่า สุขภาพกายสุขภาพจิตดีนะผมว่า

แต่ผมตัวติดกะรถอะ ไปไหนไปด้วยกันตลอด รถ..จึงเป็นสิ่งที่ผมให้ความสำคัญมากๆครับ

ออฟไลน์ gorilla

ซื้อรถแล้วต้องใช้ตลอดเหรอครับ ? มันไม่ใช่นะครับ

ผมว่าเลือกใช้ให้เหมาะกับสถาณการณ์ดีกว่าครับ รถส่วนตัวบ้าง ใช้บริการขนส่งมวลชนบ้าง ดีอยู่แล้วครับ

บางทีใช้รถส่วนตัวถึงที่หมายช้ากว่าขนส่งมวลชนอีก ที่จอดรถไม่มีบ้างละ ห่วงรถบ้างละ เมาไม่ได้อีกตังหาก

การที่เราได้ออกมาเจอผู้คนข้างนอก มันก็ได้ความรู้สึกไปอีกแบบครับ

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
คุณพ่อผมใช้เวลาเช็ดรถ มากกว่าเวลาขับรถครับ 555  ;D

พ่อนอนที่ร้าน ตื่นมาเปิดร้าน เย็นปิดบ้านนอน วันๆไม่ได้ไปไหน เสาร์อาทิตย์ขับมาอีกบ้าน 10-20 โล นานๆไปต่างจังหวัดที คันเก่า(คันเดียว) 10 ปี ขับไปไม่ถึง 30000 โล

ผมก็นั่ง BTS มาทำงานตลอด เบื่อรถติด มีรถไว้ไปส่งแฟนที่บ้านตอนเย็น กับไปหาพ่อแม่ ไปไหนที่ BTS ผ่านก็ไม่ขับไป

เพื่อนถามว่าแล้วแกซื้อรถใหม่แพงๆทำไม ผมก็อยากซื้อธรรมดานะ แต่พ่ออยากเช็ดคันนี้อะ 555

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
ตอบไปเลยครับ ตังเหลือ ที่จอดรถที่บ้านมันโล่งๆเลยหาอะไรมาจอดไว้หน่อย(ขำๆนะ)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

คนญี่ปุ่นหลายคนมีรถแพงๆแต่ก็จอดปลูก ไควาเระ (ผักญี่ปุ่นชนิดหนึ่ง)ซะเป็นส่วนมาก
เพราะรถบริการสาธารณะของเขาโอเคและสะดวกกว่าขับรถ รวมทั้งที่จอดรถ

ออฟไลน์ Nuttie

city ของพี่ชายผมเรียกว่าแทบจะจอดอย่างเดียวเลยครับ เพราะทำงานที่หัวหิน แต่บ้านอยู่เพชรบุรี

ก็เลยอาศัยนั่งรถตู้เอา เขาบอกประหยัดค่าน้ำมันได้เยอะเพราะไปกลับทุกอาทิตย์ เห็นบางอาทิตย์ก็สตาร์ทแล้วขับไปวนๆแปปเดียว

จะมีก็ช่วงท่องเที่ยว ที่บางครั้งก็ใช้ขับไปเที่ยวไกลๆกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ที่ผมใช้อยู่จริงๆก็เป็นรถเหลือใช้ของคุณพ่อแหละครับ แต่ถ้าโตขึ้น ถึงเวลา อาจจะไม่ซื้อก็ได้ หวังว่าระบบขนส่งฯ ครอบคลุมกว่าเยอะ และแอบหวัง Zipcar นิดๆในเมืองไทย
ซื้อรถแล้วต้องใช้ตลอดเหรอครับ ? มันไม่ใช่นะครับ

ผมว่าเลือกใช้ให้เหมาะกับสถาณการณ์ดีกว่าครับ รถส่วนตัวบ้าง ใช้บริการขนส่งมวลชนบ้าง ดีอยู่แล้วครับ

บางทีใช้รถส่วนตัวถึงที่หมายช้ากว่าขนส่งมวลชนอีก ที่จอดรถไม่มีบ้างละ ห่วงรถบ้างละ เมาไม่ได้อีกตังหาก

การที่เราได้ออกมาเจอผู้คนข้างนอก มันก็ได้ความรู้สึกไปอีกแบบครับ
เห็นด้วยครับ ต้องปรับตัวตามสถานการณ์ความเหมาะสม

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็ว่า OK นะ

ประชากรในประเทศพัฒนาหลายๆ ที่ อย่างญี่ปุ่น ก็แบบนี้ครับ

วันธรรมดาก็นั่งรถไฟไปทำงาน วันอาทิตย์ ค่อยขับรถพาลูกเที่ยว

แต่ส่วนใหญ่ผมขับรถอ่ะนะ

เพราะบ้านผมไม่สะดวกขึ้นรถเมล์เท่าไรครับ

เช่น ถ้าไปสยามเนี่ย ถ้าขึ้นรถเมล์ไปต่อ BTS ที่อนุสาวรีย์ ต้องบวกเวลาเพิ่มอีกราวๆ 1 ชม.

ยกเว้นรีบมากๆ+กลัวรถติด ก็อาจจะขึ้น taxi ต่อ BTS
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Northbridge

อืม อ่านกระทู้นี้ยิ่งเห็นภาพ ว่าทราฟฟิคส่วนใหญ่ในกรุงเทพ มาจากชานเมือง เพราะแถวชานเมือง รถไฟฟ้าไปไม่ถึง รถเมล์ก็ไกล บางจุดก็ไม่มี ต้องขับรถถึงจะสะดวก

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมอยู่นอกเมืองครับ ชีวิตไม่ได้เร่งรีบอะไร เข้าออกซอยก็ยังมีรถสองแถวและมอไซต์ เข้าเมืองก็รถเมล์รถตู้

ตอนนี้เลยกะว่าจะขายวอลโว่ทิ้งแล้วล่ะ เพราะไม่ได้ใช้และเป็นภาระการซ่อมบำรุง เสียภาษี เสียที่จอดรถ
ส่วนเปอโยต์ไม่ขาย เก็บไว้เป็นของสะสม อิอิ...

พอใช้ขนส่งมวลชนบ้านเราบ่อยๆ ก็ไม่ได้รู้สึกว่าลำบากอะไร สะดวกกว่ารถส่วนตัว เพราะไม่ต้องมีปัญหาที่จอดรถในเมือง รถติดก็ช่างมัน เรานั่งหลับอย่างเดียว เพียงแค่เราต้องจำเส้นทางรถรับจ้างให้ได้ จะได้วางแผนเดินทางได้ถูกต้องและสบาย

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าบ้านผมอยู่ใกล้รถไฟฟ้า อะไรก็ได้ BTS MRT BRT หรือ อะไรก็ไม่รู้ที่เค้าจะสร้างกัน ผมก็คงใช้รถน้อยกว่านี้ีเยอะครับ
ไ้ด้ข่าวว่าจะมี สถานีแคลาย เกษตร ไม่รู้จริงรึป่่าว

น้องสาวผมอยู่คณะเดียวกะ พีท/แพร จิราธิวัฒน์
ขนาดรวยอันดับต้นๆของประเทศไทย ยังนั่งรถไฟฟ้าไปเรียนทุึกวัน
เพราะ บ้านอยู่บน Central world -0-

แต่ทุึกวันนี้ผมต้องไปเรียนที่นิคมบางกะดีเป็นหลัก (เห็นคราบน้ำแระ 2 เมตรได้ :'()
ถ้าไม่ขับรถ ก็ต้องแทกซี่อย่างเดียวครับ
วันไหนไป มธ รังสิต ถ้าไม่ขับรถ ก็นั่งรถตู้กันอ้วกแตกเลยทีเดียว -*-

ออฟไลน์ Tan Int

ขอบอกเลยครับว่า...........

นั่นไม่ใช่ผมแน่นอน.......

ไปไหนมาไหน ผมมักเอารถตัวเองไปครับ เพราะมันสะดวกกว่ากันมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก..........งยกเว้นกรุงเทพฯ  ;D

เพราะผมเบื่อกับการที่จะต้องมานั่งรถเมล์หรือสองแถวไป-กลับ ร้อนก็ร้อน รอก็นาน
และบ้านผมไม่มีรถไฟฟ้านะ

ตอนนี้ มอ'ไซค์ออกมาได้ 17 วัน วิ่งไปเกือบ 500 กิโลเมตร คิดดูละกันว่าผมเบื่อมากแค่ไหน..  :)
(ม.4 นี่คงเอาไปเรียนเลย เบื่อรถเมล์ที่ขึ้น เสียบ่อย)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
^
^
^
ผมเข้าใจถูกรึป่าวว่าคนข้างบนอยู่ม.4 แล้วก็ขับรถยนต์เมื่อไปไหนมาไหน !!

ออฟไลน์ sandwich

• Newbie
  • *
ผมใช้รถแค่วันอาทิตย์วันเดียวครับ บางอาทิตย์ถ้าต้องไปหลายที่ผมก็นั้งรถไฟฟ้าเอาครับ
เพราะขึ้เกียจหาที่จอดรถครับ มันเสียเวลามาก ๆ

ออฟไลน์ 6162002

เหมือน จขกท. เลยครับ ไม่รู้จะใช้รถทำไม ไปเรียนนี่ ขับไปไม่ทันเรียนแน่ๆ ขึ้นรถไฟฟ้าไป ยังเล่นเกมมือถือได้ แต่มีรถไว้ ก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ ผมว่ามันก็ยังดีกว่าของประดับอันเป็นล้านเหมือนกัน แต่ทำอะไรไม่ได้ นอกจากตั้งไว้เฉยๆ *-*

ออฟไลน์ Nyquist

ผมอยู่ปลายๆถนนนราธิวาสตัดพระราม 3 ทำงานสีลม ก็นั่ง BRT ไป ฮาา
ขับรถไปไม่ไหว นั่ง BRT 15 นาที ถ้าขับรถไม่ต่ำกว่า 1 ชม สถานะการณ์มันบังคับ อิอิ
รถก็ได้ใช้วันหยุดเวลาไปเซ็นทรัล หรือโลตัสพระราม 3 อิอิ

ออฟไลน์ MoLee

^
^
^
ผมเข้าใจถูกรึป่าวว่าคนข้างบนอยู่ม.4 แล้วก็ขับรถยนต์เมื่อไปไหนมาไหน !!
ใจเย็นคุณพี่ เท่าทีผมตีความหมายถึงบ้านเขาอยู่ต่างจังหวัด ไปไหนมาไหนมันไม่สะดวกเท่ากรุงเทพ(ยืนยันว่าจริงหลังจากไปใช้ชีวิตหนีน้ำท่วมมา ขับรถเขาตัวเมืองจากที่พักก็เกือบ8โลแล้วอ่ะ แต่ดีไม่่มีรถติด) เวลาเขาไปไหนมาไหนเลยต้องใช้รถเกือบตลอด ในที่นี้ผู้ปครองอาจจะขับ หรือนานๆทีแบบผมขับเองบ้างนานๆครั้ง  และต่อไปอาจจะต้องใช้มอเตอร์ไซด์ อีกบ่อยๆ (อันนี้เข้าใจ) จะม.4แล้วยังไงอายุก็มีใบขับขี่มอเตอร์ไซด์ได้แล้วล่ะครับ(ตามกฏหมาย)
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

น้องสาวผมอยู่คณะเดียวกะ พีท/แพร จิราธิวัฒน์
ขนาดรวยอันดับต้นๆของประเทศไทย ยังนั่งรถไฟฟ้าไปเรียนทุึกวัน
เพราะ บ้านอยู่บน Central world -0-
ก็ถือว่าดีนะครับที่พ่อแม่ไม่รังแกลูก? พวกเขาไม่รวยหรอกครับ แต่ดูที่พ่อแม่ที่รวย ซึ่งต้องดูว่าพวกเขาจะใช้ทักษะสร้างความรวยขึ้นมาได้เองหรือเปล่า (แต่นับแล้ว โชคก็อาจช่วยให้ตัวเลขสูงได้อยู่)

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
...น้องสาวผมอยู่คณะเดียวกะ พีท/แพร จิราธิวัฒน์

ถ้าบ้านผมอยู่บน Central World แล้วมาเรียนที่ จุฬาฯ ผมก็คงไม่ขับรถไปหรอกครับ อิอิอิ...
ใช้รถไฟฟ้าเจ๋งกว่าอยู่แล้ว ได้เดินผ่านสยามด้วย (ผู้หญิงก็แวะดูของ, ผู้ชายก็แวะดูหญิง) 555+

แต่ถึงบ้านผมจะไม่ได้อยู่ที่ CTW ตอนมาเรียนมหาลัย ผมก็นั่งรถไฟฟ้ามาลงสยามแล้วเดินไปเรียนประจำ
แต่พอจบมา ทำงานอยู่แถวรถไฟฟ้าไม่ผ่าน (มีแต่กำลังก่อสร้างสายสีใหม่ๆ มันยังไม่เปิด) ก็ใช้รถส่วนตัวโลดครับ

ปล. ถ้าเปลี่ยนหัวข้อเป็น "เคยมั้ยครับ... มีรถ แต่ไม่ค่อยมีเงินเติมน้ำมัน..." ผมจะเข้ามาตอบคนแรกๆเลยนะ 555+

...น้องสาวผมอยู่คณะเดียวกะ พีท/แพร จิราธิวัฒน์

ถ้าบ้านผมอยู่บน Central World แล้วมาเรียนที่ จุฬาฯ ผมก็คงไม่ขับรถไปหรอกครับ อิอิอิ...
ใช้รถไฟฟ้าเจ๋งกว่าอยู่แล้ว ได้เดินผ่านสยามด้วย (ผู้หญิงก็แวะดูของ, ผู้ชายก็แวะดูหญิง) 555+

แต่ถึงบ้านผมจะไม่ได้อยู่ที่ CTW ตอนมาเรียนมหาลัย ผมก็นั่งรถไฟฟ้ามาลงสยามแล้วเดินไปเรียนประจำ
แต่พอจบมา ทำงานอยู่แถวรถไฟฟ้าไม่ผ่าน (มีแต่กำลังก่อสร้างสายสีใหม่ๆ มันยังไม่เปิด) ก็ใช้รถส่วนตัวโลดครับ

ปล. ถ้าเปลี่ยนหัวข้อเป็น "เคยมั้ยครับ... มีรถ แต่ไม่ค่อยมีเงินเติมน้ำมัน..." ผมจะเข้ามาตอบคนแรกๆเลยนะ 555+
ถ้าพวกเขาอยู่จุฬาฯ ไม่น่านั่งรถไฟฟ้าไปได้นะครับ เพราะมันใกล้เกินไม่ใช่เหรอ -*- ไปสยาม ลงสยาม ไม่มีที่ให้ไป (ไม่ก็เรียนหมอหรือวิทยาศาสตร์สุขภาพที่อยู่ไกลไปหน่อยและใกล้สถานี่น)

ออฟไลน์ DArkMaster

^w^
ไม่เคยครับ ชอบขับรถมากมาย นอนไม่หลับก็ลุกขึ้นมาขับรถกินลมเล่นกลางคืน  ;D