ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างรถ เฮ้อ มันแพงกว่าเพราะอะไรเนี่ย  (อ่าน 5966 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ใครเคยเจอบ้างไหมครับ เวลาขับรถ5ประตูไปล้าง ไม่ว่าจะเป็นตามปั้ม หรือตามร้านล้างรถ มักจะโดนคิดเงินเป็นราคาที่เขาระบุว่ารถอเนกประสงค์ หรือรถ Van บ้างแล้วแต่ร้าน ถ้าเป็นพวก fortuner หรือ XC90 จะไม่ว่าเลย แต่บางทีผมก็สงสัยนะ อย่างไอ้รถผม V70 เนี่ย มันล้างยากกว่า Camry accord benz E-Class ตรงไหนวะเนี่ย ทำไมชอบคิดราคาเราแพงกว่าพวกเก๋ง ทั้งๆที่คิดดูดีๆพื้นที่ในการล้างก็จะเท่าๆกันนะ ไม่ต้องปีนด้วยเพราะไม่ใช่ SUV สูงๆ
อยากจะบอกร้านทั้งหลายจริงๆครับว่า ราคานั้นน่าจะใช้เฉพาะพวก SUV ใหญ่ๆมากกว่านะ ไม่ใช่ NV Van ก็คิดราคานี้ Optra5ประตูก็ราคานี้ Volvo V70 ก็ราคานี้ บางที Yaris Mazda2 พวกยังจะคิดราคาพิเศษเลย เห็นตูดโก่งๆเป็นไม่ได้ ขอบ่นหน่อยละกันนะ  >:(
ปล.วันก่อนเด็กล้างรถคนนึงเดินมาถาม รถพี่นี่เรียกว่า Van รึเปล่า ผมรู้เลยว่าเค้าคิดอะไรในใจ ผมเลยบอก เปล่า เขาเรียกรถ Estate ก็เลยคิดราคารถเก๋งให้ซะงั้น  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: ล้างรถ เฮ้อ มันแพงกว่าเพราะอะไรเนี่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 15:45:34 »
ใช่ๆ ทีผู้ชายไปอาบน้ำไม่เห็นคิดราคาตาม Size เลย .. อ้วน ผอม สูง เตี้ย .. same prize  , No charge  >:(

ข้อความด้านบนหมายถึงราคาอาบน้ำจืดตามชายหาด  ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ล้างรถ เฮ้อ มันแพงกว่าเพราะอะไรเนี่ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 16:25:43 »
ร้านล้างรถชื่อดังบางแห่งเขาแบ่งแยกไซส์ซะยิบย่อยเลยล่ะครับ ทั้งเก๋งเล็ก เก๋งกลาง เก๋งใหญ่ กระบะ MPV/แวน SUV/รถทรงสูง รถตู้

จะเห็นว่ารถแวนถูกรวมกับ MPV เพราะนี่มันก็แยกยาก รถก็คล้ายๆกัน เขาเลยคิดรวมๆไป
ทั้งแวนคันสั้นอย่าง NV van หรือแวนคันยาวอย่าง Volvo 945 ก็ราคาเดียวกัน

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 16:57:48 »
ใช่ๆ ทีผู้ชายไปอาบน้ำไม่เห็นคิดราคาตาม Size เลย .. อ้วน ผอม สูง เตี้ย .. same prize  , No charge  >:(

ข้อความด้านบนหมายถึงราคาอาบน้ำจืดตามชายหาด  ;D

ที่ไหนเบิ้ลได้บ้างครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 19:22:36 »
ไอ้คันที่ใหญ่โตมโหฬาร มันก็น่าบวกราคาเพิ่มอยู่หรอกครับ

แต่บางทีคันเล็กๆก็โดนเหมารวมกับเขาด้วยก็ไม่ไหวนะ :(

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 19:25:15 »
จบที่ล้างเองซะเลย  เบื่อร้านล้างรถ  อยากล้างร้านดีๆ เอารถธรรมดาหรือเก่าไป มันทำหน้าเหมือนไม่อยากรับ
เอาไปร้านธรรมดาๆ บ้านนอกๆ เดี๋ยวได้งานเข้าอีก  จะไปร้านปั๊มแก๊สก็ไม่ไหวจะเคลีย

ซื้อทุกสิ่งทุกอย่างมาไว้ที่บ้านซะ  (กินแกลบไปนานเหมือนกัน)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 21:07:21 »
จบที่ล้างเองซะเลย  เบื่อร้านล้างรถ  อยากล้างร้านดีๆ เอารถธรรมดาหรือเก่าไป มันทำหน้าเหมือนไม่อยากรับ
เอาไปร้านธรรมดาๆ บ้านนอกๆ เดี๋ยวได้งานเข้าอีก  จะไปร้านปั๊มแก๊สก็ไม่ไหวจะเคลีย

ซื้อทุกสิ่งทุกอย่างมาไว้ที่บ้านซะ  (กินแกลบไปนานเหมือนกัน)
ถ้าพร้อมก็ลุยตามนี้แหละครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 23:59:22 »
ไม่เคยนะครับ เมื่อก่อนผมสลับใช้ fortuner กับ accord เอาไปล้าง ทางร้านคิดราคาเดียวกันครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 07:49:20 »
ร้านที่ผมล้าง (ปกติล้างเอง ยกเว้นว่าไม่ไหวจริงๆ)

เล็ก กลาง ใหญ่ ใหญ่พิเศษ และ รถตู้

ซิตี้ ซีวิค แอคคอด เอสคลาส และรถตู้

รถกระบะ อยู่ในไซต์ใหญ่

จบเลยครับ ง่ายดี

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:25:18 »
เท่าที่ผมเห็น จะแบ่งตามนี้ครับ

เล็ก - Yaris Vios March City Fiesta 5dr ของผม ก็จัดอยู่ในหมวดนี้เหมือนกัน
กลาง - Altis Civic
ใหญ่ - Accord 5 series
Other - Hyundai H1/Caravelle รถตู้ต่างๆ ไม่แน่ใจว่า ถ้าเป็นพวก Fortuner จะอยู่ในหมวดนี้รึป่าว