ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการall new จากผู้รุ้ด้วยครับ  (อ่าน 3705 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
คือผมสงสัยนะครับว่ารถคันหนึ่งหลังจากออกมาสู่ตลาดแล้วจะมีการall new ภายในระยะเวลากี่ปีครับ
คือส่วนตัวผมคิดว่ารถมีรอบเวลาของมัน5ปี 3ปีMC อีก2ปีALL NEW  รวมเป็น5ปี
ทีนี้ผมจอง City mc ช่วงเดือน9/54 ไปอ่ะครับ
กว่าจะได้รถก็คงประมาณกลางปี55 เห็นจะได้
ดังนั้น จะมีการMCหรือALL NEW อีกครั้งเมื่อไร
พอจะทราบบ้างไหมครับ ส่วนตัวผมกลัวซื้อมาได้ปีเดียว(ต้นปี56)
แล้วจะเปลี่ยนโฉมใหม่ ผมจะได้รอตัวใหม่ไปเลยทีเดียวอ่ะครับ
ขอความรู้นิดนึ่งนะครับ

ขอบคุรครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามเรื่องการall new จากผู้รุ้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:40:37 »
โดยปกติของอุตสาหกรรมรถยนต์

รถญี่ปุ่น เปลี่ยนโฉมใหม่ทุก 4-5 ปี โดยคั่นกลางระหว่างอายุตลาด ด้วยการปรับโฉม Minorchange ในปีที่ 2 หรือ 3 ของอายุตลาด
รถยุโรป เปลี่ยนโฉมใหม่ทุก 7-8 ปี โดยคั่นกลางระหว่างอายุตลาด ด้วยการปรับโฉม Minorchange ในปีที่ 4 หรือ 5 ของอายุตลาด

กรณีของ Honda City ทำใจได้เลยครับว่า อายุตลาดของรถจะถูกลากยาวไปจากที่กำหนดไว้เดิมอีก เกิน 1 ปีแน่นอน เผลอๆ
อาจจะต้องมีปี 2014 - 2015 ด้วยซ้ำ

เหตุผลเพราะช่วงที่ผ่านมา Honda ไม่สามารถผลิตรถยนต์ได้เลยไปแล้ว 2 เดือน กว่าจะฟื้นฟูกลับมา อาจจะต้องนานถึง มีนาคมปีหน้า
(จากการประเมินโดยส่วนตัวของผมเอง) เท่ากับเสียโอกาสไปเลย 6 เดือน ดังนั้น ทุกแผน ต้องลากออกไปในช่วงเกินกว่านี้แน่ครับ

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องการall new จากผู้รุ้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 16:15:03 »
โดยปกติของอุตสาหกรรมรถยนต์

รถญี่ปุ่น เปลี่ยนโฉมใหม่ทุก 4-5 ปี โดยคั่นกลางระหว่างอายุตลาด ด้วยการปรับโฉม Minorchange ในปีที่ 2 หรือ 3 ของอายุตลาด
รถยุโรป เปลี่ยนโฉมใหม่ทุก 7-8 ปี โดยคั่นกลางระหว่างอายุตลาด ด้วยการปรับโฉม Minorchange ในปีที่ 4 หรือ 5 ของอายุตลาด

กรณีของ Honda City ทำใจได้เลยครับว่า อายุตลาดของรถจะถูกลากยาวไปจากที่กำหนดไว้เดิมอีก เกิน 1 ปีแน่นอน เผลอๆ
อาจจะต้องมีปี 2014 - 2015 ด้วยซ้ำ

เหตุผลเพราะช่วงที่ผ่านมา Honda ไม่สามารถผลิตรถยนต์ได้เลยไปแล้ว 2 เดือน กว่าจะฟื้นฟูกลับมา อาจจะต้องนานถึง มีนาคมปีหน้า
(จากการประเมินโดยส่วนตัวของผมเอง) เท่ากับเสียโอกาสไปเลย 6 เดือน ดังนั้น ทุกแผน ต้องลากออกไปในช่วงเกินกว่านี้แน่ครับ

ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

ละเอียดดีครับ กว่าจะได้รถผมคงรอจนลืมไปแล้วล่ะคับ