ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการรถคันแรก ชาวต่างชาติสามารถซื้อได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 6757 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
พอดีว่าเพื่อนผมที่บริษัทเค้ามีแฟนเป็นชาวญี่ปุ่น แล้วทีนึ้แฟนเค้าจะซื้อรถอะครับ ตอนนี้เค้าเล็งไว้ 2 รุ่นครับ คือ มาสด้า 2 กับฟอร์ดเฟียสต้า(ตัวทอปทั้งคู่)

เค้าเลยฝากมาถามครับ ว่าจะสามารถซื้อโดยใช้สิทธิรถคันแรกได้ไหม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

เฟียสต้าตัวท๊อป มันไม่ได้อยู่แล้วครับ
ส่วนเรื่องเป็นชาวต่างชาติ ไม่น่าได้ครับ

ป.ล. ตอนนี้ รถใครจมน้ำมิดคัน จะซื้อใหม่ก็ใช้สิทธิ์รถคันแรกได้แล้วนะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นคันแรกซิงๆแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นชาวต่างชาติน่าจะขอคืนภาษีอีกวิธีง่ายกว่าด้วยซ้ำนะครับ

ก็คือ ถ้าได้ส่วนลดก็อาจจะออกมาสด้าอะครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็คงออกเฟียสต้าแน่นอน

แล้วทำไมชาวต่างชาติถึงสามารถขอภาษีคืนได้ด้วยอ่าคับ ไม่ทราบขอคืนได้กี่ % อะครับ ขั้นตอนยุ่งยากหรือเปล่า

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ถ้าดูจากเงื่อนไข ก็ไม่ได้กำหนดว่าต้องเป็นคนไทยครับ ฉะนั้นจึงน่าจะได้เช่นกัน แต่เอกสารที่เขาใช้คือสำเนาบัตรประชาชน (แต่ไม่กำหนดให้ใช้เอกสารอื่นแทน ตรงนี้เลยมีปัญหาครับ ถ้าสามารถใช้หนังสือเดินทางแทนได้ก็น่าจะกำหนดไว้ด้วยแต่ดูแล้วไม่มี) ถาม 1713 ดีกว่า  :)
ข้อมูลจากเว็ปไซค์กรมสรรพสามิต
http://www.excise.go.th/fileadmin/STA/excel_file/car/manual_car_16112554.pdf
http://www.excise.go.th/index.php?id=1015 แบบฟอร์ม

ออฟไลน์ poonshop

ชาวต่างชาติ มีรถในไทยได้ด้วยหรือครับ.....

เด็ก... มหาลัยที่บ้านผม(มีเด็กจีนมาเรียนกัน300กว่าคน)  ไปซื้อรถมอไซค์แล้วร้านมันดันขายให้มา...พอชนขึ้นมาเป็นเรื่องเลยครับ....ไม่มีไรเลยสักอย่าง(เป็นข่าวดังมากแถวบ้านผม)...
ร้านที่ขายโดนตำรวจเล่นงานด้วย....
ตอนนี้ปั่นจักรยานกันทั้ง300ร้อยคนเลย...อด....ไป

ออฟไลน์ mongolias

รู้สึกจะไม่ได้นะครับ
ลองถามทางสรรพสามิตดูก็ได้ครับ
แต่ฝรั่งที่ทำงานผม ใช้การเช่าเอาน่ะครับ พวก Subcompact ค่าเช่าอยู่แถว 15000 บาท ต่อเดือน

ของแฟนเพือนผมเค้ามีใบขับขี่ทั้งของไทยและสากลเลยอะครับ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าได้ไหม

แต่สำหรับบัตรประชาชนไม่มีอยู่แล้วครับ อิอิ

ออฟไลน์ Tyde

ผมก็ไม่รู้ไรหรอก  แต่ทำไมไม่ใช่ชื่่อเพื่อนซื้ออะครับ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

ถ้าเงินหนา
ก็ช่วยๆจ่ายภาษีให้ประเทศกำลังพัฒนาเถอะครับพี่ :-*
ถือว่าช่วยพัฒนาประเทศผมละกัน เงินส่วนใหญ่มันก็ไป japan บ้านพี่นั่นแหล่ะ

ปล ไม่ช่วยแล้วยังกวนโอ้ย ;D
      ความเห็นถัดไปว่าไง ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชาวต่างชาติ มีรถในไทยได้ด้วยหรือครับ.....
อาจารย์ผมที่เป็นอเมริกัน ก็เป็นเจ้าของอแวนซ่าอยู่ครับ แต่อาจต้องทำใบขับขี่ไทย? ส่วนเรื่องคืนภาษี ปกติชาวต่างชาติก็ไม่ต้องเสียภาษีให้อยู่แล้วนะครับ