ผู้เขียน หัวข้อ: จดประกอบพร้อมinvoiceถูกต้อง VS จดประกอบพร้อมทะเบียน  (อ่าน 17285 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
สงสัยมานานแล้วครับว่า ทำไม

"รถที่จดประกอบพร้อมอินว๊อยซ์ถูกต้อง" ถึงถูกกว่า "รถจดประกอบพร้อมทะเบียน" ครับ?

ตัวอย่าง Z4 พร้อมทะเบียน 2,000,000 บาท แต่ตัวรถเฉยๆพร้อมอินว๊อยซ์ ราคา 1,300,000 บาท

สงสัยอีกอย่างด้วยครับว่า ไม่ว่ายังไงมันก็ผิดกฎหมาย... หรือเปล่าครับ? ::) ::)

เพราะเห็นคนขายรถในลักษณะนี้เยอะมาก และราคาถูกมากๆด้วย

คือซื้อไปแล้วลุ้นเอาหรอครับว่าตำรวจจะจับเมื่อไหร่ งงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: จดประกอบพร้อมinvoiceถูกต้อง VS จดประกอบพร้อมทะเบียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 20:34:02 »
ถ้าเสี่ยงโดนจับมันจะถูกได้ยังไงอ่ะครับ

แต่ภาษีก็ผิดนะ ผิดหมดเลย

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
Re: จดประกอบพร้อมinvoiceถูกต้อง VS จดประกอบพร้อมทะเบียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 22:38:50 »
ต่างกันนะครับ รถอินวอยซ์คือรถที่ยังไม่จดทะเบียน เอามาวิ่งบนถนนโดนจับครับ เพราะมันคือรถเถื่อนอยู่

แต่รถจดประกอบพร้อมทะเบียน เข้าใจว่าน่าจะดำเนินการทุกขั้นตอนเรียบร้อยแล้ว
ซึ่งก็คือรถอินวอยซ์เอามาเสียภาษีต่างๆครบแล้ว จึงมีทะเบียน ถูกกฏหมาย สามารถวิ่งบนถนนใช้งานได้ปกติครับ
ราคาจึงแพงกว่ารถอินวอยซ์เฉยๆ

ถ้าเทียบง่ายๆ (แต่อาจจะผิดหลักการนะ) ให้เห็นภาพ ก็คล้ายๆกับว่า...
รถอินวอยซ์คือรถที่ผู้นำเข้าอิสระนำเข้ามา แต่ยังไม่ได้ไปจดทะเบียน
ทำได้เพียงจอดเฉยๆในโชว์รูม ถ้าเอารถแบบนี้มาวิ่งบนถนนก็ถูกโบกทันที
แต่ถ้ามีคนซื้อรถคันนั้นไป ผู้นำเข้าอิสระก็จะดำเนินการไปจ่ายภาษีตามขั้นตอนต่างๆ
จนได้ป้ายขาวมา นั่นล่ะถึงใช้ได้ปกติครับ

อธิบายซะยาว แต่ก็วนไปวนมา จะกลายเป็นว่า จขกท. งงกว่าเดิมอีก เอิ๊กๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 22:49:43 »
หลีกให้ห่างรถพวกนี้ ถ้า ไม่ได้มีสี หรือ รวยมากๆ ไม่งั้นซื้อรถมาจะมีอาการนอนไม่ค่อยหลับ ตามมา

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 01:05:14 »
ขอให้ข้อมูลในฐานะที่เป็นคนใช้รถจดประกอบนะครับ

รถจดประกอบที่บอกว่า invoice ถูกต้อง นั่นหมายถึงแยกชิ้นส่วนนำเข้ามาเป็นอะไหล่ แล้วจ่ายภาษีศุลกากรอย่างถูกต้อง ไม่ใช่พวกลักลอบนำเข้ามาครับ อู่ก็นำอะไหล่ไปประกอบเป็นรถแล้วขาย เรียกว่ารถ invoice ซึ่งรถประเภทนี้จะไม่มีทะเบียน เอามาวิ่งในถนนผิดกฎหมาย ถ้าเอารถ invoice ไปจดทะเบียนจะมีภาษีสรรพสามิต ภาษีมหาดไทย หรือบางคันเอาไปตรวจสมอ. ราคาจะแพงขึ้นไปอีกครับ

เหตุผลที่เค้าขายรถ invoice กันเพราะบางคนซื้อรถไปแข่งในสนามแข่งรถ บางคนซื้อไปทำทะเบียนเอง ส่วนใครที่ตั้งใจเอามาวิ่งบนถนนเลยก็จะเสี่ยงต่อการถูกจับและยึดรถครับ

รถจดประกอบถ้าจ่ายภาษีครบ มีเล่มออกจากขนส่ง ก็เป็นรถที่ถูกต้องตามกฎหมาย...ย้ำว่าต้องจ่ายภาษีให้ครบนะครับ โดยเฉพาะภาษีสรรพสามิตที่ผู้ขายมักจะแจ้งราคาต่ำกว่าความเป็นจริง แต่ปัจจุบันกรมสรรพสามิตออกเรทที่แน่นอนเพื่อเป็นราคากลางสำหรับรถแต่ละรุ่นออกมาแล้ว ถ้าสงสัยรายละเอียดลองสอบถามกรมสรรพสามิตดูครับ รถที่มักจะถูกยึดกันจะเป็นรถที่ลักลอบนำเข้ามา สวมทะเบียน หนีภาษี ซึ่งรถจดประกอบมักจะถูกเหมารวมกับรถพวกนี้ แต่ที่จริงแล้วไม่ใช่ครับ

ผมคิดว่าถ้าอยากเล่นรถจดประกอบอย่างสบายใจ ก็อย่าเห็นแก่ของถูกมากนัก ควรเลือกรถที่ตรวจสมอ. แล้วจดเบนซิน เอารถมาตรวจสภาพ ออกเล่มที่ขนส่งหมอชิตครับ (บางคนเลี่ยงตรวจสมอ.โดยการจดแก๊สออกรถที่ตจว.แล้วแจ้งยกเลิกแก๊ส ย้ายทะเบียนมากรุงเทพ ซึ่งจะทำให้ประหยัดเงินไปได้ 100,000 - 200,000 บาท แม้ว่าไม่ผิดกฎหมายแต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยครับ)

ถ้าจะซื้อรถจดประกอบจริงๆ แนะนำให้ตรวจเอกสารเองทั้งหมด แม้ว่าจะดูวุ่นวายแต่เพื่อความสบายใจต้องศึกษาให้ดีจะได้ไม่มีปัญหาตามมาภายหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2011, 01:28:58 โดย panithanks »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 01:48:28 »
จดประกอบถ้าเสียภาษีครบทุกบาท

ก็คือรถที่ถูกต้องตามกฏหมายครับ

ใช้ไได้สบายใจ แต่ส่วนใหญ่จะแจ้งเสียไม่ครบไม่ตรง

ถ้าตรวจเจอถูกยึดแล้วจะเข้าสู่กระบวนการเรียกว่ารถจับปรับครับ

เมื่อเค้าปรับเราครบตามที่สมควรต้องเสียแล้ว

เค้าก็จะปล่อยรถคือให้และก็ถูกต้องตามกฏหมายเช่นเดีียวกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:32:44 »
- รถจดประกอบ ถ้าเสียภาษีถูกต้อง ตรวจสภาพผ่านมาได้อย่างถูกต้อง ได้ทะเบียนมาอย่างถูกต้อง ก็ "ไม่ผิดกฎหมายครับ"

- รถที่นำชิ้นส่วนเข้ามาประกอบ ต้องเสียภาษีศุลกากรนำเข้าชิ้นส่วนที่ถูกต้อง มันมีรายละเอียดไปถึงว่าตัวถังรถที่ตัดมากับที่มาเป็นโครง ก็เสียภาษีไม่เท่ากันนะครับ ถ้านำเข้ามาเป็นโครง แต่ซิกแซกไปเสียภาษีแบบตัดซึ่งประหยัดกว่า แบบนี้ตรวจสอบมาก็ ผิด ตรงนี้นี่แหล่ะที่เราจะได้ invoice มาหลังเสียภาษีนำเข้า คือชิ้นส่วนอะไหล่ที่นำมาจดประกอบมีที่มาที่ไป และนำเข้าชิ้นส่วนมาอย่างถูกต้อง ถูกประเภท ถ้าเราไม่มี invoice ตอนนำเข้าก็ทำขั้นตอนอื่นๆ ต่อหรือจดทะเบียนไม่ได้นะ

- พอนำชิ้นส่วนเข้ามาอย่างถูกต้องแล้ว ก็ประกอบเป็นคัน ก็ต้องเสียภาษีสรรพสามิตร ก็ต้องทำให้ถูกต้องตามประเภทรถยนต์และขนาดเครื่องยนต์เช่นกัน ไม่งั้นก็ ผิด

- นำรถไปจดทะเบียนต่อ ก็ต้องมีการตรวจสภาพหรือมักเรียกกันสั้นๆ ว่าตรวจ สมอ. สำหรับรถยนต์ที่ใช้เครื่องยนต์เบนซินหรือดีเซล ตรงนี้ล่ะครับที่ัมักมีปัญหากัน เพราะตรวจ สมอ. จะให้มันผ่านนั้นยากมาก มาตรฐานผมไม่แน่ใจว่าปัจจุบันถึงระดับเดียวกับ Euro 4 หรือยัง แต่เท่าที่ทราบรถเครื่องยนต์ญี่ปุ่นที่นำเข้ามาแทบไม่มีผ่านได้ซักคัน ให้ปรับแต่งหน้าแท่นตรวจยังไงก็ไม่ผ่าน เราอาจจะหมดค่าใช้จ่ายไปกับ สมอ. อีกเป็นแสน ถ้าไม่ผ่านขั้นตอนนี้ได้อย่างถูกต้อง ตรวจสอบมาก็ ผิดอีก ส่วนรถยุโรปปีใหม่ๆ ที่น่าจะตรวจผ่าน ราคาก็จะสูงและไม่คุ้มที่จะนำเข้ามาจดประกอบกัน

- รถจดประกอบแทบทุกคันเจอด่าน สมอ. เข้าไปก็แทบจะไม่ผ่านกันทุกคัน ค่า่ใช้จ่ายก็สูง มันก็มีทางเลือกครับ (บางคนก็ว่าเป็นการเลี่ยง แต่ผมไม่อยากใช้คำนี้เพราะมันก็ไม่ได้ผิดกฎหมายอะไร) คือ จดที่ทะเบียนเป็นรถแก๊ส ก็จะไม่ต้องตรวจ สมอ. เลยจะเห็นรถจดประกอบติดแก๊สกันเยอะแยะ แบบที่เคยมีข่าวว่าเฟอรารี่ติดแ๊ก๊ส เพื่อจะไม่ต้องตรวจ สมอ. นี่แหล่ะ แต่ก็ต้องเป็นรถแก๊สแท้ๆ นะ ใ้ช้ได้ 2 ระบบก็ไม่ได้นะ แล้วจะมีซักกี่คันที่ใช้งานเป็นแก๊สแท้ๆ เหมือนกับรถตุ๊กๆ หรือรถกระป๊อล่ะ ซึ่งจริงๆ รถตุ๊กๆ กับรถกระป๊อบ้านเราส่วนใหญ่ก็เป็นรถจดประกอบเหมือนๆ กันนี่แหล่ะครับ และก็ไม่ผิดกฎหมายด้วยเพราะทำตามขั้นตอนถูกต้อง

- สมมุติทำทุกขั้นตอนถูกต้อง ไม่ตรวจ สมอ. และใช้เป็นเชื้อเพลิงเป็นแก๊สแท้ๆ ไม่ใช้น้ำมันแล้ว จดทะเบียนออกมา ก็จะได้รถที่ถูกต้องตามกฎหมาย ได้ทะเบียนมาแล้ว ในเล่มจะลงว่ารถใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิง ก็อยากเปลี่ยนเป็นรถน้ำมันหรือใช้ 2 ระบบเพื่อใช้ในชีวิตประจำวัน ก็สามารถทำเรื่องเปลี่ยนระบบเชื้อเพลิงในภายหลังได้ อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมต้องไปจดเปลี่ยนกันต่างจังหวัด ไม่เปลี่ยนในกรุงเทพ สงสัยคงจะมีการตรวจอะไรซักอย่างที่มันอาจจะทำให้ไม่ผ่านได้อีก

- สรุปคือ เราซื้อรถจดประกอบพร้อมทะเบียนมาซักคัน เราจะรู้ได้อย่างไรว่าทุกขั้นตอน การตรวจสภาพ ทุกอย่างที่ได้ทะเบียนมานั้นถูกต้องทั้งหมด ถ้าถูกตรวจสอบมาจะมีปัญหาหรือเปล่า ทำให้เราไม่สบายใจและมีก็ความเสี่ยง ซึ่งอยู่ที่ความเชื่อใจของผู้ประกอบการหรือคนที่ดำเนินเรื่องให้เราด้วย ถ้าทุกขั้นตอนเราทำเองทั้งหมดตั้งแต่นำชิ้นส่วนเข้ามาจากต่างประเทศ เสียภาษีเอง เอารถไปตรวจ สมอ. เอง จดทะเบียนเอง และทุกอย่างผ่านได้หมดอย่างถูกต้อง แบบนี้ถึงจะสบายใจได้ ไม่ีปัญหาแน่นอนครับ

ย้ำอีกครั้งว่า ถ้ารถจดประกอบพร้อมทะเบียน ทำทุกขั้นตอน (ซึ่งจริงๆ มีรายละเอียดเยอะกว่านี้มาก) ได้อย่างถูกต้อง เสียภาษีถูกประเภท ตรวจสภาพถูกประเภท จดทะเบียนถูกประเภท ก็เป็นรถที่ "ไม่ผิดกฎหมาย" นะครับ แต่ในทางเป็นไปได้...อันนี้ผม no comment ละกันครับ ^ ^"

ตอบคำถาม จขกท นะครับ  รถจดประกอบพร้อม invoice ถูกต้อง ก็คือ รถที่นำชิ้นส่วนเข้ามาเสียภาษีศุลกากรถูกต้องแล้วนำมาประกอบเป็นคัน แต่ไม่แน่ใจว่าเสียภาษีสรรพสามิตหรือยังนะครับ ต้องเช็คดู แค่คิดว่าน่าจะเสียแล้วเพราะประกอบเป็นคันแล้ว (ตามกฎหมายต้องเสียภาษีสรรพสามิตรทันทีหลังประกอบเป็นคัน) แต่ยังไม่ได้ผ่านการตรวจ สมอ. ยังไม่ได้จดทะเบียน ไม่สามารถใช้งานวิ่งบนถนนทั่วไปได้ ถ้านำไปใช้งานก็ผิดกฎหมาย แต่ถ้านำไปทำขั้นตอนอื่นๆ ต่อคือ ตรวจสภาพและจดทะเบียน ซึ่งจะมีค่าใช้จ่ายอีก ก็จะกลายเป็นรถจดประกอบพร้อมทะเบียนที่พร้อมวิ่งใช้งานได้โดยไม่ผิดกฎหมายครับ แต่ไอ้ที่ยากก็ตรงที่ขั้นตอนตรวจสภาพและจดทะเบียนแหล่ะครับ มันจะไม่ผ่านเอาและก็คงได้แต่จอดไว้เฉยๆ หรือวิ่งในสนาม ^ ^"

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:41:15 »
ขอบคุณทุกท่านครับ พอเข้าใจขึ้นมาแล้ว

แต่ผมว่ายังไงเล่นรถแบบนี้ก็เสี่ยงนะครับ ถ้าเราไม่รู้จริง :'( :'(

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 16:25:29 »
เมื่อกี้พึ่งอ่านข่าว จับโรงงานประกอบรถจดประกอบ ที่ฉะเชิงเทรามา เห็นว่าใหญ่ที่สุดที่เคยจับมาเลย

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 16:48:02 »
สมมติว่าถ้าผมซื้อ Chevrolet Camaro 2011 ที่เป็นเกรย์นำเข้าเอง จะต้องจดประกอบแบบไหนจะดีกว่าครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 23:08:12 »
สมมติว่าถ้าผมซื้อ Chevrolet Camaro 2011 ที่เป็นเกรย์นำเข้าเอง จะต้องจดประกอบแบบไหนจะดีกว่าครับ

แบบนี้ต้องนำเข้าแบบ 32 ครับ