ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคำ้หน่อยครับ  (อ่าน 2795 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องคำ้หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 00:08:43 »
คือผมติดคำ้ให้รถ mazda2 ของผม    เป็นของจากโรงงานเดียวกับที่ผลิต sammit ของยุ่น
มีคำ้ shock หน้า, ปีกนกหน้า, ล่างหลัง, ใต้คานหลัง  ขาดแต่ล่างหน้าอย่างเดียว ยังไม่มีของ

ปัญหาคือชิ้นล่างหลังครับ มันยื่นออกมาข้างล่างแบบเห็นได้ชัด เดิมก็โหลดอยู่แล้ว ตั้งแต่ติดมามันก็เลยครูดหลายครั้งละ โดยเฉพาะเวลาลงหลังเต่า

แถมตอนมุดลงไปดูมองเห็นว่าด้านขวามันเตี้ยกว่า แบบว่ามองเห็นมันเอียงน่ะครับ
อย่างนี้มันผิดปกติรึเปล่าครับ รึว่าเป็นเพราะมันต้องหลบท่อไอเสียที่อยู่ด้านขวาตรงนั้น

แล้วถ้าติดล่างหน้าเพิ่มอีกมันจะยิ่งครูดมั๊ยเนี่ย ขอผู้รู้รึคนที่เคยติดพวกนี้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องคำ้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:52:39 »
ค้ำ>>ไม่ใช่>>คำ
งงอยู่ตั้งนาน  ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 15:28:10 »
คงเป็นเพราะว่าพิมพ์ สระ อำ ก่อน แล้วถึงพิมพ์ไม้โท คอมมันเลยตัดคำมาเป็น "คำ้" ไงครับ
ที่ถูกต้องเวลาพิมพ์ต้องพิมพ์ ไม้โท ก่อน สระอำ ถึงจะออกมาเป็นคำว่า "ค้ำ"
เอาน่าๆ อ่านแล้วพอเข้าใจได้อยู่ ;D

ส่วนที่ จขกท. ถาม ผมไม่ได้ใช้มาสด้า 2 แต่ตอบให้ได้ว่า ครูดแน่นอน
ก็ทำใจเถอะครับ อย่าคิดมาก ของมันอยู่ข้างล่าง ยังไงก็ต้องโดนเข้าซักวัน
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 11:02:44 »
ถ้าติดแล้วมันจะทำให้ขับยาก แล้วเราไม่ได้ใช้งานโหดอะไร
ก็ไม่ต้องไปติดมันหรอกครับ ไม่งั้นพอเจอหลังเต่าทีหลบแล้วหลบอีก
ขับลำบาก แถมขวางทางคนอื่นเค้าอีกต่างหาก
ดามไปมากมาก ก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 16:10:52 »
ใครติดค้ำหน้าล่าง ทำใจไว้ก่อนเลยครับครูดแน่นอนครับ
ค้ำล่าง (CUSCO) ที่ผมเคยเห็นมันจะมีลักษณะโด่งๆ(เพื่อรับแรง)
มันก็เลยครูดง่ายมากขึ้น บางครูดแรงจนค้ำเสียรูปเลยนะครับ