โพลล์

คุณคิดว่าแค่ กุญแจ immobilizer เพียงพอแล้วหรือไม่กับการป้องกันขโมย

พอ
ไม่พอ
ไม่แน่ใจ

ผู้เขียน หัวข้อ: ### กุญแจ immobilizer กับ การโจรกรรม ###  (อ่าน 5857 ครั้ง)

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
### กุญแจ immobilizer กับ การโจรกรรม ###
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 21:41:57 »
พอดีกำลังคิดว่า จะติดกันขโมยให้เจ้า D-max เพิ่มเติม แต่ก็แอบคิดว่า immobilizer ก็น่าจะเพียงพอ(มั้ง)

เพื่อนๆ คิดว่าไงบ้าง เจ้ากุญแจนี่จะป้องกันได้มากน้อยสักแค่ไหน ?

ปล. สวัสดีปีใหม่  ;D

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ### กุญแจ immobilizer กับ การโจรกรรม ###
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 22:01:04 »
D-max หายเยอะนี่ครับ ไม่น่าจะรอดครับ!
 ;D ;D ;D

popdemonic

Re: ### กุญแจ immobilizer กับ การโจรกรรม ###
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 22:08:11 »
Immobilizer คิดค้นโดยมนุษย์ครับ เพราะฉะนั้นก็ไม่สามารถยับยั้งคนชั่วที่คิดจะมาโจรกรรมทรัพย์สินของเราหรอกครับ

เค้าสามารถก๊อปกันมาได้นานมากแล้วครับ สิ่งที่ป้องกันการโจรกรรมคือตัวเราึครับ ไม่จอดรถทิ้งไว้ในที่ที่เสี่ยง พยายาม

เลี่ยงสถานการณ์หรือสิ่งที่เป็นที่ล่อตาล่อใจของพวกคนไม่ดีครับ การติดอุปกรณ์ต่างๆไม่ได้ทำให้ขโมยไม่สามารถเอาทรัพย์สินเราไปได้

เพียงแต่ทำให้พวกหัวขโมยละไปหาเป้าหมายอื่นที่สามารถขโมยได้ง่ายกว่า รวมทั้งประวิงเวลาหากเิกิดเหตุการณ์ขึ้นกับรถของเราเท่านั้นครับ

รถกระบะวีโก้ที่บ้าน ติดทุกอย่างขนาดไปจอดตามห้างยังไม่กล้าจอดเลยครับ

WINKUNG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 22:27:46 »
D-max หายเยอะนี่ครับ ไม่น่าจะรอดครับ!
 ;D ;D ;D

นี่แหละครับที่น่าห่วง ของผมเป็นตัวใหม่ด้วย (ตลาดกำลังต้องการอยากลองขับ)

แต่ส่วนตัวคิดว่า อะไรที่ทำแล้วกันได้ก็จะทำ (แอบไม่ไว้ใจรถ)  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2011, 22:30:14 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 22:38:31 »
ทางแก้ไขที่พอเป็นไปได้ แต่ไม่100%นะครับ
1.ซื้อประกันภัยชั้น1 แบบคุ้มครองทุกอย่างเบ็ดเสร็จ
2.เลือกใช้รถทีไม่ใช่รถตลาดครับ (แต่ปัจจุบันรถก็หายได้เพราะสามาถนำไปถอดชิ้นส่วนเป็นอะไหล่ขาย)
แต่ถ้าอยากใช้รถตลาดก็คือการสมัครใจเสี่ยงกันเอาเองครับ...

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 07:58:13 »
ล๊อคล้อครับ สบายใจสุด โจรที่ไหนเห็นก็ไม่เอา (เลือกยี่ห้อที่มีคุณภาพนะครับ) มันจะมีแบบที่มีตัวกันตัดกุญแจด้วย ผมก็ใช้อยู่

ตามที่พี่ๆด้านบนบอกก็ช่วยได้เยอะครับ เช่น ไม่จอดที่ลับตา ซื้อประกันภัยชั้น 1 เลือกรถที่ไม่ใช่รถตลาด ติดสติกเกอร์ให้มีจุดเด่น เป็นต้น

ที่ว่ามารถผมทำเกือบหมดเลย 555

มีตั้งกุญแจ immo ประกันชั้น1 ล๊อคล้อ ล๊อคเบรค ติดสติกเกอร์ ใช้รถที่ไม่ใช่รถตลาด  55555 เวลาเอาไปจอดไหนค่อนข้างสบายใจ กลัวของในรถจะหายอย่างเดียว (แต่ก็ไม่เคยเอาของไว้ในรถอยู๋แล้ว)

ส่วนซิตี้ผม เวลาเอาไปจอดไหนแอบเครียดนิดหน่อย มีเสียวๆ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 08:07:06 »
ระบบอะไรก็แค่ถ่วงเวลาการขโมย เหมือนท่านข้างบนว่านั่นแหละครับ ยิ่งเป็็นรถยอดนิยมขโมยก็จ้องตาเป็นมันและหาวิธีขโมยจนได้นั่นแหละครับ ทำประกันชั้นหนึ่งหรือสองพลัสเป็นดีที่สุดนั้นแหละครับ (ซึ่งสูงสุดน่าจะทำได้ 80% ของราคารถ) ล๊อคล้อ ล๊อคเบรค เยอะ ๆ เผื่อถ้าเกิดเรื่องร้ายขโมยเห็นว่าเสียเวลา เจ้าขโมยอาจเป็นใจเป็นคันอื่นได้  :)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 08:09:56 »
อ่อ ลืมบอกไป ถ้าจะล๊อคล้อ ต้องใช้กุญแจที่ได้มาตรฐานนะครับ ถ้าใช้กุญแจกระจอกๆ มันสะเดาะเอาได้ง่ายๆครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 23:42:04 »
ของผมทำอย่างเดียวไม่จอดในที่เสี่ยงครับ ทุกวันนี้จอดแค่ในห้าง หน้าบ้าน กับที่ทำงานเท่านั้น ไม่เคยจอดที่อื่นเลย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 17:00:43 »
ถ้าคนมันจะโขมย มันก้คงเอาไปอยู่ดีหละครับ แต่ติดไว้หน่อยก้คงไม่เสียหาย