ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไฟ Xenon แสบตาจัง ???  (อ่าน 16059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ทำไมไฟ Xenon แสบตาจัง ???
« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 22:35:44 »
สวัสดีครับ
แตกประเด็นจากกระทู้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18365.0.html นะครับ
เพราะทุกวันนี้ ไฟ Xenon ที่ไม่ได้มาตรฐานเต็มถนนไปหมด มิหน่ำซ้ำหลายคันยังเอามาติดที่ไฟตัดหมอก ไปกันใหญ่เลย แสบตามากๆ

จากประสพการผมที่เคยลอง ชุดไฟ Xenon ติดเพิ่ม ที่ไม่ได้มาตราฐาน ราคา 5000-6000 จากการใช้งาน แสงมันฟุ้งกระจายมากครับ ทั้งๆที่ผมเลือกค่าสี 4300k ให้เหมือนจากโรงงานแล้ว ขับออกไปคนกระพิพไฟสูงใส่ตลอดการเดินทาง (แต่ในใจผมคิดรถเราไฟสูงตรงใหน เราก็ปรับไฟหน้าให้ต่ำแล้วนิ) แต่ก็ทนใช้ต่อไปเรื่อยๆ เพราะเสียเงินซื้อมาแล้ว

จากนั่นมา 3 เดือน ที่บ้านออกรถมือ 2 Cefiro A33 ที่มีไฟ Xenon จากโรงงาน (ต่อจากนี้ผมจะเรียก เก๋ง=คือ A33ที่ติดไฟ Xenon จากโรงงาน และ กระบะ คือ  Dmax  ที่ติดไฟ Xenon เพิ่มแบบไม่ได้มาตรฐาน) ผมพยามหาข้อแตกต่างกระหว่า เก๋ง กับ กระบะ  ว่าทำไมเก๋งไม่ฟุ้ง แล้วกระบะฟุ้ง ผมพบว่า

1 เส้นคับออฟของ เก๋ง คมกว่าเส้นคับออฟของ กระบะ
2 การจำกัดแสงของ เก๋ง กับ กระบะไม่เหมือนกัน

เส้นคัดออฟ
ผมศึกษาเกี๋ยวกับเส้นคัดออฟ ของแสงไฟหน้าจากหลายๆที่ หลายๆเว็บ และจากรถหลายๆคันรวมถึง เก๋ง และ กระบะ ที่บ้าน พบว่าหลอดไฟที่ไม่ได้มาตรฐาน ไม่ว่าจะเป็น Xenon หรือ ฮาโลเจน เส้นคัดออฟของแสงที่ออกมา มักจะไม่คม คือฟุ้ง แม้กระทั้งว่า โคม Xenon ที่ออกมาจากโรงงานแท้ๆ เมื่อเอาหลอดที่ไม่ได้มาตรฐานไปใส่ จุด โฟกัสของหลอดกับโคมไม่ตรงกัน มันก็ฟุ้งกระจายเหมือนกันครับ
(ทั้งนี้ผมจะไม่พูดถึงโคมที่ไม่ได้มาตรฐานนะครับ เพราะยังมีโคมอีกมากมายที่ไม่ได้มาตรฐาน พวกโคมที่ไม่ได้มาจากโรงงาน หรือโคมข้างนอกที่คุณภาพต่ำจริงๆ) เมื่อขับรถผ่าน รถที่เส้นคัดออฟไม่คม จะเหมือนว่ารถนั่นเปิดไฟสูงใส่เรา ทั้งๆที่ รถพวกนี้เขาปรับไฟหน้าต่ำมากๆแล้ว

เส้นคัดออฟไม่คม

เส้นคัดออฟชัดเจนกว่าเส้นด้านบน

การจำกัดแสง
โคมที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ Xenon จะไม่มีกำจัดแสงที่ส่องลงพื้น คือส่วนแสงที่ส่องลงพื้นจะมีน้อยกว่าโคม ฮาโลเจน โคม Xenon จะมีหมวกบังหลอด พร้อมจำกัดแสง ส่วนโคม ฮาโลเจน จะมีทั้งรุ่นมีหมวกบังหลอด และไม่มีหมวกบังหลอด เมื่อเราเอาไฟ Xenon มาใส่โคม ฮาโลเจนที่ไม่มีการจำกัดแสงจึงทำให้แสงฟุ้งกระจาย

สรุป
-ไฟ Xenon จากโรงงาน จะมีเส้นคัดออฟชัดเจน ไม่ทำให้แสงฟุ้งกระจาย และไม่รบกวนผู้ร่วมทาง ไฟ Xenon จากโณงงานมักจะมีระบบปรับไฟหน้า สูง-ต่ำ ติดตั้งมาให้ด้วย ในเวลาที่เราบรรทุกหนักหน้าเชิด
-ถ้าจะติด Xenon เพิ่มแน่นำให้หา ชุด Xenon Kit จากผู้ผลิตที่ได้มาตรฐาน สังเกตได้จากราคาที่ค่อนค่างสูง อยู่ราวๆ 15000-20000 บาท หรือ ติดเป็นโคมโปรเจกเตอร์พร้อม Xenon ไปเลย
-ไฟ Xenon จากโรงงานเมื่อหลอดเสีย ให้เปลี่ยนหลอดที่มีมาตรฐานเท่านั่น เพราะถ้าหลอดไม่มีมาตรฐานจุดกำเนิดแสงผิดเพี้ยน  จากหลอดเดิมที่ไม่ฟุ้งก็จะทำให้ฟุ้ง

สุดท้ายผมก็ถอด Xenon Kit ที่ไม่มีมาตรฐาน ของกระบะ แล้วไปซื้อโคม Xenon แท้จากโรงงานผมใส่แทน พร้อมทั้งยังมีระบบปรับไฟหน้า สูง-ต่ำ ตอนนี้สบายเลยครับ ไม่มีใครกระพิพไฟสูงใส่อีกแล้ว อีกทั้งการสตาสของหลอดยังใช้เวลาน้อยกว่ามาก เปิดแล้วใช้งานได้ทันที สิ่งที่ต้องรอคือค่าสีที่ถูกต้องเท่านั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 18:57:39 โดย HELIFETEC »

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมไฟ Xenon แสบตาจัง ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 23:50:38 »
K=Kelvin หมายถึงอุณหภูมิสีครับ ไม่เกี่ยวกับแยงไม่แยง ต่อให้ใส่ 16000K ก็ฟุ้งกระจายอยู่ดีครับ วันนี้ก็เจอยาริสติดXenon แกตั้งไฟซะสูงเลยทั้งสปอตไล้ท์ ทั้งไฟต่ำ ประเด็นคือถ้ามาใส่ในโคมที่มันคุมแสงไม่ดีอย่างน้อยก็ควรตั้งให้มันต่ำๆหน่อย จริงๆมันจะมีตัวบังหลอด ถ้า้เป็นมัลติรีเฟล็ก แต่พวกตาแมวไม่ค่อยมีปัญหามาก
พวกนี้คัทออฟมันจะคมกว่า ทำให้glare ของแสงมันฟุ้งออกมาน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 01:18:11 »
อืม น่าเบื่อเหมือนกัน ยังกับเปิดไฟสูงแหนะบางคัน

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:27:48 »
เมื่อก่อนผมขับรถตอนกลางคืนทุกวันทาง ตจว. 2เลน เจอทุกวัน ผมก็อัดไฟสูงใส่ไปทุกที
แม้รู้ว่าเป็นไฟต่ำและเขากระพริบหรือโต้ไฟสูงกลับมา (สูงกับต่ำมันไม่ต่างอะไรกันเลย)
เจตนาเพื่อให้เขารู้ตัว เจอมากๆหลายๆคนหลายๆครั้ง คงหงุดหงิดไปเปลี่ยนเอง

ผมว่าคนพวกนี้เห็นแก่ตัวมากเลย อาจทำให้คนอื่นประสบอุบัติเหตุได้ ยิ่งตอนขับเก๋งนี้ ตาเบลอไป 3-4วิ

ปล. ขอโทษอาจไม่ตรงประเด็น แต่เพื่อใครที่ติดแล้วมาเปิดดู คุณเอาเปรียบเพื่อนร่วมทางมากๆ
ปล2. แต่มีหลายคันทำมาดีแสงนวลตาอันนี้ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 09:30:59 โดย kiss »

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:40:50 »
เอ๋ผมดูในเว็ป หลอดของ osram hid kit 6000 k ราคาอยู่ที่ 6,500 บาท พร้อมติดตั้ง ดูลักษณะไฟแล้ว ติดตั้งในโคมธรรมดา เห็นของเขาถ่ายรูปแล้ว ไม่จ้ามาก ลำแสงเป็นลำตรงดีนะครับ (ไม่แน่อาจเป็นเพราะถ่ายรูปแสงจึงลดลงก็ได้) ว่าแต่ของคุณใช้ยี่ห้ออะไรครับหรือ osram เห็นราคาเท่า ๆ กัน  :)

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 14:31:30 »
ส่วนมากจะติดซีนอลแล้ว ไม่ปรับตั้งโคมให้ก้มลงกว่าเดิม
หรืออีกอย่าง จุดกำเนิดแสงไม่ตรงกับอันเดิม (ความยาวไส้หลอดไม่เท่ากัน) มันก็ทำให้แสงที่จะไปตกกระทบกับจานฉาย ผิดเหลี่ยมผิดมุมไป เลยฟุ้ง

แต่รถในบางรุ่น ติดยังไงก็ฟุ้ง ที่ผมเห็นมากๆก็ แจ๊ส ยาริส โคมไฟมันมีคิ้วด้านบนที่ลากยาวไปด้านบน ทำให้ส่วนบนไม่สามารถบังคับแสงได้ (ความคิดส่วนตัว)หรือผมอาจจะเข้าใจผิด :(

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 15:48:47 »
เคยเจอในซอย ซีน่อนสีขาว 4 ดวงครบเซ็ตพร้อมตัดหมอก

ขนาดเดินอยู่นะครับ ถ้านั่งในรถซึ่งระดับเตี้ยกว่า สงสัยตาบอดแน่ๆ

สรุปไม่ว่าคันไหนเป็นซีน่อนแท้หรือใส่เอง แต่ถ้าสว่างมากๆ ผมเกลียดจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 18:56:36 »
เมื่อก่อนผมขับรถตอนกลางคืนทุกวันทาง ตจว. 2เลน เจอทุกวัน ผมก็อัดไฟสูงใส่ไปทุกที
แม้รู้ว่าเป็นไฟต่ำและเขากระพริบหรือโต้ไฟสูงกลับมา (สูงกับต่ำมันไม่ต่างอะไรกันเลย)
เจตนาเพื่อให้เขารู้ตัว เจอมากๆหลายๆคนหลายๆครั้ง คงหงุดหงิดไปเปลี่ยนเอง

ผมว่าคนพวกนี้เห็นแก่ตัวมากเลย อาจทำให้คนอื่นประสบอุบัติเหตุได้ ยิ่งตอนขับเก๋งนี้ ตาเบลอไป 3-4วิ

ปล. ขอโทษอาจไม่ตรงประเด็น แต่เพื่อใครที่ติดแล้วมาเปิดดู คุณเอาเปรียบเพื่อนร่วมทางมากๆ
ปล2. แต่มีหลายคันทำมาดีแสงนวลตาอันนี้ขอบคุณมากครับ
ใช่ครับ ที่ผมได้หาโคม Xenon แท้มาใส่เพราะเบื่อคนเปิดไฟสูงใส่ แล้วมีวันหนึ่งผมได้มีโอกาส สวนกับรถตัวเองถึงรู้ว่าไฟเราแสบตามากๆๆๆๆๆ แล้วนึกถึงว่าถ้าเราเป็นคนอื่นที่ขับสวนกับรถเราคงแสบตาน่าดู ผมเลยจัดการหาของแท้มาเปลี่ยนครับ

ส่วนมากจะติดซีนอลแล้ว ไม่ปรับตั้งโคมให้ก้มลงกว่าเดิม
หรืออีกอย่าง จุดกำเนิดแสงไม่ตรงกับอันเดิม (ความยาวไส้หลอดไม่เท่ากัน) มันก็ทำให้แสงที่จะไปตกกระทบกับจานฉาย ผิดเหลี่ยมผิดมุมไป เลยฟุ้ง

แต่รถในบางรุ่น ติดยังไงก็ฟุ้ง ที่ผมเห็นมากๆก็ แจ๊ส ยาริส โคมไฟมันมีคิ้วด้านบนที่ลากยาวไปด้านบน ทำให้ส่วนบนไม่สามารถบังคับแสงได้ (ความคิดส่วนตัว)หรือผมอาจจะเข้าใจผิด :(
ท่านเข้าใจถูกครับ สาเหตส่วนหนึ่งมาจาก จุด โฟกัส ผิดเพี้ยน และโคมที่เค้าติดเพิ่มกันไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ Xenon จะว่าไป ยารีส รุ่นแรกๆ มี Xenon แท้จากโรงงาน ก็ไม่ฟุ้งครับ ทั้งๆที่โคมก็ลากยาวเหมือนกันนะ
เอ๋ผมดูในเว็ป หลอดของ osram hid kit 6000 k ราคาอยู่ที่ 6,500 บาท พร้อมติดตั้ง ดูลักษณะไฟแล้ว ติดตั้งในโคมธรรมดา เห็นของเขาถ่ายรูปแล้ว ไม่จ้ามาก ลำแสงเป็นลำตรงดีนะครับ (ไม่แน่อาจเป็นเพราะถ่ายรูปแสงจึงลดลงก็ได้) ว่าแต่ของคุณใช้ยี่ห้ออะไรครับหรือ osram เห็นราคาเท่า ๆ กัน  :)
ต้องดูดีๆนะครับเพราะของ Copy เยอะมากๆ แต่อันที่ผมถอดออกเป็นของไม่มียี้ห้อครับ
เคยเจอในซอย ซีน่อนสีขาว 4 ดวงครบเซ็ตพร้อมตัดหมอก

ขนาดเดินอยู่นะครับ ถ้านั่งในรถซึ่งระดับเตี้ยกว่า สงสัยตาบอดแน่ๆ

สรุปไม่ว่าคันไหนเป็นซีน่อนแท้หรือใส่เอง แต่ถ้าสว่างมากๆ ผมเกลียดจริงๆ ครับ
ส่วนมาก Xenon แท้ๆ ไม่ค่อยแสบตาครับ แต่ก็มีบ้างอย่าง Isuzu Dragoon Eye ที่ไม่มีปรับสู่งต่ำในรถเวลาเจอบรรทุกของหนักๆสุดๆเลย จริงๆไฟคันที่เป็นหลอดฮาโลเจน แล้วตั้งไฟสูงข้างต่ำข้างผมหละเซ็งจริงๆ แสบตาพอๆกัน

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 19:29:05 »

เห็นด้วยครับ ป ญ อ อย่างแรงเลยพวกนี้ไม่มีจิตสำนึกสาธารณะ 2 ดวงไม่เท่าไร พี่แก่เปิด 4 เลย

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 21:23:09 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมเห็นด้วยครับที่เจ้าของกระทู้ใช้ของแท้เพราะมันไม่แสบตา ถือว่ารับผิดชอบต่อสังคมดีครับ ส่วนรถของผมมันติดซีนอลมาจากโรงงานก็ไม่แสบตา ไม่เคยถูกกระพริบไฟใส่ครับ ผมว่าไฟซีนอลมันสว่างดีถ้าของแท้ไม่ทำให้แสบตายกเว้นปรับระดับไฟใ้ห้สูงเกินครับ ส่วนพวกของจากจีนอุณหภูมิสีสูงและคุมลำแสงไม่ได้ ทำให้ไฟซีนอลของดี ๆ กลายเป็นผู้ร้าย อีกซักพักจะกลายว่าใครเปิดไฟซีนอล โดนกระพริบไฟหมด หรือ เจอคันอื่นติดไฟซีนอลแยงตาเราพอเจอคันอื่่นที่ติดไฟซีนอลที่ไม่แยงตาแต่เกิดอารมณ์โกรธค้างในใจก็กระพริบไฟใส่ด้วย ติดภาพลักษณ์เลวร้ายเกินไป ผมว่าต่อไปเป็นยุคหลอด LED จากจีนที่จะทำให้ปวดหัวอีกแน่  :)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 21:55:20 »
เคยเจอพวกซีนอนเถื่อน ผมปวดตามากครับ
นำอยู่ตั้งไกลไฟยังส่องเข้ามาในรถ
มองกระจกด้านข้างก็แสบตาทุกที
หรือตอนสวนกันก็ทำให้มองข้างหน้าไม่เห็นเลย

ปล.ผมว่าตำรวจควรจับพวกนี้อย่างจริงจังครับ

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 23:03:07 »
ไม่น่าเชื่อว่า กระทู้เราจะได้ การ นิยม ขนาดนี้

ที่ผมทราบ  คือ รถ บางรุ่น ที่ไม่ได้ ติด xenon มาจากโรงงาน  เราต้องดู อันดับเเรก ว่า โคม มัน ติด xenon เเล้วเป็นยัง

มี บางรุ่นนะครับ ที่ เปลี่ยน xenon เเล้วไม่ฟุ้ง เเต่ ก็ ไม่ดีสู้ project น้อยรุ่นครับที่โคม จะ ไม่ฟุ้ง

กระบะ  ที่แน่ๆ เลย มัน สูง กว่า รถ เก๋ง ทำให้ มุม ยิงเเสง สูงขึ้น

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:30:18 »
new mazda3 ผมไฟหน้าสว่างมาก และก็สูงมากมายด้วย พึ่งวิ่งกลางคืนครั้งแรกเมื่อคืนครับ รถที่สวนมาเค้าคิดว่าผมเปิดไฟสูง หลายคัน เค้ากระพริบไฟสูงใส่ผมหลายคันเลยครับ

ผมหาข้อมูลมา แล้วมันก็ไม่ได้เป็นแค่ผมคนเดียว
http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=77945
 :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 23:16:46 »
ถ้าให้ทุกคนได้รับความรู้แบบนี้คงดีมาก แต่ก็....ความมักง่ายอ่ะนะครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:41:37 »
new mazda3 ผมไฟหน้าสว่างมาก และก็สูงมากมายด้วย พึ่งวิ่งกลางคืนครั้งแรกเมื่อคืนครับ รถที่สวนมาเค้าคิดว่าผมเปิดไฟสูง หลายคัน เค้ากระพริบไฟสูงใส่ผมหลายคันเลยครับ

ผมหาข้อมูลมา แล้วมันก็ไม่ได้เป็นแค่ผมคนเดียว
http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=77945

มีช่องให้สอดไขควงเพื่อปรับระดับลงมาได้ ลองแจ้งศูนย์ดูครับ หรือลองทำเองก็ได้ครับ ไม่ยาก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:55:31 »

ไม่มีตัวเลื่อนลดระดับภายในรถเหรอครับ?