ผู้เขียน หัวข้อ: พวกรถแข่งในสนามนี่มีABS EBD TRC อะไรพวกนี้ไหมครับ  (อ่าน 7552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ผมสงสัยมานานแล้ว  พวกรถแข่งในสนามแข่งไม่ว่าจะเซอกิต  แรลลี่  พวกนี้ีรถเขามีระบบความปลอดภัยพวกนี้ไหมครับ 

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
Re: พวกรถแข่งในสนามนี่มีABS EBD TRC อะไรพวกนี้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 16:11:37 »
ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
Re: พวกรถแข่งในสนามนี่มีABS EBD TRC อะไรพวกนี้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 17:15:58 »
ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 17:53:53 »
แรลลี่ เวลาเข้าโค้ง ถนนดิน เกาะไม่ค่อยอยู่ ต้องสไลด์เอา ถ้าใส่ trc ความเร็วตก ทำเวลาไม่ได้แน่ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นกฎว่าห้ามมีรึป่าวแต่น่าจะห้ามด้วย

ระบบพวกนี้มีไว้เพื่อความปลอดภัยไม่ได้เอาไว้ใช้ในการแข่งขันความเร็วในสนาม

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 18:07:16 »
ถึงมี แต่ก็ปิดหมดเลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 18:10:01 »
ABS ระบบช่วยเสริมแรงเบรค ระบบควบคุมแรงดันน้ำมันเบรค อาจจะยังมี
แต่ Traction control กับระบบควบคุมการทรงตัว ไม่มีแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 20:43:07 »
แล้วพวกรถสูตร 1 ล่ะครับ ::)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 20:56:40 »
ถ้าจำไม่ผิดรถแข่งจะไม่มีตัวช่วยอะไรเลยครับ ฝีมือล้วนๆ อย่างเบรคเนี่ยมันจะมีสวิตซ์เลือกปรับเลยว่าจะเน้นเบรคหน้าหรือเบรคหลัง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 21:52:27 »
แล้วพวกรถสูตร 1 ล่ะครับ ::)
Formula 1 มีครับ ยิ่งระบกันล้อหมุนฟรีตอนออกตัวนี่ยิ่งสำคัญ ถ้าไม่มีคงหมนุนชนกันเละโดยที่ไม่ต้องแข่ง อย่างเช่น สวิตซ์ Manettino ไว้ปรับ traction control จากพวงมาลัยของรถ Ferrari นี่ก็เป็เทคโนโลยีที่มาจาก F1 เช่นกันครับ
ยิ่ง Mclaren MP4-12C นี่ยิ่งชัดเจน รถมันเกาะๆๆๆถนนอย่างเดียวโดยที่ไม่ปัด แม้จะปิด traction control  แล้วพยายามจะดริฟท์แล้วก็ตาม เทคโนโลยีที่ช่วยจำกัดการหมุนของล้อนี่ก็มาจาก F1 อีกนั่นแหละ
รถ F1 มันต้องการ การตอบสนองที่ไวเกินกว่ามนุษย์จะควบคุมได้ครับ ต้องใช้คอมเข้ามาช่วย
แต่บางปี FIA เค้าก็ไม่ให้ติดครับ งงเหมือนกันแฮะ

แต่ถ้ารถ Super car thailand นี่ไม่มีซักอย่าง ฝีมือล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 21:57:26 โดย Nont5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 22:56:42 »
มันอยู่ที่สอง ตัวแปร

grip กับ drift 

ถ้า การเเข่งแนว grip ก็ น่าจะมีไม่ใช่ปัญหา

ถ้า drift  ที่แน่ๆ ไม่ควรมี  abs 

TRC ไม่น่าจะมี นะครับ เพราะ อาจจะทำให้  คน ขับ งง งวย กับรถ  และอาจทำให้ เข้าโค้งได้ไม่สมบรูณ์เท่าไร

ออฟไลน์ mathician

Re: พวกรถแข่งในสนามนี่มีABS EBD TRC อะไรพวกนี้ไหมค&
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 04:46:50 »
ผมชอบดู F1 มากนะเมื่อก่อน
เคยได้ยินมาว่าใน F1 ไม่มี ABS นะครับ

หลายครั้งนะที่ผมเห็นเบรคแล้วล้อหยุดนิ่งลากเลยอ่ะ ควันออกเลย
แล้วเรื่องล้อหมุนฟรีนะ ผมว่ามันก็ไม่มีตัวช่วยนะ, รถ F1 ถอยหลังไม่ได้นะ, ผมเห็นส่วนใหญ่เวลาเค้าจะกลับรถ เค้าจะฟรีล้อ แล้วหักพวงมาลัยเอานะ

ผมว่าขับ F1 ต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัวเยอะเลยแหละ, ความฟิตของร่างกายก็สำคัญมากๆด้วย และอีกเยอะแยะ, หุ่นนักกีฬาทุกคนอ่ะ

ผมว่าถ้าจะหาอะไรที่มันสุดยอดเช่น ความปลอดภัย, เทคโนโลยี, ... ต้องไปหาใน Formula 1 หรือ สูตร 1 นั้นเอง (ผมชอบชื่อมัน บ่งบอกได้ดีจริงๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 05:03:31 โดย mathician »

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 19:18:26 »
ความสามารถล้วนครับผม ในการแข่ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 23:11:45 »
ไม่ต้องช่วยความปลอดภัย แต่ใช้ทักษะครับ เพราะแข่งแบบนี้ย่อมมีความเสี่ยงอยู่บ้าง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 23:15:10 »
เบรค ABS พอมีบ้างครับ
แต่ระบบช่วยทรงตัว ตระกูล ESP แทบจะไม่มีครับ
เพราะระบบ พวกนี้จะทำให้รถอืดลง อย่างรู้สึกได้
มีผลทำให้ ชัยชนะยิ่งห่างไกลออกไปอีก
จึงต้องตัดออก เน้นฝีมือนักขับล้วนๆ ครับ

ลองอ่านบททดสอบรถที่มี ESP ดูซิครับ
รถกระบะใหม่ๆ เช่น Mazda 3.2, Ford 3.2, Isuzu 3.0, Chevrolet 2.8 เหล่านี้ เป็นต้น
จะรู้สึกได้ว่าไม่แรงอย่างที่คิด ขณะที่ในรุ่นเดียวกันที่ไม่มี ESP จะแรงกว่าอย่างเห็นได้ชัด
ซึ่งก็จะได้มาในเรื่องการทรงตัว และความเกาะถนนของรถที่ดีขึ้นมาก

เพราะอะไรหรือครับ ที่ทำให้รถดูเหมือนแรงน้อยลง
ก็ระบบตระกูล ESP พวกนี้ จะทำหน้าที่
เบรคบางล้อ ย้ำ เบรคบางล้อ (มี 4ล้อ เบรค 1 ล้อ) ให้เองขณะเข้าโค้ง เพื่อให้รถไม่หมุนหลุดโค้ง
หรือ
ลดแรงบิดของเครื่องยนต์ให้โดยอัตโนมัติ  เมื่อยามกดคันเร่งสุดๆ จนล้อหมุนฟรีท้ายดิ้นปัดออกข้าง
เป็นต้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด