ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราจองรถแล้วยกเลิกการจอง sale จะมีความผิดมากมั้ยครับ  (อ่าน 5854 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panuss

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่าได้ไปจองรถที่ไม่ใช่ยี่ห้อตลาดไว้ครับ ราคาล้านต้นๆ ต่อมาได้ทำสัญญากับไฟแนนซ์และได้รับการอนุมัติแล้ว
หลังจากนั้นมีเรื่องต้องใช้เงินก้อนแบบเร่งด่วน ทำให้ไม่สามารถหาเงินมาดาวน์ได้ จึงบอกยกเลิกไป ตอนแรกเซลล์ก็ไม่ได้ว่าอะไร
เพียงแต่บอกว่าต้องคุยกะเจ้านายก่อน หลังจากนั้น น้องเค้าได้โทรมาอีกบอกว่าเค้าเดือดร้อนมาก
อาจถึงขั้นต้องออกจากงานได้เลยเนื่องจากรถ ออก PO ไปแล้วและเป็นรถที่จองเป็นเครื่องรุ่นใหญ่ ไม่ค่อยมีคนจอง
มีวิธีที่จะช่วยน้องเค้าได้คือ ซื้อรุ่นนั้น หรือไม่ก็ซื้อรุ่นต่ำกว่า อยากทราบความคิดเห็นจากเพื่อนๆครับ มีวิธีอะไรที่น่าจะช่วยเค้าได้มั่งครับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
หาคนมาซื้อหรือขายใบจองคงได้มั้งคับ

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ผมว่าเซล คงไม่มีความผิดมากมายนะครับ ก็ยึดเงินจองไป
แต่ถ้าขายใบจองได้  ก็แฟร์ๆ ทั้งสองฝ่ายครับ

อีกอย่าง การบริหารเงิน สอนให้เราต้องรอบคอบครับ
นอกจากต้องเผื่อเงินก้อนสำหรับดาวน์แล้ว
ยังต้องมีสำรองฉุกเฉินอีกก้อนครับ  ชีวิตถึงจะราบรื่น

แค่ก้อนเดียว สำหรับพอดีออกรถ ไม่พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 16:21:50 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
เป็นเพราะขายไม่ดีรึเปล่าครับเลยอยากให้เราช่วยทำยอด มันก้ไม่แปลก ถ้าขายได้ไม่ดีเท่าที่ควรเพราะไม่ใช่รถตลาด ไม่ได้ commission เงินน้อยแล้วต้องออกจากงานไปหางานใหม่ อันนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับวิจารนญาณแล้วหละครับว่าจะเอายังไง

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
สเต็ปค่าคอมเงินเดือนพลาดเฉยๆ มั้งนะ แต่ถ้าจำเป็นใจใช้เงินจิงๆก็ตัดใจเถอะครับ ไม่ขายใบจองก็โดนยึด ใบจอง แฟร์แล้วเพราะถ้าไม่จำเป็นจิงๆ ก็ไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องแบบนี้หรอก

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โดนไล่ออก เพราะลูกค้า cancel การจอง??

ผมก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ

มันใช่ความผิดเซลล์หรือครับ?

หรือเขาแค่พูดเว่อร์ๆ ให้หว่านล้อมให้คุณไม่ cancel เฉยๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
ส่วนตัวก็เห็นใจเซลล์นะครับ แต่ถ้าลูกค้ามีปัญหาเรื่องการเงินก็ต้องเข้าใจกัน
เรื่องลูกค้าถอนจอง ถ้าผ่านไฟแนนซ์แล้วไม่รับรถก็แค่ยึดเงินจอง ส่วนรถเป็นการบริหารของโชว์รูมครับ คุณพี่ไม่รับไปก็ถ่ายโอนไปให้โชว์รูมอื่นได้เซลล์อาจโดนเจ้านายด่าบ้าง แต่ถึงขนาดไล่ออกเพราะเคสแบบนี้ไม่มีที่ไหนเขาทำกันแน่นอนครับ