ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเข้ารถพรมเปียกถ้าแค่ตากแดดให้แห้งมันเป็นตัวเลือกที่ดีมั้ยครับ  (อ่าน 13866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
วันนี้เอาเฟียสต้ากลับจากทางใต้มาเจอน้ำท่วมที่ อำเภอสวี ทุ่งตะโก หลังสวน น้ำสูงและเชี่ยวมากตอนนั้นรถผมกับรถที่ขับตามกันมาเป็นคณะสุดท้ายทีลุยน้ำก่อนที่ตำรวจจะปิดถนน ผลคือลุยได้ครับน้ำสูงเอาอยู่ แต่มาจอดเช็ครถที่ปั๊มดันเจอน้ำเข้าพรมซีกซ้ายของรถพรมเปียกพอประมาณแต่ด้านขวาแห้งสนิท (เพราะน้ำมันไหลเชี่ยวจากทางซ้ายของรถสูงเกือบครึ่งประตู)

ตอนนี้มาถึง กทม แล้วเอาผ้าชามัวร์มาซับน้ำออกจนมันเหลือแค่เปียกไม่มีน้ำแล้วถ้าจอดรถตากแดดจะช่วยได้มากมั้ยครับ (ไม่ค่อยมีเวลาไปร้านถอดซักพรม)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 16:43:33 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
มันก็ได้นะครับ กับจอดรถไว้กลางแจ้ง เปิดประตูทิ้งไว้ แล้วทิ้งไว้ให้แห้ง แต่ต้องทิ้งนานพอดูนะครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ TTL

ผมเคยลุยมาครับA33 ที่ชัยนาทเป็นขบวนรถล็อตท้ายๆเลย ลุยพอๆกับจขกท.เลยครับ
นำ้้้ ้ซึ่มเข้า พรมแค่ด้านซ้ายครับ ก็เอามาตากแดดแล้วก็นำ หนังสือพิมพ์มาซับ(วางแปะทิ้งไว้เลย แล้วก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆครับถ้าเห็นว่าแฉะเกินไป)
ผมตากทั้งหมด 3-4 แดด(เล่นซะแบ็ตรถหมดเลยเพราะเปิดประตูทิ้งไว้)
แต่ผมปรากฏแห้งสนิทครับไม่มีมีนำ้เหลือเลยครับ  แต่ถ้าอาหารหนักกว่าของผมยังไงก็คงต้องให้ที่ร้านถอดซักพรม ดูจะเวริค์และจบกว่าครับ
เพราะถ้านำ้้ ้ มันหลงเหลือ หรือไม่หมดจริงๆมันจะส่งกินเหม็นอับชื้นแล้วก็ไม่น่าจะเป็นผลดีกับตัวรถนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เปิดประตูทิ้งไว้ทุกบาน จอดตากแดด
ดึงพรมขึ้นมา มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
ซื้อกระบอกดูดความชื้นมาวาง
ซัก 2-3 วันก็หายเหม็นอับ และแห้งสนิท
หลังจากนั้นเข้าคาร์แคร์ ล้างสี ดูดฝุ่น
เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ

ปล.หลังจากล้างสี ดูดฝุ่นเรียบร้อยแล้ว
ทิ้งกระบอกดูดความชื้นไว้ จนกว่าจะหมดอายุใช้งานครับ
หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ หาซื้อได้ตาม Lotus Bigc ราคาประมาณ 48 บาทครับ
http://shoppingonline.bigc.co.th/media/catalog/product/cache/10/image/500x/9df78eab33525d08d6e5fb8d27136e95/4/7/4710731050163.jpg

ของผม Altis ไปลุยน้ำมา ประมาณของคุณ Fly to dream
รถวิ่งเรื่อยๆไม่มีการหยุดจอด ก็มีเครื่องสั่นบ้าง
แต่น้ำเข้าเฉพาะส่วนรองเท้าเบาะหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 17:05:43 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Fly to dream

เดี๋ยวคงต้องไปรื้อพรมแล้ว แต่ไม่กล้างัดกลัวไม่เหมือนเดิม  :P :P :P
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ตากแดด มันช่วยแค่แห้ง แต่กลิ่นมันอยู่แน่ๆ
แนะนำให้เอาพรมไปซักดีกว่าครับ

ออฟไลน์ karn5811

มึภาพตอนลุยน้ำอีกมั้ยครับ หรือคลิปก็ได้ผมอยากเห็นๆๆๆๆๆๆ ตอนลุยน้ำๆๆๆๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

รถผมก้โดนครับ ที่บ้านผมเอาตากแดดทิ้งเอาไว้(ไว้ที่ร่มก้ได้นะครับ) เปิดกระจกหน่อย แห้งเหมือนกัน และเท่าที่ลองพิสูจน์กลิ่มมาก้ไม่มีกลิ่นอับนะครับ

ออฟไลน์ mckyparty

เป็นแค่คำแนะนำนะครับ จากประสบการณ์รถหลายๆคันที่เคยรื้อพรมมาเพราะท่อน้ำทิ้งแอร์หลุดครับ ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนรถ จขกท รึเปล่า

คือพรมรถมักจะมีแผ่นนึงที่ด้านบนเป็นพรม ด้านล่างเป็นพลาสติก คือน้ำ ไม่สามารถซึมลงไปได้ ถ้าเกิดการหกจากด้านบน
แต่ถ้ามีการซึมมาจากด้านใต้ มันก้อจะมีบางส่วนที่แฉะออกมาด้านบนได้ ตามขอบ หรืออะไรก้อตามแต่ มันจะมีส่วนที่เปียกด้านใต้ครับ ที่น่ากลัว อาการแฉะใน คือถ้าไม่เลิกพรมออก ถลกจนแน่ใจ ว่าแห้งสนิท อย่าพึ่งนิ่งนอนใจครับ

ค่อยๆ เลาะกาบประตูต่างๆ พิสูจน์จนชั้นใต้สุด น่าจะไม่ยากเกินไปครับ 

ออฟไลน์ Tonaka

ผมก็เจอปัญหาเหมือนกันครับ ตอนน้ำท่วมที่รังสิต

ผมแก้ปัญหาโดยเอากระดาษหนังสือพิมพ์ขยำ แล้วคลี่ออก ปูรองที่พื้นรถสัก 3-4 ชั้นครับ  แล้วก็พยายามจอดรถตากแดดครับ ที่สำคัญเวลาจอดรถทุกครั้งไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืนก็ตาม ต้องแง้มกระจกให้ไอน้ำลอยออกไปด้วยครับ  ไม่งั้นอับแน่ๆ

ลองทำดูครับ สักสองวันจะเริ่มเห็นผลแล้วครับ

阿蘇山

ออฟไลน์ HYDE--

ช่วยให้แห้งครับ ก็คือ ตากแดดแก้ขัดไปก่อน
แต่ยังไง ผมคิดว่า ถึงน้ำจะแห้ง แต่กลิ่นไม่หายแน่ๆครับ
โดยเฉพาะเชื้อโรค ที่มากับน้ำ อีกอย่างถ้าพรมเปียกๆ พอมันแห้ง มันก็จะต้องเกิดเชื้อราแน่ๆ
น่ากลัวมากนะครับ ถ้าปล่อยไว้ ใช้ไปนานๆ จะทำให้ส่งผลเสียต่อร่างกายอย่างมาก

เอาไว้ถ้ามีเวลาก็ควรนำรถไปซักพรมดีกว่าครับ ถือโอกาสทำความสะอาดรถขนานใหญ่ไปเลยก็ได้

ออฟไลน์ 7777777

ประกันชั้นหนึ่ง เอาเข้าศูนย์เลยครับ

เค้าสามารถถอดพรมไปซักล้างให้ได้ครับ โดยเราไม่ต้องเสียซักบาท

ตากแห้งไม่ช่วยครับ เพราะข้างในมันมีน้ำขังครับ เจอมากับตัวแล้ว PJS ท่วมหน้ารัชดา

ออฟไลน์ karn5811

ผมก็เจอปัญหาเหมือนกันครับ ตอนน้ำท่วมที่รังสิต

ผมแก้ปัญหาโดยเอากระดาษหนังสือพิมพ์ขยำ แล้วคลี่ออก ปูรองที่พื้นรถสัก 3-4 ชั้นครับ  แล้วก็พยายามจอดรถตากแดดครับ ที่สำคัญเวลาจอดรถทุกครั้งไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืนก็ตาม ต้องแง้มกระจกให้ไอน้ำลอยออกไปด้วยครับ  ไม่งั้นอับแน่ๆ

ลองทำดูครับ สักสองวันจะเริ่มเห็นผลแล้วครับ

โห รถรุ่นไรอะครับ ดีจังลุยสูงมากเลยยย

ออฟไลน์ mckyparty

ลำดับชั้นของพรม จากบนไปล่าง
-พรมรองเท้า ชั้นบนสุด ตามแต่ละคนจะสรรหามา
-พรมชั้นกลาง อาจจะมีแผ่นพลาสติกด้านใต้หรือไม่แล้วแต่
-พรมผ้าห่มกันเสียง
-แผ่นซับเสียง

ถ้ารถคุณเป็นรถไฮโซ อาจจะมีขนาดนี้ หรือมากกว่านี้อีก ถ้าไม่ควักออกมา จนถึงชั้นเหล็ก จะกำจัดความชื้นได้อย่างไร