ผู้เขียน หัวข้อ: หารถให้บริษัทอีกรอบครับ Ford Fiesta 1.6 Top / Honda City SV / Mazda2 1.5sport  (อ่าน 8187 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
หลังจากได้ Nissan Teana 2.0 + Ford Focus ให้เซลล์และเลขาคุณปู่ไปแล้ว
ตอนนี้จึงกำลังหารถให้กับผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายการเงินคนใหม่ เพิ่มอีกคันครับ

พอดีคุณพ่อผมต้องการรถ 1500cc+   อะครับ เลยตอนนี้มองอยู่ก็มี
Ford Fiesta 1.6 Top / Honda City SV / Mazda2 1.5sport

ใช้สำหรับขับในเมืองเป็นหลักครับ ต่างจังหวัดเล็กน้อย  แล้วก็วิ่งบางนาตราด กม1-กม20 ไปกลับ 3-4วันต่ออาทิตย์ครับ
มีเกณฑ์ตามความสำคัญคือ
1.ความปลอดภัย
2.ความประหยัดน้ำมัน
3.ความคล่องตัว เวลาหาที่จอดในเมือง
4.สมรรถนะเวลาขับขี่ (คือไม่อืดอะครับ)
5.Options
6.ราคาขายต่อ

พอดีจะซื้อเป็นนามบริษัทอะครับ รถคันแรกจึงไม่ได้ส่วนลดอะครับผมTT
รบกวนถามเพื่อนๆที่ใช้รถดังกล่าวอยู่ด้วยนะครับว่าการขับขี่ต่างๆจริงๆเป็นเช่นไรบ้างครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Re: หารถให้บริษัทอีกรอบครับ Ford Fiesta 1.6 Top / Honda City SV / Mazda2 1.5sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 17:28:40 »
ข้อ1-5 คำตอบเหมือนจะไม่ใช่ตามนี้

แต่เห็นข้อ6 คำตอบเลยเป็นตามนี้เลย

"city"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: หารถให้บริษัทอีกรอบครับ Ford Fiesta 1.6 Top / Honda City SV / Mazda2 1.5sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 17:33:39 »
ซิตี้อีกเสียงครับ

ดีจังเลยน่ะครับ มีรถให้กับพนักงานด้วย ถ้ามีซื้อตำแหน่งถัดไปก็สวิท์ฟอีโก้คาร์เลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 17:36:11 »
Honda City SV น่าจะอยู่ในโจทย์นี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 17:52:44 »
City ดูมีภูมิฐาน และเหมาะสมกับตำแหน่งที่สุดครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 18:17:23 »
city ด้วยอีกคนครับ (ถ้าไม่ติดเรื่องของแถมตอนนี้กับรอรถนานนะครับ)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 18:23:47 »
ข้อ 1 นอกจาก Ford Fiesta จะมีระบบ ABS EDB แต่ยังมีระบบควบคุมการทรงตัวด้วย ดังนั้นจึงน่าปลอดภัยกว่า อีก 2 ตัวเลือก
ข้อ 5 คงต้องเป็น Ford Fiesta
ข้อ 6 ผมว่าถ้าคิดในแง่ขายต่อ city ราคาดีสุดเหมือนกัน แต่ดูจากรถที่บริษัทซื้อคือ Ford Focus  ไม่แน่ใจว่า 1 หรือ 2 คัน ถ้าซื้อกับเซลล์คนเดิมอาจมีส่วนลดพิเศษก็ได้ครับ แล้วค่อยมาพิจารณาว่าส่วนลดพิเศษกับราคาขายต่อในช่วงที่พ้น 3 ปีหรือกว่านั้นอะไรที่คุ้มค่ากว่า
ส่วนข้ออื่นก็ใกล้เคียงกัน ขนาดรถดูเหมือน city จะใหญ่กว่าครับ  :)

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 19:37:05 »
City ครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 20:55:34 »
ถ้าใช้งานแบบนี้

อย่าลืมเน้นเรื่องการบำรุงรักษาด้วยนะครับ
เพราะรถที่คุณให้ พนงใช้ แน่นอน มันไม่ใชัรถเค้าเอง โอกาสที่เค้าจะขับแบบไม่ถะนุถนอมมีสุงมากครับ
เรื่องค่าบำรุงรักษา ยัง City ก็มาวินครับ
และประหยัดน้ำมันมากกว่าแน่ๆ เพราะน่าจะใช้งานในเมืองเป็นหลัก
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Gateau_BKK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:01:49 »
ของบริษัทที่บ้านผมก็เพิ่งออกรถให้เซลส์ที่เพิ่งรับมาใหม่ไปครับ
จริงๆตอนแรกก็อยากจะออกCityรุ่นกลาง แต่จองตอนนี้ยังไม่รู้จริงๆว่าจะได้รถเมื่อไหร่ ดูท่าทางคงจะอีกนานมาก
เลยเปลี่ยนมาดูViosรุ่นE(airbag) แต่คิวยาวมาก จองตั้งแต่ต้นเดือนธันวา จนถึงปลายๆเดือนยังไม่ได้รถ
แล้วเซลส์จะเริ่มงานหลังปีใหม่แล้ว เลยตัดสินใจดูเจ้าอื่นที่จะได้รถเร็วสุด สุดท้ายมาลงที่Tiida Latio 1.6 ตัวรองท้อป
น่าจะเป็นคันที่ยังเหลืออยู่ไม่กี่คัน(เห็นว่าหยุดผลิตแล้ว) เป็นคันสุดท้ายของศูนย์แล้วคับ
ราคาไม่ต่างกันมากกับB-carรุ่นอื่นมากนัก Vios 6แสน4 Latio 6แสน8
เพราะเป็นรถบริษัทวิ่งทางไกลบ้าง เลยดูตัวที่ดูแลง่ายๆ ขายต่อคล่องไว้ก่อน
แต่ถ้าเป็นรถออกมาใช้เองคงเลือกFiestaครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:10:24 »
ตอนนี้ผมเองก็มอง City SV อยู่เหมือนกันครับ Minorchange ได้ซักพัก แต่ทว่าคุณพ่อต้องการออกรถค่อนข้างด่วนอะครับ
เลยยังไม่รู้ว่าตอนนี้ถ้าซื้อกับ Honda แล้วจะรอรถนานไหมอะครับ

เพราะถ้ารอนานมากๆ   ผมเองก็จะโดนติอีกอะครับ555+
เลยดู Fiesta 1.6Sport เป็นแผนสำรองครับ (ใจจริงๆผมอยากได้เจ้า Fiesta มากเลยครับ555+ คุณพ่อผมแกเป็นคนค่อนข้างบ้ารถยุโรปอยู่ด้วยอะครับ^^")
ที่บริษัทก็เคยออก Focus 2.0 TDCI ให้ฝ่ายขาย+R&Dไปแล้ว2คัน    แล้วก็ Focus 1.8 (ที่ราคามันพาไปครับ555+)
เลยคิดว่าจะเอาเจ้าน้อง Fiesta ด้วยดีไหม???

ส่วน MZ2 ผมกลับรู้สึกกลางๆครับ
Yaris,Vios ผมกลับรู้สึกเฉยๆ แต่เรื่องราคาขายต่อ+ราคาอะไหล่ เจ้านี้น่าจะแข็งแรงสุดแล้วละครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:13:10 »
fiesta กับ city นี่มาสูสีกันมากเลยนะครับ ดูหลายๆข้อที่ถามมาก้พอๆกันหมด แต่เรื่องราคาขายต่อกับเรื่องการบำรุงรักษา honda ก้ยังเป็นต่อครับ

เพราฉะนั้น city เถอะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:23:26 »
จากประสบการณ์

ถ้าซื้อรถเข้าบริษัท ผมจะเลือกโตโยต้าหรือไม่ก็ฮอนด้าโดยไม่ลังเล

เพราะรถต้องวิ่งใช้งาน ขืนมาเสียจุกจิก อยู่ศูนย์ซ่อมนานๆ หรือเข้าศูนย์บ่อย ก็ไม่ต้องหากินกันพอดี

ดังนั้น ถ้ารถวิ่งใช้งานจริงๆ ผมจะไม่เลือกยี่ห้อแปลกๆ เด็ดขาดครับ

(ปล.  บริษัทผมพึ่งซื้อ บรีโอ้ เข้าประจำการ สำหรับวิ่งานทั่วไปครับ ตอนนี้วิ่งไปเกือบหมื่นแล้ว ยังไม่ได้ป้ายดำเลย)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:50:28 »
จากประสบการณ์

ถ้าซื้อรถเข้าบริษัท ผมจะเลือกโตโยต้าหรือไม่ก็ฮอนด้าโดยไม่ลังเล

เพราะรถต้องวิ่งใช้งาน ขืนมาเสียจุกจิก อยู่ศูนย์ซ่อมนานๆ หรือเข้าศูนย์บ่อย ก็ไม่ต้องหากินกันพอดี

ดังนั้น ถ้ารถวิ่งใช้งานจริงๆ ผมจะไม่เลือกยี่ห้อแปลกๆ เด็ดขาดครับ

(ปล.  บริษัทผมพึ่งซื้อ บรีโอ้ เข้าประจำการ สำหรับวิ่งานทั่วไปครับ ตอนนี้วิ่งไปเกือบหมื่นแล้ว ยังไม่ได้ป้ายดำเลย)

นาน ๆ ทีเจอเพื่อน น้องโอ้ ครับ ฮ่าๆ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:16:36 »
รถขับดีนะครับ

ผมว่าข้อเสียของบรีโอ้คือ ไม่มีที่บังของนี่แหละครับ
บางทีเอาโน๊ตบุคไปด้วย ไปไหนมาไหน ก็ต้องแบกลงรถติดตัวไปด้วย
กลัวโดนทุบกระจกอ่ะครับ

หลายคนในบริษัทผมขับ เขาก็บอกว่า ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร รถเล็กดี เวลารีบๆ ไปหาลูกค้า หาที่จอดง่าย ;D

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:33:28 »
fiesta 1.6 ขับในเมืองกินน้ำมันกว่า City เยอะเลย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 18:59:19 »
มาเสริมเพิ่มถ้ารีบใช้รถ มากคงต้องลองไปดูfiesta ล่ะครับแต่ไม่รู้คิวจะเยอะมั้ย ส่วน mazda 2 ถ้าจะออกจริงๆไม่ต้องรุ่นท็อปก็ได้มั้งครับ รุ่นกลางก็พอแล้วล่ะ เนวิคงไม่จำเป็นเท่าไร(หมายถึง4ประตู) ส่วนรับรถเท่าที่ถามในงานแสดงรถที่ผ่านมาประมาณกุมพาครับ แต่เดาว่าน่าจะ+เพิ่มไป อีกมั้งครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 02:21:35 »
เชียร์ City ครับ
เหตุผล: ผมว่าพนง.เค้าคงไม่ดูแลรถเราเหมือนเป็นของตัวเองเท่าไหร่หรอกครับ เลือกรถที่ซ่อมง่าย ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ น่าจะโอเคกว่า แต่เรื่องรถไม่รู้จะได้รับตอนไหน น้าชายผมจองJazzไปเซลล์กำหนดรับรถสิงหาปีนี้นานพอดูเลย ถ้ารีบใช้ก็เหลือ2ตัวเลือกแล้วหล่ะครับ ถ้าให้แนะนำต่อจากCityก็ fiesta ครับ

fiesta 1.6 ขับในเมืองกินน้ำมันกว่า City เยอะเลย
แหะๆ ไม่ได้เยอะจนน่าเกลียดนะครับ ;D จากประสบการณ์ใช้จริง(1.6s 4d) ขับในเมือง(กทม.)อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 13โล/ลิตร ขับทางไกลก็17โลลิตรก็ถือว่าโอเคนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 03:07:05 โดย DArkMaster »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:44:29 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับข้อมูล+คำแนะนำ

มา Update ให้ครับ

วันก่อนไปถามเรื่อง City SV มาแล้วครับ รอรถถึง กค เลยอะครับ(เค้าบอกว่าอาจนานกว่านั้น) T T  เสียดายที่รอนานมากกก   
Ford Fiesta ยังกลาง กพ เลยครับ
Vios G  Limited ไป มีนาคม เลยเช่นกันครับ