ผู้เขียน หัวข้อ: เข็มขัดนิรภัยรถชนแล้วเสียเลย!  (อ่าน 27287 ครั้ง)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เข็มขัดนิรภัยรถชนแล้วเสียเลย!
« เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 20:29:01 »

พอดีรถชนหนักเข้าอู่อยู่ ทางอู่แจ้งว่าเข็มขัดนิรภัยยังไม่ได้อะไหล่ ผมก็งง ว่าเอะ???
เข็มขัดนิรภัยทำไมต้องเปลี่ยน เค้าบอกว่า เวลาชนมันจะล็อกเลย ใช้ไม่ได้อีก ต้องเปลี่ยนใหม่

เพิ่งรู้นะนี่ แต่เท่าที่รู้ เป็นเข็มขัดที่ชนแล้ว ไม่เจ็บครับ ไม่มีรอยแดงเลย หรือกดทับอะไรเลย (คราวก่อนอีกคันเป็นรอยแดงเลยครับ)
ดีเหมือนกันครับเข็มขัดรุ่นใหม่ๆ ไม่รู้เค้าออกแบบกันอย่างไรครับ

เลยไปหาข้อมูลมาเพิ่มครับ ได้ความว่า :

เข็มขัดนิรภัยรั้งกลับเมื่อชน

เรียกกันในสารพัดชื่อ เช่น เข็มขัดนิรภัยรั้งกลับอัตโนมัติ ฯลฯ
จะทำงานเมื่อเกิดแรงกระแทกถึงกำหนดเท่านั้น ทำงานร่วมกับอุปกรณ์วัดแรง กระแทก และตัวรอกเองก็มีระบบพิเศษ
เช่นไฟฟ้าหรือชนวนสร้างแรงดึง ปกติแล้วจะคลายตัวได้เพื่อไม่ให้อึดอัด
หากเกิดแรงกระแทกถึงกำหนด ระบบจะสั่งงานให้รอกม้วนตัวกลับอย่างรวดเร็วในเวลาเพียงเศษส่วนของวินาที
เพื่อให้ร่างกายแนบกับ เบาะที่สุด

"เมื่อทำงานแล้วชุดรอกจะเสียเลย ต้องเปลี่ยนชุดใหม่ มีใช้ในรถยนต์ราคาแพงหลายรุ่นมานานหลายปีแล้ว!"

ข้อมูลจาก BENZ NK แต่รถผมเป็น Lancer EX นะครับ
http://www.nkcarplaza.com/motortech10.html

ช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ เข้าใจว่าปัจจุบันมีในรถระบบ C segment ทุกค่ายแล้วใช่ไหมครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Re: เข็มขัดนิรภัยรถชนแล้วเสียเลย!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 20:30:43 »
รถปิคอัพรุ่นส่งของถูกสุดก็มีครับ

ส่วนC Segment

ผมว่าไม่ใช่แค่C นะครับ B Segment หลายคันก็มีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 20:34:25 โดย chatcharwarn »

Re: เข็มขัดนิรภัยรถชนแล้วเสียเลย!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 20:36:02 »
รถปิคอัพรุ่นส่งของถูกสุดก็มีครับ

ขอบคุณครับ

แสดงว่ามีในรถทุกคันแล้วใช่เปล่าครับ ตกยุคจริงๆผม 555+
คิดมาตลอดว่าชนแล้วก็ใช้ต่อได้ครับ!
 :P :P :P

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 20:42:21 »
ฺB-Segment ไม่น่าจะมีนะครับ อย่างต่ำพวก C-Seg มากกว่า

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 20:51:42 »
รถยี่ห้ออะไรหรอครับที่ชน
แล้วรถเป็นไงบ้างครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:18:11 »

Lancer EX ครับ ด้านหน้าชนกับไหล่ดินในหลุมเกาะกลางถนน กันชนท้ายเฉี่ยวกับรถสิบล้อ
รถทำสีรอบคันเลยครับ ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนทำสีอยู่ครับ ใกล้เสร็จแล้วครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:20:37 »
c-seg นี่มีทุกรุ่นแล้วหรอครับ ผมไม่แน่ใจนะ ถ้ารุ่น top หนะน่าจะมีอยู่ แต่ถ้าเป็นตัวล่างๆหน่อย ผมว่ายังไม่มีนะ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:28:50 »

Lancer EX ครับ ด้านหน้าชนกับไหล่ดินในหลุมเกาะกลางถนน กันชนท้ายเฉี่ยวกับรถสิบล้อ
รถทำสีรอบคันเลยครับ ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนทำสีอยู่ครับ ใกล้เสร็จแล้วครับ
 ;D ;D ;D

-0-
อาการหนักเหมือนนะครับ
โชคดีแล้วล่ะครับที่เจ้าของรถไม่เป็นอะไร(รถรักษาคน)
เอาใจช่วยให้เสร็จไวๆนะครับผม  :D :D :D

ออฟไลน์ wip

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:45:50 »
มาแชร์ครับของผมชนต้นไม้...หลับในต้นเท่าคนโอบไม่มิดบนปุ๊บไม่รู้ดึงตอนไหน????
ที่แน่ๆรู้ว่าถุงลมระเบิด...สลบไป 2-3นาที  รถซ่อมไม่ได้คืนทุนประกัน....ผ่านมาเดือนหนึ่ง
ยังไม่มความคืบหน้าใดๆว่าจะได้เงินตอนไหน..นอกเรื่องมาเยอะ...

พอชนแล้วผมลองดึงดูมันดึงไม่ออกนะมันคงเสียเลยอย่างว่า
เอาสภาพมาให้ดูด้วยชนที่ระนองจะไปภูเก็ต

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 21:49:15 »

;D ;D ;D

AISBAG ทำงานด้วยหรอครับ ทำไมเห็นแต่ ฝั่งคนนั่ง หรือเข้าเอาออกแล้ว แสดงว่าชนแรงจริงๆๆหรอครับ ถึงขั้นถุงลมทำงานหน้ารถมันก็ต้องยุบอะดิ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 22:10:29 »

;D ;D ;D

คนขับไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ

ว่าแต่ระบบนี้ ผมนึกว่ามีเฉพาะรุ่นที่มีถุงลมนิรภัยเสียอีก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 23:15:58 »
ระบบนี้มีมาหลายปีจริงๆครับ ของBenzก็มีประมาณตั้งแต่ปี2000แล้วครับ ช่างจะเรียกว่าระบบจุดระเบิดSafety Beltซึ่งถ้าทำงานแล้วต้องเปลี่ยนBeltทั้งชุดครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 23:17:42 »
สัญญาณจุดระเบิดจะมาจากกล่องควบคุม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 23:22:06 »
ตัวอย่างรูปกล่องจุดระเบิดครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 23:25:39 »
ใช่ pre-tensioner seat belt หรือเปล่าครับ

รู้สึกว่ารถบางรุ่นใน ในรุ่นล่างๆ อาจจะยังไม่ไม่ครบมั้งครับ (ไม่แน่ใจ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 00:07:57 »
บุญรักษาครับคุณ udis

ว่าแต่เจ้า EX นี่ เครื่องเสียหายเยอะไหมครับ ,,, แอบเชียร์หัวตัด evoX   ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 00:31:57 »

;D ;D ;D
AIRBAG ทำงานด้วยหรอครับ ทำไมเห็นแต่ ฝั่งคนนั่ง หรือเข้าเอาออกแล้ว แสดงว่าชนแรงจริงๆๆหรอครับ ถึงขั้นถุงลมทำงานหน้ารถมันก็ต้องยุบอะดิ

ทำงานทั้งสองฝั่งครับ ฝั่งคนนั่งจะใบใหญ่กว่าและติดตั้งคนละตำแหน่งกัน เลยมองด้านหน้าไม่เห็นน่ะครับ ชนแรงครับ หน้ายุบครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 00:38:57 »

ว่าแต่เจ้า EX นี่ เครื่องเสียหายเยอะไหมครับ ,,, แอบเชียร์หัวตัด evoX   ;D

บุญรักษาก็ว่าได้ครับ ก่อนชนผมบริจาคให้กับ Unicef ไปครับ
แต่ส่วนนึงก็เพราะรถช่วยไว้ด้วยครับ คาดเข็มขัดด้วย ก็เลยไม่เป็นไรครับ

เครื่องเกียร์ยังดีอยู่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 01:07:25 »

บุญรักษาก็ว่าได้ครับ ก่อนชนผมบริจาคให้กับ Unicef ไปครับ
แต่ส่วนนึงก็เพราะรถช่วยไว้ด้วยครับ คาดเข็มขัดด้วย ก็เลยไม่เป็นไรครับ

เครื่องเกียร์ยังดีอยู่ครับ
 ;D ;D ;D

คูณคือคนที่ทำให้ตัวเองปลอดภัยครับ

เพราะมือของคุณ คือมือที่คาด seatbelt

เพราะฉะนั้น คุณต้องภูมิใจในตัวเองเอาไว้ครับ  :D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 01:20:20 »

;D ;D ;D

จะแปลงเป็น EVO  X หรือครับ ฝากระโปรง คุ้นๆ มีแก้มหน้า กับ ประตูหลังด้วยไหม หล่อ รับขวัญเลยงานนี้

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:17:41 »
เป็นเรื่องจริงครับ เข็มขัดนิรภัยรุ่นที่สามารถดึงกลับและผ่อนแรงอัตโนมัติ ถ้าชนแรงๆ จนระบบทำงานต้องรอเปลี่ยนกล่องควบคุมใหม่ด้วย

ส่วนใหญ่รถระดับกลางจะมีคุณสมบัตินี้เฉพาะคนขับ หรือไม่ถ้ารุ่นสูงหน่อยบางรุ่นอาจมีให้คนนั่งหน้าด้วย ของผม Pajero Sport GT มีทั้งคนขับและคนนั่งหน้า

ลองอ่านคู่มือรถ ตรงส่วนแนะนำเรื่องเข็มขัดนิรภัย เขาจะมีบอกไว้ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:33:09 »

;D ;D ;D
AIRBAG ทำงานด้วยหรอครับ ทำไมเห็นแต่ ฝั่งคนนั่ง หรือเข้าเอาออกแล้ว แสดงว่าชนแรงจริงๆๆหรอครับ ถึงขั้นถุงลมทำงานหน้ารถมันก็ต้องยุบอะดิ

ทำงานทั้งสองฝั่งครับ ฝั่งคนนั่งจะใบใหญ่กว่าและติดตั้งคนละตำแหน่งกัน เลยมองด้านหน้าไม่เห็นน่ะครับ ชนแรงครับ หน้ายุบครับ

บาดเจ็บไหมครับ รถซ่อมใช้งบเท่าไหร่ครับ เสียดาย ex ต้องซ่อมสีและตัวถังซะแล้ว
ส่วนเรื่องเข็มขัดขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เพิ่งรู้ว่ารถเราก็มีระบบนี้เหมือนกัน  :)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:55:37 »
ขอให้หายไวไวครับ ครั้งนี้ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ

ปล. แล้วจะยังใช้คันนี้ไหมครับ หรือจะขายซื้อใหม่ ;)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 13:48:33 »
คูณคือคนที่ทำให้ตัวเองปลอดภัยครับ

เพราะมือของคุณ คือมือที่คาด seatbelt

เพราะฉะนั้น คุณต้องภูมิใจในตัวเองเอาไว้ครับ  :D
ขอบคุณครับ

บาดเจ็บไหมครับ รถซ่อมใช้งบเท่าไหร่ครับ เสียดาย ex ต้องซ่อมสีและตัวถังซะแล้ว
ส่วนเรื่องเข็มขัดขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เพิ่งรู้ว่ารถเราก็มีระบบนี้เหมือนกัน  :)

ไม่บาดเจ็บอะไรเลยครับ ต้องขอบคุณระบบนี้เลยครับ ช่วยไม่ให้บาดเจ็บเลยแม้แต่น้อยครับ
คันนี้ให้งบเกือบ 3 แสนครับ

จะแปลงเป็น EVO  X หรือครับ ฝากระโปรง คุ้นๆ มีแก้มหน้า กับ ประตูหลังด้วยไหม หล่อ รับขวัญเลยงานนี้

ใช่ครับ เปลี่ยนแก้มหน้า ฝากระโปรง กันชนหน้า ส่วนประตูหลัง แก้้มหลัง กันชนหลังไม่ได้เปลี่ยนครับ งบหมดครับ
 :'( :'( :'(
แล้วก็เปลี่ยนสีด้วยครับ เพิ่งรู้นะครับว่าสีแดง EVO X เป็นสีแดงมุก P26 Rally Red เข้าใจมาตลอดเช่นกันว่า ถ้าสีที่มีมุกคือสีขาวเท่านั้น
ตื่นเต้นอยากเห็นรถเสร็จไวไว ยิ่งกว่าตอนออกรถใหม่อีกครับ!
หน้าตาและสีออกมาประมาณนี้ครับ

เป็นเรื่องจริงครับ เข็มขัดนิรภัยรุ่นที่สามารถดึงกลับและผ่อนแรงอัตโนมัติ ถ้าชนแรงๆ จนระบบทำงานต้องรอเปลี่ยนกล่องควบคุมใหม่ด้วย

ส่วนใหญ่รถระดับกลางจะมีคุณสมบัตินี้เฉพาะคนขับ หรือไม่ถ้ารุ่นสูงหน่อยบางรุ่นอาจมีให้คนนั่งหน้าด้วย ของผม Pajero Sport GT มีทั้งคนขับและคนนั่งหน้า

ลองอ่านคู่มือรถ ตรงส่วนแนะนำเรื่องเข็มขัดนิรภัย เขาจะมีบอกไว้ครับ

เปิดคู่มือดูแล้ว มีทั้งฝั่งคนขับและคนนั่งหน้าครับ
ขอบคุณครับ

ขอให้หายไวไวครับ ครั้งนี้ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ

ปล. แล้วจะยังใช้คันนี้ไหมครับ หรือจะขายซื้อใหม่ ;)

ขอบคุณครับ คันนี้ใช้ต่อครับ ตัวรถไม่เสียรูปครับ แข็งใช้ได้เลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 16:14:37 »
ขอให้กลับมาหล่อไวๆนะครับ
โชคดีมากครับที่คนไม่เป็นไร

แต่เรื่องเข็มขัดชนแล้วเสียนี่ผมได้ยินมาตั้งแต่เด็กละนะถึงไม่ใช่ระบบpre tensioner force limiter  ที่มากับถุงลมอะไรแบบนั้น
แต่พอตัวล็อกทำงานรั้งตัวเราไม่ให้กระแทกกับพวงมาลัย(ในกรณีชนซึ่งแรงดึงจะเยอะมากๆ10-40เท่าของนน. ตัวขึ้นกับความเร็วและวัตถุที่ชน) มันก็จะเสียไปเลย ชนครั้งต่อไปถ้าไม่เปลี่ยนก็จะไม่ทำงาน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 19:30:21 »
ระบบนี้มีมาหลายปีจริงๆครับ ของBenzก็มีประมาณตั้งแต่ปี2000แล้วครับ ช่างจะเรียกว่าระบบจุดระเบิดSafety Beltซึ่งถ้าทำงานแล้วต้องเปลี่ยนBeltทั้งชุดครับ

ขอบคุณครับ คุณ V221 เห็นภาพเลยครับ
ถึงว่าในคู่มือ เค้าเขียนเตือนไว้ว่า

"ในการติดตั้งอุปกรณ์เครื่องเสียงหรือลำโพง ในบริเวณใกล้เคียงชุดช่วยดึงเข็มขัดนิรภัย
หรือพื้นคอนโซล ต้องทำโดยศูนย์บริการมิตซุบิชิที่ได้แต่งตั้ง
เป็นการป้องกันการทำงานที่ผิดพลาดที่อาจเกิดขึ้นกับชุดช่วยดึงเข็มขัดนิรภัยได้"

อ่านแล้วคิดในใจว่า เราไปติดเครื่องเสียงที่ศูนย์ได้ด้วยรึ เพราะก็ติดที่ร้านกันทั้งนั้น
คงตั้งใจเตือนว่าถ้าติดเครื่องเสียงก็ให้ระวังด้วย

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 08:09:29 »
ดีแล้วครับที่ไม่บาดเจ็บเลย และถือว่าโชคดีอีกชั้นที่ได้รถหล่อกว่าเดิมครับ (แอบอิจฉาเล็กน้อย)  :)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:01:52 »
ใช่ pre-tensioner seat belt หรือเปล่าครับ

รู้สึกว่ารถบางรุ่นใน ในรุ่นล่างๆ อาจจะยังไม่ไม่ครบมั้งครับ (ไม่แน่ใจ)

ไม่ใช่ครับ
 pre-tensioner seat belt
จะเป็นกระบอก จุดระเบิดอยู่ที่ตัวเบาะ
เวลาชนมันจะระเบิด ดึงสายเบล ไปข้างหลัง
ทำงานคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:49:37 »
city mc กับjazz ge ผมก็มีนิหน่า อ่านในคู่มือ^^