ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอไหมครับ รถเพิ่งซื้อไม่กี่วัน เกิดอาการยางบวม  (อ่าน 9743 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
BMW 525d รถผมออกเมื่อวันที่ 15 ธันวาคมเมื่อปีที่แล้ว และเมื่อวันที่ 25 ธันวาคม ผมกับครอบครัวก้ไปฉลองวันเกิดของผม ขณะขับกลับผมขับรถตกหลุม แต่ไม่ใช่หลุมใหญ่นะครับ หักหลบไม่ทันเลยคิดว่าไม่เป็นไรหลุมไม่ใหญ่ วันต่อมาน้าผมมาที่บ้านแล้วสังเกตุเห็นว่า ยางด้านที่ตกหลุม(ยางหน้าด้านคนขับ)นั้นบวมปูดโนขึ้นมาค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว แต่มันเป็นแต่ล้อด้านหน้าครับ ทั้งๆที่ล้อด้านหลังก้ตกหลุมเหมือนกัน

ยางเป็นของ Good Year ครับ เป็น run flat tire ล้อ 18" ผมลองดูที่ตัวยางแล้วมันผลิตในปี 2011

เลยอยากทราบว่ายาง run flat tire มันบอบบางมาก หรือว่ามันจะเป็นที่อย่างอื่นครับ เพราะผมกล้าพูดว่าหลุมมันก้เป็นหลุมปกติที่เจอตามท้องถนน ไม่ได้ใหญ่อะไรเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เฟียสต้ามีเพื่อนแล้ว ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ของผมก็เป็นคับตกหลุมเหมือนกันเพิ่งเปลี่ยนมาได้ไม่กี่วันเองและหลุมก็ไม่ใหญ่คับแต่มาเร็วพอควร หลบไม่ทัน
เลยลงค่อนข้างแรง พออีกวันเอายางไปเติมลมไนโตรเจน บวมปูดด้านในเลยคับ เซ็งสุดจัดการเปลี่ยนหนึ่งเส้นทันใด
ไม่เสี่ยงคับ

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
  รถเพื่อนผมโตโยต้ายาริส ใช้มา5พันกิโล ขับช้าๆในหมู่บ้านตกหลุมไม่ใหญ่ ยางระเบิดที่แก้มยางเลยครับ
คาดว่าแก้มยางน่าจะเบียดขอบหลุมครับ ???

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
บางทีตกหลุมไม่แรง

แต่ มันได้มุมพอดี  (ทิศทางวิ่งของล้อรถ ไปเจอกับขอบหลุมคมๆ อีกฝั่ง) ก็บวมได้ครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

แหะๆ fiesta ผมตกทั้งหลุมตกทั้งบ่อ ยางบ่เป็นหยังเลย T.T

ออฟไลน์ eaowpj

ยางน่าจะเคลมกับศูนย์ได้ 
RFT น่าจะโครงสร้างแข็งแรงกว่ายางปกตินะครับ  :)

ออฟไลน์ Nioka

บางทีตกหลุมไม่แรง

แต่ มันได้มุมพอดี  (ทิศทางวิ่งของล้อรถ ไปเจอกับขอบหลุมคมๆ อีกฝั่ง) ก็บวมได้ครับ

เห็นด้วยครับ อาจจะหลุมไม่ใหญ่แต่ตกแรงก็ได้นะ ผมว่า จขกท รู้ดีสุดอะว่ามันแรงขนาดไหน

ออฟไลน์ udis

รถผมขอบ 18 นิ้ว ยางแก้มเตี้ยก็บวมครับหลังจากตกหลุม เปลี่ยนยางแก้มหนาขึ้นช่วยได้ แต่รถมันสูงขึ้น ความสนุกในการขับก็ลดลงครับ
แต่กก็ลุยหลุมสบายหน่อยครับ

อีกคันขอบ 15 ยางแก้มหนาๆวิ่งลุยหลุมสบายครับ
 ;D ;D ;D

ผมก้คิดเหมือนกันว่ายาง RFT น่าจะแข็งแรงและประสิทธิภาพดีกว่ายางทั่วไป ไม่น่าจะมีปัญหาได้ง่ายขนาดนี้ ไปที่ร้านเปลี่ยนยางเค้าบอกว่ารุ่นนี้ต้องรอของสั่งเข้ามาจากนอกเลยทีเดียว
รถล้อขอบ 16 ที่บ้านผมตกหลุมใหญ่ๆตั้งหลายครั้งยังไม่เป็นไร อันนี้แค่ครั้งเดียว ไปเลย  ???

ออฟไลน์ T1k

• T1K
เคยเปลี่ยนยางมา9เดือน ตกหลุมทีเดียวยางบวมเลย แต่Magดุ่งด้วย  :o

เคยเปลี่ยนยางมา9เดือน ตกหลุมทีเดียวยางบวมเลย แต่Magดุ่งด้วย  :o

หลุมใหญ่มากไหมครับ หรือว่าขับมาเร็ว??

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ขับไม่เร็วครับ แต่เป็นพื่นไม่เรียบ
นึกออกปะเอาตรงลาดยางใกล้ๆฝาท่อ มันไม่เรียบ ผมขับไปกะลูก กำลังเลี้ยวรถ เข้าLotusอยุธยา
ทันใดนั้น Yaris น้อยผมตกดังตุ๊มเลย ลูกกะผมตกใจเลย

ปล Mag ดุ๊งที่รู้เพราะ อีก2-3วันเห็นยางบวม ก็คิดว่ายางไม่ดีไปเครมยาง ร้านยางถอดMag มาหมุนเลยเห็นรอยดุ๊ง แต่เล็กน้อย
ผมจึงเอายางเก่ามาใส และอีก6เดือนขายน้อง Yaris เลย555555555555

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่าอาจจะลมยางอ่อน แล้วพอดีบรรทุกคนเต็มจำนวนที่นั่ง พอตกหลุมปุปโครงสร้างยางเลยเสียรูปไปเลยก็ได้มั้งครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จริงๆแล้ว BSI จะไม่มีเรื่องยาง อยุ่ในประกันการเคลมนะครับ
แต่ลองปรึกษาพนักงานขาย และดีลเลอร์ที่คุณซื้อมา เพื่อจะดูว่าเคลมได้ไหม ดูครับ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
แหะๆ fiesta ผมตกทั้งหลุมตกทั้งบ่อ ยางบ่เป็นหยังเลย T.T

เหมือนกันเลยครับ ตกค่อนข้างแรงก็มีบ้าง แต่ไม่เป็นไรเลย

ออฟไลน์ V221

เจอเหมือนกันครับ เป็นรถS Class W221 Facelift ล้อติดรถขอบ19 เพิ่งวิ่งได้ไม่กี่พันโล ตกหลุมที่เป็นฝาท่อถนนบางนา-ตราด ขาออกทางที่จะเข้าRampไปที่ห้างIKEA ยางหน้าขนาด255/40R19บวมเป็นมะนาวเลยครับ เป็นยางMichelin PS3 MO ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ eaowpj

จริงๆแล้ว BSI จะไม่มีเรื่องยาง อยุ่ในประกันการเคลมนะครับ
แต่ลองปรึกษาพนักงานขาย และดีลเลอร์ที่คุณซื้อมา เพื่อจะดูว่าเคลมได้ไหม ดูครับ

ว้าาาาาาาคิดว่ารถเทพ ๆ อย่าง BMW จะเคลมได้เสียอีกครับ เห็นวีโก้กับแลนเซอร์อีเอ็กซ์ รับประกันที่ 24 เดือนหรือ 5 หมื่นกิโล เห็น BMW รับประกันตัวถังตั้ง 12 ปีถ้าจำไม่ผิดครับ สุดยอดมากกก  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 16:55:30 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
ยางของ Goodyear  แย่มากนะ บวมได้ไง ยาง Run Flat  

ปกติของ Bs แก้มจะหนามากๆ(หนากว่ายางปกติ 3เท่าได้) คือไม่มีลมก็วิ่งได้ ประมาณ 60กิโล แล้วถึงจะเสีย

ของ Gy มันบวมได้ไงหว่า แต่อย่างว่ายี่ฮ้อนี้ คุณภาพแย่กว่ายางเกาหลี อีก