ผู้เขียน หัวข้อ: มีความคิดเห็นกันอย่างไร กับอนาคตของ Eco Carในเมืองไทย  (อ่าน 5450 ครั้ง)

ออฟไลน์ pe@ce

• Newbie
  • *
อยากเชิญชาว headlightmag ช่วยกันแชร์ความคิดเห็นกันครับ
- อีกซัก 5-7ปีตลาด Eco Car จะสดใสอย่างในวันนี้หรือไม่?
- การแข่งขันของค่ายรถยนต์ในการออกรถรุ่นใหม่ๆสำหรับตลาดกลุ่มนี้ในอนาคต
- แนวโน้มที่รถยนต์รุ่นใหม่ๆใช้เครื่องยนต์ที่มีความจุน้อยลง จะทำให้ตลาดของรถยนต์กลุ่มนี้กว้างขึ้นมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 23:01:47 โดย pe@ce »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมว่ายิ่งนานไปตลาดรถกลุ่มนี้จะยิ่งโตและสำคัญขึ้นเรื่อยๆ
ลองดูแต่ละค่ายทะยอยเปิดตัวรถในกลุ่มนี้ March-Brio-Almera-Mirage?-Swift?-etc.
เพราะรถกลุ่มนี้ถูกที่จะซื้อ ถูกที่จะใช้งาน ถูกที่จะซ่อม แถมยังช่วยประหยัดน้ำมันและรักษาสิ่งแวดล้อมด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าอีกสัก 6 ปี อาจจะเริ่มลดความคึกคักลง อาจจะไปเรื่อยๆแล้ว

เพราะว่าเป้าหมายหลักของ Eco car คือเน้นความเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ลดการปล่อยมลพิษ

แต่ไปๆมาๆ คนไทยดันมองว่า Eco car เป็นรถยนต์ราคาประหยัด สามารถเป็นเข้าถึงง่าย เป็นมิตรกับผู้ใช้ ประหยัดน้ำมัน

ทีนี้ พอเวลาผ่านไป ราคาก็จะเริ่มขึ้นๆ พอแตะใกล้ รถ 1.5ลิตร คนอาจจะกลับไปใช้รถเหล่านั้นกันก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ผมว่าระยะยาวมันจะเข้ามามีบทบาทสำคัญในตลาดแทนBsegment เนื่องจากประหยัดกว่า  และขนาดไม่ต่างกันมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าอีกสัก 6 ปี อาจจะเริ่มลดความคึกคักลง อาจจะไปเรื่อยๆแล้ว

เพราะว่าเป้าหมายหลักของ Eco car คือเน้นความเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ลดการปล่อยมลพิษ

แต่ไปๆมาๆ คนไทยดันมองว่า Eco car เป็นรถยนต์ราคาประหยัด สามารถเป็นเข้าถึงง่าย เป็นมิตรกับผู้ใช้ ประหยัดน้ำมัน

ทีนี้ พอเวลาผ่านไป ราคาก็จะเริ่มขึ้นๆ พอแตะใกล้ รถ 1.5ลิตร คนอาจจะกลับไปใช้รถเหล่านั้นกันก็ได้นะครับ
[/quoteใช่ครับ
กว่าครึ่งของคนไทยที่ซื้อเพราะสาเหตุทางด้านราคานั่นแหละ ;)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
อนาคต ราคารถจะขยับขึ้นไปเรื่อยๆ จนคนที่ต้องการมีรถคันแรก ไม่สามารถซื้อได้ (c-seg ราคาเหยียบล้าน)
เดาว่า.. รัฐบาลก็คงจะต้องใช้นโยบายใหม่ ไปกระตุ้นลฃรถเล็กกว่า (K-car) อีกก็เป็นได้  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 23:48:18 โดย anuchitn2 »

ออฟไลน์ MC Stradale

อันนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับรายได้ของคนทำงานด้วยนะครับ และขึ้นอยู่กับการใช้งานประจำวัน ไม่แน่ต่อไปถ้าคนทำงานได้เงินเดือนเยอะขึ้น และเทคโนโลยีที่พัฒานาขึ้นสามราถทำให้รถที่ไม่ใช่ eco car ประหยัดน้ำมันขึ้นได้ ผมคิดว่าหลายคนอาจจะหันไปทางนั้นแทน แต่ก้ไม่รู้อีกหละว่าเมื่อไหร่ที่รถ EV จะเข้ามาให้เราๆใช้กันบ้าง แต่คิดว่าน่าจะเข้ามาในราคาที่ไม่เบาซักเท่าไหร่เลยทีเดียว ถึงวันนั้นแล้ว eco car อาจจะยังเป็นที่จับตามองของหนุ่มสาว เท้าไม่หนัก ขับในกรุงซะส่วนใหญ่ งบไม่หนา ประหยัดน้ำมัน อยู่ก้ได้นะครับ

ใครจะไปรู้ครับว่าเศรษฐกิจบ้านเราวันข้างหน้าจะเป็นอย่างไรบ้าง มันอาจจะไม่ดี ซึ่งอาจจะมีผลให้รถที่มีราคาถูกสามารถทำยอดได้ดีก้ได้ หรือถ้ามันดี ก้อาจทำให้คนสนใจในรถที่ได้สมรรถนะที่ดีขึ้นก้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 00:05:03 โดย MC Stradale »

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
มีคนอเมริกันทำนายไว้ตั้งแต่ปี2008 แล้วครับว่ารถ Eco-Car จะฮิตในหมู่วัยรุ่นของประเทศไทย เชื่อว่าเติบโตขึ้นแน่ขณะที่ความนิยมรถขนาดอื่นลดลง
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ [J]e[w]

อนาคตอีกสัก10-15ปี คงเป็นรถใช้ไฟฟ้าหมดแล้วมั๊งครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ johnlee

ถึงเวลานั้น รถเครื่อง 1500 อาจเริ่มที่7แสน

เชื่อว่าการรักษาระดับเพดานราคาจะไหลตามๆกันไปแหละครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ superden

คิดว่าดี  ในฐานะคนต่างจังหวัด(เชียงใหม่) มองว่า รถเล็ก ราคาประหยัด และประหยัดนำ้มัน  คือความต้องการของคนอยากมีรถแต่รายได้ไม่สูง ที่เชียงใหม่คนจบ ป.ตรี รายได้ไม่ถึง10,000 มีเยอะมาก ตราบใดที่ระบบขนส่งมวลชนประเทศไทยยังไม่ได้เรื่อง คนก็อยากมีรถไว้ใช้เอง และถ้าน้ำมันราคาแพงเรื่อยๆ(คงไม่ลดราคาลง) ผมว่า รถที่ประหยัดก็ยังเป็นความหวังสำหรับคนรายได้น้อย และไม่ต้องการความเร่งรีบ  ทีสำคัญ ผมว่าเทคโนโลยีความปลอดภัยของ eco car ก็เป็นที่ยอมรับกัน ในอนาคตก็คงจะปรับปรุงให้ดีๆขึ้นอีก  ดังนั้น มันต้องขายได้(อย่างดี)อีกอย่างน้อยๆก็10ปีแหละครับ

ออฟไลน์ redsun

ถ้าECO CAR ยังคำนึงเรื่องชีวิต ความปลอดภัย +ถ้าไม่ตัดของจำเป็นออกจนเกินไป
ผมว่าอนาคตน่าจะใช้กันแพร่หลายมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ผมว่าอนาคตคงมีการแข่งขันกันเรื่องตลาดสูงมากเพราะคนสนใจเยอะ รถคันเล็ก ๆ รักสิ่งแวดล้อม ผมก็ชอบ อนาคตรถช่วงล่างนน่าจะดีขึ้นการกินน้ำมันลดลงมาก ในอีก 5  ปีข้างหน้า ต่อมาอาจใช้เชื้อเพลิงสองระบบครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าไม่มีการแก้ไขนโยบายที่ประกาศไว้เรื่อง Eco Car
ก็คงจะมีแค่เท่านี้แหละครับ เจ้าอื่นไม่มีสิทธิเข้าร่วมแข่งขัน
เพราะเท่าที่ยื่นไว้ก็มี Nissan, Honda, Suzuki, Mitsubishi, Toyota เท่านี้เองมั้งครับ

รถยี่ห้ออื่นที่ไม่ได้ยื่นไว้ตั้งแต่แรก ก็หมดสิทธิไป
เพราะตอนนี้ก็เลยกำหนดการยื่นเข้าโครงการ Eco Car ไปนานมากแล้ว