ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบเทียบช่วงล่างระหว่าง Fiesta vs Civic FD  (อ่าน 7180 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo304

• Newbie
  • *
ผมใช้Civic FD 1.8 อยู่น่ะครับ
มีเหตุจำเป็นต้องเปลี่ยนรถเป็นรถขนาดเล็ก
ตอนนี้ที่เล็งไว้เป็นเฟียสต้า5ประตู 1.6 รองท็อป
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบนิดนึงครับว่า2คันนี้ ช่วงล่างและพวงมาลัยแตกต่างกันยังไงบ้างครับ หรือใครมีรุ่นอื่นแนะนำก็รบกวนด้วยครับ

โดยที่ปกติจะขับรถต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่
วันนึงขับรถประมาณ100-200กิโล
เป็นคนขับรถเร็วครับ ชอบมุด สาดโค้ง ปกติขับ120-160 แต่ถ้ารีบหรือกำลังมันก็เหยียบมิดแล้วแต่รถแต่ละคันจะไปไหว
เป็นคนตัวค่อนข้างใหญ่ครับ สูง183 หนัก85 มีปัญหาคือปวดหลังและคอง่าย

จริงๆอยากได้Cityแต่ว่าไม่รู้ว่าจะได้รถเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบช่วงล่างระหว่าง Fiesta vs Civic FD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:45:40 »
สนมั๊ย new Mazda-3 1.6 จะเปิดตัวช่วงเดือนมีนาคม (ก่อนงาน Motor Show)
all new ตัวนี้ยังไม่ได้ใส่เครื่อง SKYACTIVE นะ แต่ช่วงล่างเอาอยู่ ยี่ห้อมาสด้าประทับตราคอนเฟิร์ม

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบช่วงล่างระหว่าง Fiesta vs Civic FD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:11:48 »
ดูจากการขับขี่ของเจ้าของกระทู้แล้วถ้าขับ มาสด้า 1.6 แม้มันจะเกาะถนน แต่อาจต้องขอม้าเพิ่มอะครับ อย่างต่ำ ๆ ก็ต้อง เครื่อง 2 พัน  ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:23:37 »
Mazda เครื่อง 2.0 ที่พี่จิมมี่ทำรีวิวไว้ พี่เค้าว่ามันอืดไม่ใช่หรอครับ ผมเห็นว่า จขกท น่าจะเป็นคนขับรถเร็ว

Civic FD สาดโค้ง 160 ก้ยังเอาอยู่นะครับ แต่ถ้าเป็นคนชอบมุด เอาเป็นรถที่ dimension เล็กหน่อยก้ดีครับ Fiesta อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ยังไงเครื่องยนต์ก้ยังเล็กกว่า Civic

สองคันนี้ราคาก้ต่างกันอยู่นะครับ แถมยังเป็นรถคนละ segment ด้วย ถ้าอยากเหยียบได้แรงหน่อยก้ไป Civic รึกันครับ คนนั่งด้านหลังจะได้นั่งได้สบายๆหน่อยด้วย

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:11:27 »
เฟียสต้าตอบสนองความต้องการของจขกท.ได้แน่นอน ไม่เชื่อลองไปลองขับได้

ยิ่งขับทางไกลด้วยยิ่งแนะนำเลย แต่ถ้าในเมืองขอบอกไว้เลยว่า อย่าดีกว่า

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:18:39 »
ช่วงล่าง,,, ไม่น่าเป็นปัญหาอะไร แต่.....

ขนาดห้องโดยสาร,,, สำหรับคนขับสูง 183 ซม. หนัก 85 กม.
แล้วต้องขับทางไกล ทุกวัน
ผมว่าไปขอเปลี่ยนรถกับเพื่อน มาใช้ดูซัก 2-3 วันดีกว่าครับ

ถ้าใช้ได้ ไม่มีปัญหาอะไร ก็จัดเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 13:32:26 »
ขอบคุณทุกคนนะครับ
คือว่าผมใช้Civicอยู่น่ะครับ แต่ว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนรถแล้วงบมีจำกัดก็เลยเล็งเฟียสต้าเอาไว้
เพราะคิดว่ารถขนาดนี้รุ่นนี้น่าจะปลอดภัยมากที่สุด
ส่วนmazda3 1.6 ขอผ่านล่ะครับ ผมเท้าหนักเดี๋ยวไม่ทันใจ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 13:46:43 »
ถ้ามุดมันส์ๆ ขับคล่องตัว เฟียสต้าก็โอเคครับ

แต่จากซีวิค มาขับเฟียสต้า ขับทางไกลนานๆ ซีวิคซับแรงกระแทกดีกว่า
อาการเมื้อยล้า จากซีวิคจะน้อยกว่าครับ เฟียสต้าเกาะดีนะ แต่ผมว่ามันแข็งไปหน่อย

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 21:08:12 »
ถ้ามุดมันส์ๆ ขับคล่องตัว เฟียสต้าก็โอเคครับ

แต่จากซีวิค มาขับเฟียสต้า ขับทางไกลนานๆ ซีวิคซับแรงกระแทกดีกว่า
อาการเมื้อยล้า จากซีวิคจะน้อยกว่าครับ เฟียสต้าเกาะดีนะ แต่ผมว่ามันแข็งไปหน่อย

ใช่ครับ เฟียสต้าเกาะถนนดีแต่ก็แลกด้วยความแข็งกระด้าง แต่ จขกท. ดูเป็นตัวรองท็อป ผมเองก็ไม่เคยขับไม่รู้ว่ามันแข็งมากไหม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 23:10:20 »
สรุปได้แล้วครับ โดน ผบ บังคับให้ออก Mazda2 เพราะจะใช้สิทธิ์รถคันแรก
ความกังวลเกี่ยวกับอัตราเร่งและช่วงล่างคงต้องทำใจครับ
เพราะวางแผนไว้ว่าไม่เกินปีนี้คงได้ออกรถคันใหญ่ๆที่อยากได้เพิ่มอีกคัน
วันอาทิตย์จะไปจองแล้วครับ มีรถพร้อมออกได้เลย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 00:36:51 »
ยังไง,,, ก็ยินดีด้วยครับ