ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางนอกศูนย์แล้วประกันช่วงล่างหมด เฮ้ย!มีงี้ด้วยหรอครับ?  (อ่าน 8427 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
สวัสดีครับเพื่อนๆ

พอดีเพื่อนมันทักว่า "อ้าว จะเปลี่ยนยางใหม่หรอ รถยังอยู่ในประกันศูนย์มิใช่หรอ ไม่กลัวศูนย์จะยกเลิกการรับประกันช่วงล่างหรอ ทำไมไม่เอาไปเปลี่ยนยาง แล้วก็ตั้งศูนย์ล้อที่ศูนย์ล่ะ"   :--[

ผมก็ไม่เคยนึกถึงประเด็นนี้เลยครับ เพราะเห็นใครๆก็เปลี่ยนยางนอกศูนย์ พร้อมตั้งศูนย์ใหม่กันทั้งนั้น ทั้งๆที่รถยังไม่เกิน100,000โล   :o

แต่พอคิดไปคิดมา เออ แฮะ ที่เพื่อนพูดมามันก็พอมีเค้าอยู่บ้างนะครับ ผมเคยจำได้ว่าไม่กี่ปีมานี้ฟอจูนเนอร์ที่เป็นข่าวเรื่องเบรคไม่ดี ผ้าเบรคแตก ทางศูนย์เขาก็ประกาศว่าประกันหมดไปแล้วเพราะเจ้าของเอายางไปเปลี่ยนมานอกศูนย์  ??x

ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆในนี้ว่ามีความเห็นอย่างไรเรื่องการรับประกันช่วงล่างของรถใหม่จากศูนย์ในกรณีที่เจ้าของเอารถไปเปลี่ยนยาง+ตั้งศูนย์ร้านนอกมาครับ ;)
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
เปลี่ยนได้ไม่มีปัญหาอะไรเรื่องรับประกันหรอกครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ศูนย์ไหนๆ ผมว่า เขาก็เอารถเราไปเปลี่ยนยางที่ร้านยาง+ตั้งศูนย์ทำช่วงล่างที่ร้านยางเหมือนกันแหละ

ยังไม่เคยได้ข่าวว่าศูนย์ไหน มีเครื่องตั้งศูนย์???
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ eaowpj

ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องนี้เหมือนกันครับ แต่ถ้าเปลี่ยนล้อทั้งแม็ก มีสิทธิ์อยู่เหมือนกันเพราะเคยอ่านว่าน๊อตแต่งอาจจะคลายตัวแล้วหลุดอะไรทำนองนี้ การเปลี่ยนขนาดล้อ ถ้าน้ำหนักมากขึ้น หน้าสัมผัสพื้นผิวถนนมากขึ้น ช่วงล่างน่าจะเสียไว้ขึ้น แต่ไม่ทราบว่าจะไวกว่ากี่เปอร์เซนต์ แต่มันก็เป็นช่องว่าที่บริษัทจะไม่รับประกัน (ก็เหมือนประกันภัยรถชั้นหนึ่ง ถ้าเมาไม่จ่าย ถ้าไม่มีใบขับขี่ก็ไม่จ่าย ถ้ามีความเสียหายกับตัวรถที่เอาประกัน) ถ้าเอาแน่ๆ ถ้า call centre ครับ และได้ยินมาว่าถ้าเปลี่ยนเครื่องเสียงลำโพงอาจจะมีผลต่อการรับประกันระบบไฟด้วยครับ จริงหรือเปล่าไม่ทราบครับ ถ้าผมจะทำอะไรกับรถคงถาม call centre ก่อนแหละครับ
การรับประกันก็ส่วนหนึ่ง การฟ้องคดีก็ส่วนหนึ่งครับ ถ้ารถมันชำรุดบกพร่องมาจากโรงงาน เช่นใส่น๊อตหรือลืมใส่บางอย่างอย่างนี้ ผมว่าเขาน่าจะต้องรับผิดชอบครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 14:30:39 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ไม่เกี่ยวกันครับ...ไม่หมดประกัน
หาก Mag เดิมแล้วไปเปลี่ยนยางข้างนอก ซึ่งเลือกรุ่น เลือกยี่ห้อได้มากกว่า ราคาก็ถูกกว่า อันนี้เป็นสิทธิ์ของเรา จะมาบังคับกันได้ไง ก็ในเมื่อเราไม่ได้ไปดัดแปลงสภาพของช่วงล่างนินา...
แต่ทางศูนย์สามารถปัดความรับผิดชอบได้หากช่วงล่างมีปัญหา เช่น ไปเปลี่ยนสปริงแต่งมา เปลี่ยนโช๊คแต่ง ใส่ล้อใหญ่เกินกำหนดไปมาก จาก 16 ไป 19 เป็นต้น อันนี้โดนได้ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

เปลี่ยนแต่ตัวอย่างโดดๆ ไม่มีผลนะครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแมค ด้วยนี่สิ แล้วทำโชคเสีย ประกัน โชคช่วงล่างเค้าปัดความรับผิดชอบได้ แต่ ถ้าเป็นชุดแมคศูนย์ ก็ไม่มีปัญหาเปลี่ยนได้ O_o หะๆ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ศูนย์ไหนๆ ผมว่า เขาก็เอารถเราไปเปลี่ยนยางที่ร้านยาง+ตั้งศูนย์ทำช่วงล่างที่ร้านยางเหมือนกันแหละ

ยังไม่เคยได้ข่าวว่าศูนย์ไหน มีเครื่องตั้งศูนย์???

ไปหลายศูนย์ฯ ก็มีหลายศูนย์นะครับที่มีเครื่องตั้งโชว์ไว้   แต่ไม่ค่อยใช้กันหรอก    เข้าใจว่า เอาช่างไปซ่อมรถดีกว่า  ตั้งศูนย์ส่งร้านตั้งศูนย์โดยเฉพาะดีกว่า ประมาณนี้มั๊งครับ :D

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
 ;D พ่อบอกจากประสพการณ์   ว่าถ้าการเปลี่ยนยางไม่ผิดไปจากสเปคเดิมและไม่ได้เปลี่ยนล้อแม็กก็ไม่มีปัญหาหรอกค๊ะ มันไม่มีผลใดๆกับช่วงล่างเลย และศูนย์บริการก็ไม่มียางขายทุกศูนย์เมื่อไหร่นี่ค๊ะ ถ้ามีขายยางก็สั่งมาจากร้านข้างนอกทั้งนั้น ใช่ว่าศูนย์บริการจะผลิตยางเองได้ แล้วก็มีบางศูนย์ที่ช่างยังถอดประกอบยางไม่เก่งเท่าร้านยางด้วยซ้าค๊ะ

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
ไม่เคยได้ยินเลยนะครับเรื่องประกันช่วงล่างหมดเนี่ย เราทำประกันก้ต้องทั้งรถสิ ไม่ใช่แค่ช่วงล่างหรือบน แต่เรื่องเปลี่ยนยางนี่ไม่เกี่ยวกับประกันของศูนย์อยู่แล้วครับ เปลี่ยนกับร้านยางข้างนอกดีกว่าครับ ถ้าราคายางเปลี่ยนกับศูนย์เค้าจะบวกเพิ่มไปอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 20:07:05 โดย MC Stradale »

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ :)

เย็นนี้ไปจัดมาแล้วครับ ยางเบอร์เดิมครับ แต่เปลี่ยนยี่ห้อแย้ว ^^   ;D

แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
มีด้วยหรอ? หรือว่าต้องใช้ยางยี่ห้อเดิมขนาดเดิม รึป่าว? อันนี้งง

ออฟไลน์ KennyJ

• Newbie
  • *
ของศูนย์ Ford VP ( เป็น dealer นึงของ Ford ) เขาบอกว่า ใส่แมค ใหญ่กว่า standard นั้น จะไม่รับเคลม พวก ลูกปืนเพลา แต่ส่วนอื่น ok หมด บางเรื่อง ต้องคุยกับ ศูนย์ จิง ๆ ว่า ยังไง อย่างไร ก่อน ก็จะสบายใจ คับ

Kenny