ผู้เขียน หัวข้อ: ---^Review Honda City S M/T Minor Change 2012 ยืมญาติมาขับอีกครั้ง!!??!! ^---  (อ่าน 167444 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: ---^Review Honda City S M/T Minor Change 2012 ยืมญาติมาขับอีกครั้ง!!??!! ^---
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 00:01:12 »
ผมว่าเบาะรุ่น minor change นี่ ให้สัมผัสดีกว่ารุ่นก่อน minor change ครับ

ถ้าภายในสีเบจของรุ่นก่อน minor change จะเป็นเบาะผ้าสาก ๆ กาก ๆ แข็ง ๆ
แต่ตัวใหม่นี่ เท่าที่ไปลองลูบ ๆ คลำ ๆ ในโชว์รูม จะได้กำมะหยี่นิ่มนวลน่าสัมผัสมาก ๆ ครับ

เบาะหน้านั่งสบายดีครับ ตัวเบาะใหญ่ รองรับต้นขาได้ดี ขับทางไกลมีเมื่อยบ้างเล็กน้อย
ส่วนเบาะหลัง ผมว่าสูง 175 นั่งแบบตูดชิดเบาะก็หัวติดแล้วครับ พอ ๆ กับ almera เลย
แต่ถ้าสาว ๆ สูง 160 - 165 มานั่งเนี่ย พอดี ๆ นั่งสบายหลับได้เลยครับ

ถ้าว่าง ๆ ผมจะมารีวิว ตัว AT ก่อน minor ครับ รถใช้ค่อนข้างดี ขับเร็วแล้วหวิวนิดนึงเพราะยางหน้าแคบ
ขับในเมือง แบบติด ๆ กินน้ำมันมาก ระดับ 8 km/l

ว่าแต่ รถผม (ของพ่อผม) มีแผ่นปิดใต้ห้องเครื่องทางด้านหน้ามาอย่างเรียบร้อยนะครับ ไม่ได้โล่งโจ้งขนาดนั้นอะ
ผมว่า เซลล์ หรือ ช่าง น่าจะลืมใส่ให้รึเปล่าครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ---^Review Honda City S M/T Minor Change 2012 ยืมญาติมาขับอีกครั้ง!!??!! ^---
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 00:15:57 »
ผมว่าเบาะรุ่น minor change นี่ ให้สัมผัสดีกว่ารุ่นก่อน minor change ครับ

ถ้าภายในสีเบจของรุ่นก่อน minor change จะเป็นเบาะผ้าสาก ๆ กาก ๆ แข็ง ๆ
แต่ตัวใหม่นี่ เท่าที่ไปลองลูบ ๆ คลำ ๆ ในโชว์รูม จะได้กำมะหยี่นิ่มนวลน่าสัมผัสมาก ๆ ครับ

เบาะหน้านั่งสบายดีครับ ตัวเบาะใหญ่ รองรับต้นขาได้ดี ขับทางไกลมีเมื่อยบ้างเล็กน้อย
ส่วนเบาะหลัง ผมว่าสูง 175 นั่งแบบตูดชิดเบาะก็หัวติดแล้วครับ พอ ๆ กับ almera เลย
แต่ถ้าสาว ๆ สูง 160 - 165 มานั่งเนี่ย พอดี ๆ นั่งสบายหลับได้เลยครับ

ถ้าว่าง ๆ ผมจะมารีวิว ตัว AT ก่อน minor ครับ รถใช้ค่อนข้างดี ขับเร็วแล้วหวิวนิดนึงเพราะยางหน้าแคบ
ขับในเมือง แบบติด ๆ กินน้ำมันมาก ระดับ 8 km/l

ว่าแต่ รถผม (ของพ่อผม) มีแผ่นปิดใต้ห้องเครื่องทางด้านหน้ามาอย่างเรียบร้อยนะครับ ไม่ได้โล่งโจ้งขนาดนั้นอะ
ผมว่า เซลล์ หรือ ช่าง น่าจะลืมใส่ให้รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล
เดี๋ยวลองไปบอกเจ้าของรถดูครับ
คนที่ขายให้ก็ญาติกันนี่หละ
ลองไปดูหาในกูเกิล มันควรมีจริงๆด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:13:36 »

ผมว่าญาติคุณมาถูกทางแล้ว ที่เลือกรุ่นนี้...จริงๆนะ  ;D
ได้ทั้งรถเล็ก ภายในโอ่โถ มีถุงลม เครื่องแรง ประหยัด และขับมันในเวลาเดียวกัน

และเป็น ซิตี้ MT คันที่ 2 ในชีวิตที่ผมเจอ (Jazz MT ยังหาตามท้องถนนง่ายกว่าอีก)

เสียงเครื่องยนต์ ถ้าเป็นออโต้จะต่างกันราวฟ้ากับเหว เพราะรอบต่ำกว่ามากในความเร็วสูง
แต่ถ้าขาเปิดเทคอาจจะถูกใจเพราะได้เสียงเข้าเต็ม 2 รูหูเน้นๆ
ส่วนเสียงลม เสียงยาง ต้องทำใจ มาตรฐานฮอนด้าให้ได้เท่านี้ครับ 5555+

แอบมาแง้มเล็กๆว่าพี่น้องร่วมสายเลือด Jazz MT ลองเทสเอง กับมือ
0-100 มี 10วิต้นๆ
80-120 เกียร์4 9ปลายๆ เกียร์3 7กลางๆ  ;D
(ซิตี้อาจจะเร็วกว่าเพราะตัวถังลู่ลมกว่า)
Full Review Coming Soon

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 14:01:37 »

ถ้าอยู่ต่างจังหวัด เกียร์ธรรมดาได้เปรียบมากๆ ครับ
เพราะไม่ติดไฟแดงบ่อย+แรง+ประหยัดมากกว่า

เคยได้นั่งรุ่น SV มา ก็ดีพอสมควรเลยครับ ดีกว่า Vios อีก

แต่เสียดาย รุ่นสูงๆ ไม่มีเกียร์ธรรมดาให้ อย่างหรูก็รุ่นกลางที่แสนกั๊กออปชัน
ยกเว้นรถกระบะและ Honda Brio  ;D

พูดแล้ว ก็เกิดอยากได้ Brio V MT มาขับเล่นจริงๆ
(แล้วเกี่ยวกับ City มั้ยละเนี่ย....)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 17:08:57 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดี ๆ ครับ ผมก็คิดเหมือนกันครับว่าไม่ค่อยเจอรถ city car แบบนี้เป็นเกียร์ธรรมดาสักเท่าไหร่ แสดงว่าเจ้าของคงชอบขับรถเร็วและไม่มีปัญหาเรื่องรถติดสักเท่าไหร่  :)

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 19:44:24 »

รุ่น S MT ไม่มีแผ่นปิดใต้ท้องรถมาให้แบบนี้ทุกคันครับ เค้าไม่ได้ลืมใส่แต่อย่างใด ไม่รู้ว่าจะใส่ให้มาหน่อยไม่ได้รึไง

ผมเคยสอบถามดูราคาหลักร้อยนะครับ เท่าที่จำได้ เพราะมันเป็นตั้งแต่รุ่นก่อน MC แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 19:46:12 โดย Hokkaido »

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 21:40:22 »
คุณซื้อจากศูนย์จังหวัดไหนครับ ทำไมได้ของแถมเยอะจัง
ทำไมที่ขอนแก่นไม่มีของแถมเลยครับ
แล้วถ้าไม่มีเซลล์ฮอนด้าเป็นญาติ จะได้ของแถมแบบคุณไหมครับ
โปรดให้คำแนะนำด้วยครับ แฟนจะออกเร็ว ๆ นี้

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 03:02:58 »
แล้วแผ่นรองใต้ท้องรถนี้ถ้ารุ้น TOP จะมีมาให้ไหมคับ
แล้วขับแล้วกินน้ำมันไหมคับ
TOp speed อยู่ที่เท่าไรคับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:06:24 »
ญาติผมจองไปแล้วครับเป็น S AT เหลือก็แค่รอๆๆๆ
บ้านผมจองไป 2 คันเลยสำหรับ CITY S AT ทั้งสองคัน
ที่จริง mt ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับแต่ระวังมันจะเป็นภัยตอนขายนะครับ
vios ของญาติผม mt ขายโดนกดราคามากบางเต็นท์ไม่รับเลยนะครับ
และอีกอย่างตอนนี้รถ mt คงหายากเต็มทีถ้าไม่ใช่รถกระบะ ผมดูจากจังหวัดผม
และบ้านของผมแม้แต่กระบะยังออโต้ครับ

ปล.ผมแค่บอกเฉยๆนะครับ ถ้ารับได้เรื่องขายต่อ mt ก็ยังมีข้อดีมากอยู่นะครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 18:06:04 »
คุณซื้อจากศูนย์จังหวัดไหนครับ ทำไมได้ของแถมเยอะจัง
ทำไมที่ขอนแก่นไม่มีของแถมเลยครับ
แล้วถ้าไม่มีเซลล์ฮอนด้าเป็นญาติ จะได้ของแถมแบบคุณไหมครับ
โปรดให้คำแนะนำด้วยครับ แฟนจะออกเร็ว ๆ นี้
เชียงใหม่ครับ (แต่มีอยู่2ดีลเลอร์นะ)
ของแถมผมว่าไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่นะครับ เทียบกับยี่ห้ออื่น ประกันชั้น 1 ก็ไม่ให้ตามสไตล์
ของที่ได้ก็จะเป็นพวกอุปกรณ์ตกแต่งครับ มี
-ปลายท่อสแตนเลส
-ผ้ายางเข้ารูป
-ยางรองกระโปรงหลัง
-กันสาดเก๊
-ฟิลม์3M รอบคัน บานหน้าเต็ม
-เซ็นเซอ์กะระยะถอยหลัง 2 จุด สีเดียวกับตัวรถ
-ไฟตัดหมอกหน้าแท้ (อันนี้แพงที่สุดละ)
เบาะหนังแบบสวมนั่นไปใส่เพิ่มเองครับ
เท่าที่ทราบมา Honda หลายๆที่เค้าจะให้ประมาณนี้อยู่แล้วครับ ลองไปคุยดูกับเซลล์หลายๆคนครับ
แล้วแผ่นรองใต้ท้องรถนี้ถ้ารุ้น TOP จะมีมาให้ไหมคับ

แผ่นรองของรุ่น Top มีให้ครับ ลองหาดูใน Google ได้ครับ
อัตราสิ้นเปลือง ผมถามเจ้าของรถเค้าบอกว่า มาตรวัดในรถจะบอกอยู่แถวๆ 13-14 กม./ล
คำนวณเองแบบคร่าวๆ ได้11ปลายๆ 12ต้นๆ
สำหรับการวิ่งในเมืองอย่างเดียวนะครับ เค้ายังไม่เคยวิ่งทางไกล
Top Speed ยังไม่เคยลองครับ เจ้าของรถเค้าคงไม่อยากให้ลองด้วยน่ะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 19:12:35 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 18:09:08 »
ญาติผมจองไปแล้วครับเป็น S AT เหลือก็แค่รอๆๆๆ
บ้านผมจองไป 2 คันเลยสำหรับ CITY S AT ทั้งสองคัน
ที่จริง mt ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับแต่ระวังมันจะเป็นภัยตอนขายนะครับ
vios ของญาติผม mt ขายโดนกดราคามากบางเต็นท์ไม่รับเลยนะครับ
และอีกอย่างตอนนี้รถ mt คงหายากเต็มทีถ้าไม่ใช่รถกระบะ ผมดูจากจังหวัดผม
และบ้านของผมแม้แต่กระบะยังออโต้ครับ

ปล.ผมแค่บอกเฉยๆนะครับ ถ้ารับได้เรื่องขายต่อ mt ก็ยังมีข้อดีมากอยู่นะครับ
อ่อ... คันนี้ใช้โปรรถคันแรกซื้อมาครับ ลดไปแสนบาท
ละก็ต้องอยู่กับมันอย่างน้อย 5 ปี
เจ้าของเค้าคงไม่ซีเรียสหรอกครับ

แต่ถ้าคิดจะขายต่อคงต้องขายเอง เอาไปขายเต๊นท์นี่ราคาเหมือนถีบหัวส่งจริงๆ ;D

ออฟไลน์ tokiyer

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 19:04:46 »
แล้วใครพอทราบข่าวบ้างคับ ว่าโรงงานจะเริ่มมาผลิตได้อีกครั้งเมื่อไร

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 22:53:33 »
แล้วใครพอทราบข่าวบ้างคับ ว่าโรงงานจะเริ่มมาผลิตได้อีกครั้งเมื่อไร

อย่างเร็วก็ราวๆเดือน พฤษภาคม ครับ ที่จะเริ่มเดินสายพานการผลิตแบบเต็มสูบอีกครั้ง

ออฟไลน์ TIN13

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 01:24:50 »
ขอบตุณรีวิวมากคับ ... เป็นรถอีกรุ่นที่ผมเล็งๆไว้หลังจากขาย c220 คันนี้ก่อน แฮ่ะๆ  พอรถมาเป็นสีขาวตัดกับดำ รถใหม่ด้วยเลยทำให้เห็นอะไรที่ไม่อยากเห็นชัดเลย H คงลดต้นทุนทำให้สามารถขายได้ในราคาต่ำ แต่ไอ้สิ่งที่ลดต้นทุนเนี้ยเช่นวัสดุปกปิดต่างๆน่าจะมีมากกว่านะ ผมตกใจสุดๆตรงรูปด้านในห้องเครื่องข้างแก้มซ้ายขวาเนี้ยแหล่ะทำใจยากมาก เหมือนรถมันบอบบางมากๆน่ากลัว :o

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 19:45:01 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดี ๆ ครับ ผมก็คิดเหมือนกันครับว่าไม่ค่อยเจอรถ city car แบบนี้เป็นเกียร์ธรรมดาสักเท่าไหร่ แสดงว่าเจ้าของคงชอบขับรถเร็วและไม่มีปัญหาเรื่องรถติดสักเท่าไหร่  :)
ใช่ครับ ที่เชียงใหม่รถติดไม่มาก
ถ้าไม่ใช่ช่วงเทศกาล(ปีใหม่-สงกรานต์) ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง(ขาซ้าย)ครับ :)

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 19:59:07 »

ถ้าอยู่ต่างจังหวัด เกียร์ธรรมดาได้เปรียบมากๆ ครับ
เพราะไม่ติดไฟแดงบ่อย+แรง+ประหยัดมากกว่า

เคยได้นั่งรุ่น SV มา ก็ดีพอสมควรเลยครับ ดีกว่า Vios อีก

แต่เสียดาย รุ่นสูงๆ ไม่มีเกียร์ธรรมดาให้ อย่างหรูก็รุ่นกลางที่แสนกั๊กออปชัน
ยกเว้นรถกระบะและ Honda Brio  ;D

พูดแล้ว ก็เกิดอยากได้ Brio V MT มาขับเล่นจริงๆ
(แล้วเกี่ยวกับ City มั้ยละเนี่ย....)
555+ Brio V M/T ก็ถือเป็นตัว full option แล้วหนิครับ หายากจริงๆ

ผมว่าญาติคุณมาถูกทางแล้ว ที่เลือกรุ่นนี้...จริงๆนะ  ;D
ได้ทั้งรถเล็ก ภายในโอ่โถ มีถุงลม เครื่องแรง ประหยัด และขับมันในเวลาเดียวกัน

และเป็น ซิตี้ MT คันที่ 2 ในชีวิตที่ผมเจอ (Jazz MT ยังหาตามท้องถนนง่ายกว่าอีก)

เสียงเครื่องยนต์ ถ้าเป็นออโต้จะต่างกันราวฟ้ากับเหว เพราะรอบต่ำกว่ามากในความเร็วสูง
แต่ถ้าขาเปิดเทคอาจจะถูกใจเพราะได้เสียงเข้าเต็ม 2 รูหูเน้นๆ
ส่วนเสียงลม เสียงยาง ต้องทำใจ มาตรฐานฮอนด้าให้ได้เท่านี้ครับ 5555+

แอบมาแง้มเล็กๆว่าพี่น้องร่วมสายเลือด Jazz MT ลองเทสเอง กับมือ
0-100 มี 10วิต้นๆ
80-120 เกียร์4 9ปลายๆ เกียร์3 7กลางๆ  ;D
(ซิตี้อาจจะเร็วกว่าเพราะตัวถังลู่ลมกว่า)
Full Review Coming Soon
เร็วจริงๆครับ ผมขับเล่นๆยังรู้สึกเลยว่ามันพุ่งไวน่าดู ยิ่งได้ทราบว่าได้ 10 วิต้นๆ นี่ยิ่งน่าประทับใจ
ยังไงขอรอชม full review ของ Jazz นะครับ :D

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 20:04:55 »
ขอบตุณรีวิวมากคับ ... เป็นรถอีกรุ่นที่ผมเล็งๆไว้หลังจากขาย c220 คันนี้ก่อน แฮ่ะๆ  พอรถมาเป็นสีขาวตัดกับดำ รถใหม่ด้วยเลยทำให้เห็นอะไรที่ไม่อยากเห็นชัดเลย H คงลดต้นทุนทำให้สามารถขายได้ในราคาต่ำ แต่ไอ้สิ่งที่ลดต้นทุนเนี้ยเช่นวัสดุปกปิดต่างๆน่าจะมีมากกว่านะ ผมตกใจสุดๆตรงรูปด้านในห้องเครื่องข้างแก้มซ้ายขวาเนี้ยแหล่ะทำใจยากมาก เหมือนรถมันบอบบางมากๆน่ากลัว :o
ถ้าไม่เปิดฝากระโปรงดูบ่อยๆ ก็คงไม่เป็นไรหรอกครับ 555+
ถ้าขับในเมืองผมว่าไม่ต้องห่วงอะไรหรอกครับ(แต่ต้องออโต้นะ)เป็นรถที่น่าใช้คันนึงเลย
(ผมว่าน่าใช้ทุกคัน City, Vios, 2, Fiesta, Almera แล้วแต่ว่าใครชอบแนวไหน ;D)
แต่จะให้ขับดี, เงียบเท่าหรือวัสดุดีเท่า C220 คงยาก
แต่ถ้าเอาออกทางไกลบ่อยๆแล้วไป + กับรถคันที่ใหญ่กว่า(ซึ่งมีเยอะ) นี่น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 14:40:19 »
mazda2 ของผม แอบอิจฉาเรือนไมล์ซิตี้ สวยมว๊ากกก..

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 11:30:43 »
   มิติ  vios  กว้างกว่า  แต่เวลานั้งข้างในทำไม vios ดูเล็กกว่า city  มากเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 17:25:00 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ...
แอบขำตรงคลิปที่ไปเคาะๆเกาๆ ฮาดีครับ.. ;D

TOP Speed รุ่น S/MT ผมตอบให้ก็ได้ครับ.. (รุ่นก่อน MC)
ผมลองแล้วไปสุดที่ 193 กม./ชม. นั่ง 3 คน..
ส่วนเกียร์ AT ของบ้านผม ได้ 190 กม./ชม. ครับ (รุ่นก่อน MC เหมือนกัน) :D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ jacky933

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 15:09:37 »
กระทู้ดีมีสาระ  :D :D :D

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:59:01 »
กระทู้ดีมีสาระ  :D :D :D
ยังมาติดตามกันอยู่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ spskboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 10:02:52 »
ดักอากาศใต้ฝากระโปรงนี่หาได้ที่ไหนครับ รถมือสองบางคันทำไมไม่มี ผมก็งงๆ หาข้อมูลในเน็ตไม่เจอเลยครับ