ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ เพื่อนๆ น้องๆ ใครไปสอบ Clearing house สทศ บ้างครับ  (อ่าน 4732 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เลขนี่ทำไม่ได้เลยอ่า  :'(

พรุ่งนี้สอบ ENG, CHEM, BIO

ใครสอบสนามสอบ โยธินบูรณะ มาทักได้นะครับ (ถ้าจำหน้ากันได้นะ ฮิๆๆ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
สอบมาแล้วครับ ได้เวลานอนเพิ่มเยอะเลย  ;D

(เลขโหดมากกกกกกก)

ออฟไลน์ TTL

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ(ไม่ใช่คนสอบนะครับ) 

ได้ข่าวว่า เดี๋ยวนี้สทศ. ออกยากกว่าเจ๊ ที่ออกไปบางคนเยอะเลยหรอครับ?? มันขนาดนั้นเลยหรอ
แต่รู้แค่ว่า ระบบการทดสอบการศึกษาไทย นับวันยิ่งออกยากและบ้าขึ้นเยอะ (มันจะให้ใครทำ)อาทิตย์ที่สอบ
PAT3 (ความถนัด วศบ. รึป่าวหว่า??)  ออกได้กวนประสาท จะสอบฟิสิกส์หรือเคมีกันแน่ เลขก็ยากมาก(อันนี้พอรับได้แต่ยากเกินไปก็ไม่ได้เกิดประโยชน์)
แค่ไดฟังมาก็คิดว่า ถ้าเป็นอย่างนี้่ต่อไป การศึกษาไทยจะเป็นอย่างไรเนี่ย  เลขก็จะยากไปไหน เห็นคนที่สอบๆก็บ่นกันทุกปีว่ายากมากๆ
...แึค่ฟังมาก็สงสาร คนที่ต้องสอบแล้วครับ อนาคตมันจะเป็นอย่างไรกันเนี่ย  ถ้าออกยากแต่ว่าค่อยๆเพิ่มลำดับไปที่หละปี ดูแล้วจะดีกว่าไม่ใช่
คิดว่ากูจะยากก็ยากเลย ผมคิดว่าไม่ถูกต้องเลยนะครับ แล้วใครบอกว่าไม่ต้องเรียนกวดวิชาก็สอบได้ สำหรับผมๆคิดว่ามันหมดยุคของคำพูด
พวกนี้แล้ว สมัยก่อนตั้งใจเรียนในห้องก็่น่าจะเพียงพอ ทบทวนหนังสือเยอะๆ แต่สมัยนี้ใน รร. ก็ไม่ใช่ว่าจะดี  กวดวิชาก็ได้กันไปเต็มๆ
พอข้อสอบมันออกยากขึ้น พวกกวดวิชาตามสำนักต่างๆก็ต้องเพิ่มดีกรีไล่ตามไป (เด็กก็ต้องไปเรียนเยอะขึ้น) กลายเป็นว่าเด็กต้องพึ่งกวดวิชาอย่างเต็มๆ
ถามหน่อยออกข้อสอบแบบนี้ ทำเพื่อ??

ผมคิดว่าเรื่องพวกนี้มันควรจะเป็น สิ่งที่ต้องเข้ามาดูแลและปรับปรุงกันได้แล้วนะครับ ไม่ใช่มาหมกๆๆแบบนี้ ไม่ได้มีิอะไรดีีขึ้นเลยมีแต่ ทำให้เด็กเหนื่อยมาก
ขึ้นกับการสอบทีที่ออกไม่ค่อยมีเหตุผลนอกจากเน้นยากบ้าๆ แล้วก็พวก วศบ. ผมคิดว่าเลขก็จำิเป็นนะ(มาก) แต่ว่าถ้าออกแต่เน้นเลขแล้วฟิสิกส์ก็พอมี ผมว่ามันคงไม่ถูก เพราะ วศบ. มันต้องไปคู่กัน เลขกับฟิสิกส์มีที่ไหน เอาเลขมายากๆโคตรๆ ยังงี้ใครเทพเลขก็ได้ไป แล้วฟิสกส์หละได้ไม?? อย่างครั้งนี้ก็เห็นบ่นกันเยอะเหลือเกิน ว่าเคมีออกเยอะ มันไม่ตรงจุดเอาเสียเลย.....เรื่องพวกนี้ อยากให้พวกที่เกี่ยวข้องมาจัดการอย่างจริงจังกันสักที่จริงๆครับ

ป.ล.พรุ่งนี้ ยังไงก็ขอให้ทุกๆคน ทำข้อสอบได้เยอะๆนะครับ ถ้ามั่วข้อไหนก็ขอให้ฟลุ๊คถูกนะครับ แต่ขอให้ทำได้ด้วยตัวเองนะครับ  :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สอบมาแล้วครับ ได้เวลานอนเพิ่มเยอะเลย  ;D

(เลขโหดมากกกกกกก)

5555 สะใจจริงๆ

ไทยสังคมแค่ 50 ข้อ จะให้เวลาตั้ง ชม. ครึ่งทำไมกัน?

สมัยก่อนผมสอบ Ent' ระบบเก่า ไทยสังคม 100 ข้อ 1 ชม.

ตอนทำภาษาไทยเนี่ย ผมไม่มีสมาธิเหลือแล้ว เพราะคืนก่อนนั้น อ่านฟิสิกส์ทั้งคืน (นอนไม่หลับ) คืนต่อมา อ่านสังคมถึงตีสาม
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MC Stradale

การเรียนของไทยยากไปจริงๆครับ การสอบก้โหดไป ผมไปเรียนนิวมาไม่เห็นจะเป็นอย่างนี้เลยครับ เอาเป็นว่าคนที่สอบถึงไม่ได้ดีมากแต่ผ่านก้สามารถเข้ามหาลัยได้ และการเรียนก้ไม่ได้ยากขนาดว่าต้องอัดกันเข้าไป คนของเค้าก้มีประสิทธิภาพนะครับ ผมว่ามันมีอะไรหลายๆอย่างที่คนเราต้องเรียนมากกว่าการเรียนในห้องเรียนนะครับ อยากให้การเรียนในเมืองไทยมองเห็นอะไรกว้างไกลกว่าการเรียนที่เครียดมากๆในห้องเรียนอ่าครับ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ผมก็สอบเช่นกันครับ
ชีว นิทำแทบไม่เลยครับ  100 ข้อ เหอๆๆ  ออกข้อสอบมาได้ไงงิ
เวลาแค่ 90 นาที ข้อล่ะไม่ถึงนาที
มาเดาเอาตอน 5 นาทีสุดท้าย ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ในฐานะที่เป็นผู้ช่วยอาจารย์โครงการรับนิสิตใหม่ของคณะ เห็นด้วยนะครับ

บางทีอะไรที่ดีอยู่แล้วก็ไปทำให้มันแย่ลง รุ่นผมเป็น GAT PAT รุ่นแรก ว่าบ้าแล้ว

เจอรุ่นน้องมาบ่น รู้สึกบ้ากว่าเดิมอีกครับ วิศวกรรมศาสตร์โลกไหนใช้ศาสตร์เคมีมากกว่าฟิสิกส์?

สรุปว่า รุ่นน้องวิศวฯ รุ่นหน้า ที่แอดมิชชั่น จะเข้ามาด้วย ภาษาไทย สังคม สุขศึกษา ชีวะ เคมี ฮ่วย

ไม่แปลกหรอกครับที่หลายมหาวิทยาลัยจะลดจำนวนแอดมิชชั่นแล้วหันไปรับเองกันหมด

เลขก็ปรับปรุงรูปแบบได้แล้ว ค่าเฉลี่ยต่ำยังพอทน แต่ค่าการกระจายต่ำด้วยนี่สิ (<< แปลว่า เด็กแทบทั้งหมดที่สอบ

คะแนนเกาะอยู่ที่รอบๆ ค่าเฉลี่ย แทบไม่มีใครได้คะแนนกระจายไปในช่วงอื่นๆ เลย) ปรับปรุงได้แล้ว

ปล. Clearing House ไม่ใช่การสอบนะครับ เป็นระบบของการรับตรง ที่ทุก ม. ที่เข้าร่วมจะส่งชื่อเด็กที่คัดมาได้

ไปรวมกัน เด็กที่สอบตรงได้หลายที่จะต้องกดยืนยันสิทธิ์ที่เดียว โครงการเดียว เพื่อที่ม. จะได้ทราบจำนวนที่ว่างล่วงหน้า

เผื่ออาจจะมีวิธีจัดการเติมที่ว่างนั่นได้ ไม่ใช่วิ่งรอกสอบติดหลายที่แล้วหายไปเฉยๆ แบบนี้ ม. จะรู้ตอนเปิดเทอมซึ่งเติมที่ว่างไม่ได้แล้ว

ส่วนการสอบก็จะมี 3 อย่าง อย่างแรกคือโอเน็ต อย่างที่สองคือ GAT PAT อย่างที่สามคือวิชาสามัญ 7 วิชา

ที่จขกท. สอบมาจะเป็นวิชาสามัญครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

ผมgat/patรุ่นแรกเหมือนกัน เหนื่อยมากมาย ตั้งแต่NT ป.6ละ-*- ยังดีที่ปีนั้นกสพท.ยังออกข้อสอบเอง

ผมว่า การจะเปลี่ยนอ่ะมันก็ดีนะ แต่ว่ามันน่าจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีหน่อยสิ ไม่ใช่ว่าเปลี่ยนแบบไม่คิด พอผลออกมาเน่าก็เปลี่ยนใหม่ไปเรื่อยๆ-*-

ปล.ผมศิษย์เก่าโยธิน ;D

ออฟไลน์ Lertvarit

PAT1 : ยากมาก มากมาก
PAT2 : เคมียาก นอกนั้นโอเค
PAT3 : ออกมาทำด๋อยอะไร ไม่อ่าน PAT3 ไปยังทำได้เลย
ไทย : ง่าย
สังคม : อ่านตรง จับประเด็นถูก ก็ไม่น่าพลาด
คณิต : ยาก แต่ง่ายกว่า PAT1 มาก
ฟิสิกส์ : ค่อนข้างง่าย
เคมี : ง่ายมาก แต่คิดนานโดยเฉพาะปริมาณสาร ทำให้ทำไม่ทัน :(
ชีวะ : อ่านแค่โจทย์ยังไม่หมดเลยครับ
อังกฤษ : ไม่ต้องสืบ มีแต่อิเดียมทั้งนั้น ใครไม่รู้สำนวนจะตอบถูกไหมคร้าบบ

>:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport